หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 32   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนไผ่ตาสม ขอนแก่น  (อ่าน 218511 ครั้ง)
aunamata
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #160 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 04:08:59 PM »

พอมีใครให้คำแนะนำดีดีไหมครับ เอาแบบได้ผลน่ะครับ คือตามกอไผ่ทำไมมีมดแดงเยอะครับ มีเกือบทุกกอ
กัดเจ็บด้วย แถมยังขึ้นตามลำ ตามใบไผ่ด้วย แต่เท่าที่สังเกต ไม่ค่อยมีผลกับไผ่มากนัก หรือมันมากับปุ๋ยขี้วัวและแกลบดำครับ
มีวิธีกำจัดที่ได้ผลและไม่มีผลกับไผ่ไหมครับ

อยากจะบอกว่าที่ สวนสนธิหา มีเหมือนกันเยอะมาก กำลังหาวิธีอยู่เหมือนกัน ส่วนที่เป็นสีดำๆบนต้นไผ่ที่สวนก้อมี
เห็นเขาบอกว่าพอถึงหน้าฝนมันก้อจะหายไปเองคับ สวนสวยนะคับ ของผมได้ปีกว่าแล้ว เริ่มทดลองทำหน่อนอกฤดู
เริ่มขายได้ต้นเมษา ได้วันละสิบกว่าโล โลละ ห้าสิบบาท ผมว่า มีคนสนใจมากพอควร แต่ออกหน่อช้าไปหน่อย
ทำให้ช่วงนี้เริ่มมีหนอไม้ตามฤดูการออกมาแล้วทำให้ราคาตกแต่ก้อคงอยู่ที่ สามสิบบาทเป็นอย่างต่ำ เพราะเราถือว่า
กิมซุ่งหน่่อใหญ่กว่า ที่สวนของผมปลูกไป 600 ต้นคับ ปีนี้กะว่าจะเพิ่มให้ได้ครบสักพันต้น สู้ๆนะคับ ปีหน้าคงออกงานไป
ดูแลเองซักที เพราะน้องชายทำคนเดียวไม่ไหวแน่นอน สู้ไปสู่ฝันด้วยกันนะคับ

Big007
*

« ตอบ #161 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 11:01:37 AM »

พอมีใครให้คำแนะนำดีดีไหมครับ เอาแบบได้ผลน่ะครับ คือตามกอไผ่ทำไมมีมดแดงเยอะครับ มีเกือบทุกกอ
กัดเจ็บด้วย แถมยังขึ้นตามลำ ตามใบไผ่ด้วย แต่เท่าที่สังเกต ไม่ค่อยมีผลกับไผ่มากนัก หรือมันมากับปุ๋ยขี้วัวและแกลบดำครับ
มีวิธีกำจัดที่ได้ผลและไม่มีผลกับไผ่ไหมครับ

อยากจะบอกว่าที่ สวนสนธิหา มีเหมือนกันเยอะมาก กำลังหาวิธีอยู่เหมือนกัน ส่วนที่เป็นสีดำๆบนต้นไผ่ที่สวนก้อมี
เห็นเขาบอกว่าพอถึงหน้าฝนมันก้อจะหายไปเองคับ สวนสวยนะคับ ของผมได้ปีกว่าแล้ว เริ่มทดลองทำหน่อนอกฤดู
เริ่มขายได้ต้นเมษา ได้วันละสิบกว่าโล โลละ ห้าสิบบาท ผมว่า มีคนสนใจมากพอควร แต่ออกหน่อช้าไปหน่อย
ทำให้ช่วงนี้เริ่มมีหนอไม้ตามฤดูการออกมาแล้วทำให้ราคาตกแต่ก้อคงอยู่ที่ สามสิบบาทเป็นอย่างต่ำ เพราะเราถือว่า
กิมซุ่งหน่่อใหญ่กว่า ที่สวนของผมปลูกไป 600 ต้นคับ ปีนี้กะว่าจะเพิ่มให้ได้ครบสักพันต้น สู้ๆนะคับ ปีหน้าคงออกงานไป
ดูแลเองซักที เพราะน้องชายทำคนเดียวไม่ไหวแน่นอน สู้ไปสู่ฝันด้วยกันนะคับ

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำดีๆครับ อยากปลูกเพิ่มเหมือนกัน คงขยายจากสวนเดิม  สวนสนธิก็สวยดีนะครับ

Liked By: chaichomphu, TAWUN
aunamata
*

« ตอบ #162 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 12:56:48 PM »

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำดีๆครับ อยากปลูกเพิ่มเหมือนกัน คงขยายจากสวนเดิม  สวนสนธิก็สวยดีนะครับ

คงต้องรออีกหลายปีกว่าจะมีครบอย่างที่ตั้งใจ แต่ถึงยังไงเราเริ่มก่อนมักได้เปรียบอยู่แล้ว ช่วงนี้กำลังศึกษาเรื่องมะนาวคับ
ทดลองที่ 50 ต้น ไม่รู้จะเป็นไงบ้างคืบหน้ายังไงจะมาเล่าสู่ฟังละกันคับ

พชร
*

Destination is in my own hand

« ตอบ #163 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 04:09:44 PM »

สววไผ่กำลังสวยงามเลยนะครับ ผมจะปลูกแบบนี้บ้างที่สุรินทร์แต่คงต้องรอเวลาอีกสักพักจะคอยติดตามดูต่อไปนะครับ

เกษตรอินทรีย์และวิถีพอเพียง
Big007
*

« ตอบ #164 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 09:30:16 PM »

สววไผ่กำลังสวยงามเลยนะครับ ผมจะปลูกแบบนี้บ้างที่สุรินทร์แต่คงต้องรอเวลาอีกสักพักจะคอยติดตามดูต่อไปนะครับ
ปลูกเมื่อไหร่ครับ อิอิ จะได้ทำกิ่งพันธุ์ไว้ให้ อิอิ

พชร
*

Destination is in my own hand

« ตอบ #165 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 09:44:00 PM »

ตอนแรกว่าจะปลูกไม่เยอะหรอกครับเพราะยังไม่ได้กลับไปอยู่เต็มตัวจะปลูกแค่พอได้กินก่อนส่วนกิ่งพันธุ์ก็อยากได้เดืนมิถุนายนนี้เลยครับจะได้ทันฝนไม่ต้องรดน้ำเสียดายที่อยู่ไกลจังไม่งั้นจะไปเอาถึงสวนเลยครับผม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เกษตรอินทรีย์และวิถีพอเพียง
surairak
*

« ตอบ #166 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 06:10:33 AM »

ยินดีด้วยกับความสำเร็จของสวนไผ่นะครับ ไผ่กำลังงามเชียว...สำหรับเรื่องแกลบดำ ไม่ทราบว่าจะใช้ทำอะไรครับ หากต้องการใช้คลุมโคนต้น
ที่ขอนแก่นหายากมากครับ ผมเลยเปลี่ยนมาใช้ขี้อ้อยแทน ซึ่งช่วยปรับปรุงดินไปในตัวด้วย(ดินทีสวนเป็นดินกรด)...หน่อไม้ก็งอกขึ้นมาดี มีเห็ดแถมมาด้วย...สวนผมอยู่บ้านฝางครับ

....ส่วนเรื่องมดแดงที่สวนไม่ค่อยมีปัญหาอะไร แถมยังช่วยกินเพลี้ยสีดำๆ อีกด้วย
....เพลี้ยสีดำๆ ทีสวนก็มีเยอะพอสมควร แต่ช่วงนี้ฝนตกบ่อย เพลี้ยก็หายไปแล้วครับ
Big007
*

« ตอบ #167 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 10:39:14 AM »

ยินดีด้วยกับความสำเร็จของสวนไผ่นะครับ ไผ่กำลังงามเชียว...สำหรับเรื่องแกลบดำ ไม่ทราบว่าจะใช้ทำอะไรครับ หากต้องการใช้คลุมโคนต้น
ที่ขอนแก่นหายากมากครับ ผมเลยเปลี่ยนมาใช้ขี้อ้อยแทน ซึ่งช่วยปรับปรุงดินไปในตัวด้วย(ดินทีสวนเป็นดินกรด)...หน่อไม้ก็งอกขึ้นมาดี มีเห็ดแถมมาด้วย...สวนผมอยู่บ้านฝางครับ

