ต้นเกาลัด

(1/5) > >>

ssuttiarj:
ใครพอจะครับว่ามีพันธุ์หรือว่าต้นเบี้ยหรือต้นกล้าของต้นเกาลัดขายที่ไหนบ้างครับกำลังสนใจอยากจะซื้อมาปลูกเองครับ..

ลุงแว่น:
เกาลัคที่รู้ๆนะ(อาจผิดก็ได้)มี 3แบบอะครับ
...เกาลัคไทย
...เกาลัคญี่ปุ่น
...และเกาลัคจีน
........ของไทยผิวเมล็ดจะมีขนปกครุมคล้ายกำมะหยี่เนื้อในมีเยื่ออีกชั้นถึงจะถึงเนื้อกินได้เนื้อสีเหลืองปลูกแล้วได้ผลเมล็ดทานแน่นอน...เพราะที่สวนมีปลูกไว้ 2 ต้น..ออกผลให้ทานแล้ว
........ส่วนเกาลัคญี่ปุ่นกะจีนผมเอามาเพาะแล้ว...งอกครับแต่ต้นไม่ค่อยโตเลย
........วิธีง่ายๆที่เราจะได้เมล็ดเกาลัคมาเพาะ....แค่เพียงไปที่ร้านขายเกาลัค...
........ตีหน้าเศร้าๆ...ยิ้มให้คนขายแบบตาเยิ้มๆ...แล้วแสยะยิ้ม
........บอกขอแบ่งเมล็ดเกาลัคที่ยังไม่ได้คั่วสักหน่อย...แล้วเอามาเพาะครับ......
........ส่วนเกาลัคไทยมีต้นขายครับ..ประมาณ 80 ได้มั้งจำมะได้แล้ว....

หนอน ปิ่น:
 :D :D :D
ต้องตีหลายหน้าเลยกว่าจาได้มา ลำบากจัง 
หนอนว่าไปหาปล้น ที่สวนลุงแว่นง่ายกว่าเยอะ :D :D :D

nOO_M@Y:
บ้านลุงแว่นมีต้นเกาลัดด้วยหรือค่ะ
ตันมันเป็นยังงัยอ่ะค่ะ
เคยเห็นแต่ที่เขาคั่วแล้ว

PATNINE:
คราวหน้าต้องให้ลุงแว่น แจกแล้ว ขอบคุณ หนอนปิ่น หลายเด้อ ;) ;)

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป