หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่ รายงานตัวค่ะ  (อ่าน 1127 ครั้ง)
fonjang
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 08:49:40 PM »

ขอรบกวนเพื่อนๆๆสมาชิกใครพอให้รายละเอียดเกี่ยวกับรถไถนาแบบเดินตาม และข้อมูลเกี่ยวกับการทำนาโยน รบกวนช่วยตอบด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

ผู้เฒ่าเต่า...
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 08:50:44 PM »

ยินดีต้อนรับคราบบบบบบบบบบบบบบบบบ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ทิดเฒ่า
*

มนุษย์เป็นมาตรวัดทุกสิ่งด้วยอัตตประธาน

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 08:59:59 PM »

ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ครับ -เรื่องที่อยากรู้เดียวมีกูรูมาตอบนะครับ

เจริญสติให้ยิ่งเป็นมรรคสู่นิพพาน
"ปลูกทรัพย์ เกษตรอินทรีย์" --> คิดจะทำ GAP อินทรีย์
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 09:01:29 PM »

เรื่องนาโยนกล้านี่ ทำมาสองรอบแล้วครับ ถ้าสนใจผมมีวีดีโอ การทำนาโยนกล้าหลาย version ของอาจารย์ เชาววัช หนูทอง
ส่ง DVD เปล่ามา 1 แผ่นผมจะเขียนไฟล์วีดีโอไปให้ครับ
ส่วนเรื่องรถไถเดินตาม นี่ไม่ทราบว่าต้องการข้อมูลในเรื่องอะไรจะได้หาข้อมูลให้ครับ
ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ครับ
 ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
fonjang
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 09:11:38 PM »

เรื่องนาโยนกล้านี่ ทำมาสองรอบแล้วครับ ถ้าสนใจผมมีวีดีโอ การทำนาโยนกล้าหลาย version ของอาจารย์ เชาววัช หนูทอง
ส่ง DVD เปล่ามา 1 แผ่นผมจะเขียนไฟล์วีดีโอไปให้ครับ
ส่วนเรื่องรถไถเดินตาม นี่ไม่ทราบว่าต้องการข้อมูลในเรื่องอะไรจะได้หาข้อมูลให้ครับ
 ยิ้มเท่ห์
ข้อมูลเรื่องรถไถ อยากทราบว่า ถ้าใช้แค่ทำนา, กะไร่อ้อยประมาณ 10 ไร่ จะต้องใช้ประมาณกี่แรงม้าคะ และของยี่ห้อไหนดีคะ ...วิธีทำนาโยนของ อ. เชาวรัช พอจะหาชมได้ทางเน็ต มั้ยคะ...ถ้าไม่มีทางเน็ต คงต้องรบกวน ขอที่อยู่ที่จะให้ส่ง dvd ไปให้ด้วยคะ..ขอบคุณคะ
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 10:07:46 PM »

ทำนาโยน ลองไปดูวีดีโอตามลิ้งค์นี้เป็นตัวอย่างนะครับ
http://www.boonniyom.net/vdoclip-670-0-0.html
และขอเชิญไปเรียนรู้แลกเปลี่ยนเกี่ยวกับการทำนาโยนกล้าได้ที่บอร์ดของชมรมนาโยนกล้าตามลิ้งค์นะครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=11365.0
ส่วนขนาดของรถไถเดินตาม ต้องดูที่เครื่องยนต์ครับมีตั้งแต่ 6-11 แรงม้าและมีสูงถึง 14 แรงม้า(หนักมากๆ)
ถ้าทำนาสัก 10-15 ไร่ใช้รถไถเดินตามที่ใช้เครื่องยนต์ดีเซลขนาด 8-9 แรงม้า ยี่ห้อที่นิยมกันหลักๆ ก็มีคูโบต้ากับยันม่าร์
 ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
tk_clubs
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 01:41:47 AM »

ยิ้มเท่ห์

อยากได้เหมือนกันครับ  จะให้ส่ง DVD  ไปที่ไหนครับ
Moderator
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 06:10:28 AM »

ยิ้มเท่ห์

อยากได้เหมือนกันครับ  จะให้ส่ง DVD  ไปที่ไหนครับ
ผม PM ที่อยู่ไปให้แล้วนะครับ กรุณาระบุเรื่องที่จะให้เขียนวีดีโอและชื่อล๊อกอินของท่านมาด้วยในซองนะครับ
เช่นต้องการข้อมูลนาโยนกล้า จากคุณtk_clubs เป็นต้น
เพราะผมทำ ข้อมูลเกษตรอินทรีย์ให้เพื่อนสมาชิกหลายเรื่อง เฉพาะเกษตรอินทรีย์นี่ก็ 3 แผ่น DVD ไปแล้ว
เรื่องไบโอแก๊สอีก 1 แผ่นและนาโยนกล้าของอาจารย์ เชาววัช อีก 1 แผ่น
ยินดีรับใช้ครับ
 ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
 ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์