....ส่วนเรื่องมดแดงที่สวนไม่ค่อยมีปัญหาอะไร แถมยังช่วยกินเพลี้ยสีดำๆ อีกด้วย
....เพลี้ยสีดำๆ ทีสวนก็มีเยอะพอสมควร แต่ช่วงนี้ฝนตกบ่อย เพลี้ยก็หายไปแล้วครับ
ขอบคุณนะครับสำหรับคำแนะนำ แกลบดำได้แล้วครับ แม่สั่งมาแต่ไม่สวยเท่าไหร่ มีเถ้าแกลบปนพอสมควร แต่ก็ใส่ไปเรียบร้อยแล้ว ปลูกเยอะไหมครับที่บ้านฝาง

sanan_abo
*

« ตอบ #168 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 11:14:08 AM »

หวัดดีครับผมก้อปลูกกิมซุงเหมือนกัน ประมาณเดือนสิงหาที่ผ่านมา แต่ช่วงปลายปีเจอน้ำท่วมไผ่หยุดโต ตอนนี้กำลังบำรุงกลัวไม่ทันเพื่อน

Big007
*

« ตอบ #169 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 08:07:04 PM »

หวัดดีครับผมก้อปลูกกิมซุงเหมือนกัน ประมาณเดือนสิงหาที่ผ่านมา แต่ช่วงปลายปีเจอน้ำท่วมไผ่หยุดโต ตอนนี้กำลังบำรุงกลัวไม่ทันเพื่อน

งั้นไผ่เราก็พอๆกันน่ะสิ ผมก็เจอน้ำท่วมครับ ไผ่เลี้ยงท่าจะไม่ชอบน้ำขังจริงๆ ตายไปเยอะเลย
Big007
*

« ตอบ #170 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 09:09:44 AM »

ที่บ้านตอนนี้ฝนตกดีเหลือเกิน ไม่ต้องสูบน้ำรดไผ่แล้วครับ หาซื้อที่ดินนี่มันยากเหลือเกิน เหอๆ ใครมีที่ดีดีแนะนำไหมครับผม

Arkom1502
*

« ตอบ #171 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 09:22:03 AM »

ยิ้ม สวนไผ่ ก้าวหน้า เตรียมขยายเต็มที่เลยนะครับ ร่วมเป็นกำลังใจครับ ส่วนเรื่องที่เขาว่าเป็นพรหมลิขิตครับ ถ้ามันจะเป็นของเรา สักวันเราก็จะได้มันเองครับ แต่ถ้ามันไม่ใช่มีเงิน ขนาดไหนก็ไม่ได้ครับ ผมก็เหมือนกัน กำลังจะซื้อ อุตส่าห์เตรียมโอนเงินให้แล้ว ท้ายสุดก็ไม่ได้ ค่อยดูไปเรื่อย ๆครับ ไม่ต้องรีบ

ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #172 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 10:38:46 AM »

สวัสดีครับ ขอเยี่ยมชมสวนไผ่นะครับ
ได้เห็นพลังแห่งชีวิตที่ชำแรกดินขึ้นมาแล้วชื่นใจจัง
แบบนี้ อีกไม่นานก็คงกลับมาอยู่บ้านเราเมืองเราแล้วสิครับ
ยินดีล่วงหน้าด้วยคนเด้อครับ 555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
yongMEN
สวนไผ่พรหมสินธิ์
*

เกษตรกรบ้านโคก

« ตอบ #173 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 08:27:07 AM »

ท่านครับ ส่งวันนี้ได้ไหมครับช่วงเย็น

Liked By: TAWUN
surairak
*

« ตอบ #174 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 08:48:19 AM »

ขอบคุณนะครับสำหรับคำแนะนำ แกลบดำได้แล้วครับ แม่สั่งมาแต่ไม่สวยเท่าไหร่ มีเถ้าแกลบปนพอสมควร แต่ก็ใส่ไปเรียบร้อยแล้ว ปลูกเยอะไหมครับที่บ้านฝาง

ประมาณ 10 ไร่ครับ

Liked By: TAWUN
Big007
*

« ตอบ #175 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 08:32:45 AM »

ประมาณ 10 ไร่ครับ

ที่หายากอะครับ มีขายแต่ก็แพงมาก

Liked By: nutchada, TAWUN
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 32   ขึ้นบน
  พิมพ์