หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยระดมความคิดเรื่่องระบบน้ำให้ไร่แสนตะวันด้วยค่ะ  (อ่าน 49198 ครั้ง)
mookati
เกษตรกรมือใหม่
*

ทำความดี เริ่มวันนี้ ดีที่สุด

« ตอบ #112 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 09:45:27 PM »

อ๋อ งั้น 1 ไร่ 400 ตารางวา = 1600 ตารางเมตรนะครับ
ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์

"จะขอตามรอยเท้าพ่อหลวง ตลอดไป"

คม
*

ข้าวที่มีเมล็ดมาก ย่อมโน้มต่ำติดดิน

« ตอบ #113 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 10:56:21 AM »

อ๋อ งั้น 1 ไร่ 400 ตารางวา = 1600 ตารางเมตรนะครับ
ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์

ถูกต้องแล้วครับ 1 ไร่ คือกว้าง 40 เมตร ยาว 40 เมตร = 1600 ตรม

หรือมี 400 ตรว  ก็ 4 งาน

เวลาเขียนพื้นที่ เขาถึงลงท้ายเป็นตารางวาเพราะตัวเลขจะได้ไม่เกิน100 ตรว ( 1 งาน )

เช่นมี ที่ดิน  25 ไร่ 2 งาน 90 ตรว

ผมมาติดตามเป็นระยะๆหาแนวทางทำของตัวเองอยู่เหมือนกันครับ

***ชีวิตเกิดมา มีค่าแค่ไหน มาแล้วก็ไป หาได้จีรัง***
***คมกฤษณ์  บุญเลิศ     441/1 ถ.ทุ่งศรีเมือง อ.เมือง จ.กาฬสินธุ์ 46000***
ลูกพ่อท่าน
*

« ตอบ #114 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2009, 09:18:59 PM »

ผมมีสวนผลไม้อยู่ที่จังหวัดตราด เริ่มทำสวนเมื่อ ปี พ.ศ. 2530 ปลูกลองกอง มังคุด ทุเรียนและอื่นๆจำนวน 15 ไร่ พื้นที่ลาดชันมากๆ เนื่องจากต้องทำสวนคนเดียวทั้งหมด จึงต้องติดตั้ง ระบบสปริงเกอร์ ออกแบบเอง ติดตั้งเองทั้งหมด เดิมใช้เครื่องสูบน้ำต้นกำลังใช้เครื่องคูโบต้า สิบห้าแรงม้า(สองสูบตั้ง) ปั๊มน้ำมิตซูบิชิ ขนาดสามนิ้ว โดยใช้เมนต์ท่อขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 3 นิ้ว แล้วใช้เมนต์ซอยขนาด เส้นผ่าศูนย์กลาง 2 นิ้ว เพื่อจ่ายน้ำโซนย่อย(โซนละสามสิบห้าต้นต่อหนึ่งวาร์วน้ำ)ปั๊มขนาดที่กล่าวข้างต้นรดน้ำได้ครั้งละ 2 ประตูน้ำ( ประมาณ 70 ต้น) ลดน้ำ 3 วันต่อครั้ง ให้น้ำครั้งละ ครึ่งชั่วโมง ใช้ท่อสีเทา(ชั้น 5 )ทั้งหมด เดี๋ยวนี้ก็ยังใช้ได้อย่างมีประสิทธิภาพ ก่อนนี้ทำสวนคนเดียวเลย ตอนนี้มีคนสวนก็เพียงคนเดียว ทำได้ทั้งหมดแหละครับ ใช้เครื่องยนต์สูน้ำได้สองสามปี ไฟฟ้าเข้าเลยเปลี่ยนเป็นมอเตอร์ ขนาดสามแรงส่งต้น และทดด้วยมอเตอร์สองแรงส่งปลาย ค่าไฟฟ้าประมาณเดือนละ 800 บาท(ตอนใช้เครื่องสูบ 1 ชั่วโมงใช้น้ำมันดีเซล 1.5 ลิตร)ผมศึกษาดูแล้วเป็นระบบน้ำที่สะดวกและสมบูรณ์ที่สุดเพราะ บำรุงรักษาง่ายค่าใช้จ่ายไม่มาก ถ้าต้องการให้ผมช่วยเหลืออะไรก็ยินดีนะครับ ต้องขออภัย ที่ยังให้รายละเอียดไม่หมด เพราะยังใหม่ในการโพสต์นะครับ ยินดีรู้จักกับทุกๆท่านนะครับ ผมรับราชการสังกัดกรมชลประทานย้ายจากจังหวัดตราดมาอยู่ที่นครนายกสามปีแล้วครับ ตอนนี้หัดปลูกผักไร้สารและศึกษาการทำนา ลืมบอกไปว่าสวนที่จังหวัดตราด ไม่ได้ใช้ปุ๋ยเคมีและสารเคมีทุกชนิด มาตั้งแต่ 2534 แล้วครับ ใช้แต่ปุ๋ยคอกปุ๋ยหมักมาตลอด ต้นไม้ไม่มีศัตรูพืชรบกวนครับผลผลิตรสชาติดีมากๆครับ ต้นทุนน้อยมากๆยินดีคุยกับทุกๆท่านนะครับ ก่อนอื่นอันดับแรกต้องเขียนผังต้นไม้ในสวนทั้งหมดและแหล่งน้ำ จึงสามารถออกแบบได้ครับพื้นที่ลาดชันไม่มากหรอกครับ ทำงานสะดวก

Liked By: iamnatee
ลูกพ่อท่าน
*

« ตอบ #115 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2009, 09:37:20 PM »

เรื่องเครื่องตะบันน้ำ ผมอยากทราบว่าจะใช้ท่อน้ำเข้า ขนาดเท่าไหร่เหรอครับ แล้วจะให้ออกขนาดเท่าไหร่ ผมว่าทำไม่น่ายากเลยครับ อันนี้เจ้าหน้าที่ของกรมชลประทานเป็นคนคิด ผมเข้าใจการทำงานของเครื่องตะบันน้ำเป็นอย่างดี ราคาไม่น่าแพงอย่างที่บอก ข้อเสียคือเสียงดังตลอดเวลาที่ทำงาน
ต้อย
*

« ตอบ #116 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 01:17:39 PM »

มาขอลอกความรู้ครับ  ยิ้มเท่ห์
dumdaddiew
*

« ตอบ #117 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 05:03:18 PM »

เรื่องเครื่องตะบันน้ำ ผมอยากทราบว่าจะใช้ท่อน้ำเข้า ขนาดเท่าไหร่เหรอครับ แล้วจะให้ออกขนาดเท่าไหร่ ผมว่าทำไม่น่ายากเลยครับ อันนี้เจ้าหน้าที่ของกรมชลประทานเป็นคนคิด ผมเข้าใจการทำงานของเครื่องตะบันน้ำเป็นอย่างดี ราคาไม่น่าแพงอย่างที่บอก ข้อเสียคือเสียงดังตลอดเวลาที่ทำงาน
ต้องรบกวนสอบถามรายละคุณ"ลูกพ่อท่าน"หรือท่านอื่นๆ ที่เข้าใจเกี่ยวกับรายละเอียดเครื่องตะบันน้ำหน่อยครับ เห็นว่ามีประโยชน์มาก ผมพยายามหาข้อมูลดูหลายที่แล้ว ทั้งclip การทำงานก็ดูแล้วแต่ยัง งงๆเรื่องอุปกรณ์ เรื่องวาล์วนะครับ หากมีรายละเอียดช่วยขยายความหน่อยจะดีมากเลย ขอบคุณครับ
juke
*

ทำำไ้ด้ทุกอย่าง ถ้ามีความพยายามและตั้งใจจริง

« ตอบ #118 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 03:21:10 PM »

ขอตบท้ายเรื่องระบบน้ำไร่แสนตะวันค่ะ

ตกลงทำระบบน้ำเป็นแบบน้ำหยดนะค่ะ โดยทำ  tank น้ำวงใหญ่ บรรจุได้  9000 ลิตร ดูได้จาก
 link ด้านล่างนะค่ะ หน้า 13

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=9023.192

ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยเสนอแนะ ข้อคิดเห็น ติชมในการช่วยออกแบบระบบน้ำไร่แสนตะวันค่ะ  (ต้นไม้ที่ไร่ ก้อโตวันโตคืนนะค่ะ เชิญทุกท่านเยี่ยมชมได้จาก link  ที่ให้ไว้ค่ะ

Juke
ต้องขอโทษด้วยที่ห่างหายไปนานจากกระทู้นี้ เนื่องจาก หากระทู้ตัวเองไม่เจอ โกรธ โกรธ โกรธ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

บ่าวไทยบ้าน
*

« ตอบ #119 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 06:48:52 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง
lizt
*

« ตอบ #120 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 07:39:14 PM »

ลองเข้าไปอ่านดูที่ www.pumpnum.com ดูนะครับ อ.เชาว์ เค้าอธิบายไว้หมดแล้วเรื่องเกี่ยวกับระบบน้ำ

ตัว o เกินมาตัวนึง ขอโทษครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2011, 11:34:38 AM โดย lizt » บันทึกการเข้า
kongkrai
*

« ตอบ #121 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 11:34:39 PM »

ได้ความรู้มากมายเลยครับ

ยังไม่จน  อยู่อย่างคนจน  จะไม่มีวันจน

ยังไม่รวย  อยู่อย่างคนรวย  จะไม่มีวันรวย
chonlada
จริงใจเป็นมิตร
*

« ตอบ #122 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 02:10:28 PM »

เมื่อเข้ามาอ่าน เกษตรมือใหม่ ก็ได้ความรู้มากมาย ขอบคุณเกษตรกรมืออาชีพที่แบ่งปันความรู้ค่ะ
tong3829
*

« ตอบ #123 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 04:37:11 PM »

เข้ามาเรียนรู้ครับ ถามหน่อยครับ ทำไมไม่มีระบบน้ำแบบที่แขวนท่อแล้วให้น้ำจากข้างบน คล้ายกับราวตากผ้าแล้วสายยางมัดกับสายสลิง ต่อหัวสปริงส์เกอร์ มันน่าจะง่ายกับการตัดหญ้า ไถพรวน ต่างๆ  ยิ้มเท่ห์
wichan411
*

« ตอบ #124 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 10:54:32 PM »

ระบบพลังงานแสงอาทิตย์ครับ เห็นโฆษณาอยู่ที่ http://www.prigpiroot.com/ เผื่อสนใจหรือมีประโยชน์
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8]   ขึ้นบน
  พิมพ์