หน้า: 1 2 [3] 4 5 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรม คนเล่น "พิณ" (ดนตรีอีสาน)  (อ่าน 16418 ครั้ง)
Sodalive*นุ*
เกษตรกรมือใหม่
*

ประหยัดพลังงาน เพื่อพลังงานเพียงพอ

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 07:25:42 PM »

ตอนนี้ได้พิณมาเกือบเดือนแล้ว  กำลังฝึก ลายเต้ยโขง  ดีดทีละโน๊ตได้  แต่ยังดีดแบบเต็มไม่ได้  เสียงก็ยังตั้งเป็นเเลยครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  ดอนนี้สาย 1 ขาดอีก  มันคือประสบการณ์ ครับ  อิอิ

sombat_kr1
*

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 08:27:08 PM »

เล่นเก่งแล้วมาสอน  ผมแน่เด๋อท่านอาจาร์  ไม่ทราบว่าซื้อพิณมาจากที่ไหนคับ   ราคาจักบาทคับ
*

ประหยัดพลังงาน เพื่อพลังงานเพียงพอ

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 11:32:55 AM »

โอ๊ยๆๆๆ  ผมบ่กล้าเป็นอาจารย์ดอกครับ  พิณโปร่งผมสั่งจาก  บ้านท่าเรือ  อ.นาหว้า  จ.นครพนม  ราคา 800 บาท  ไม้ขนุน
เล่นเป็นจักน่อยผมสิสั่งพิณไฟฟ้า  ราคา 2500 บาท  ไม้ประดู  ครับผม
เคียว
*

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 12:49:38 PM »

โอ๊ยๆๆๆ  ผมบ่กล้าเป็นอาจารย์ดอกครับ  พิณโปร่งผมสั่งจาก  บ้านท่าเรือ  อ.นาหว้า  จ.นครพนม  ราคา 800 บาท  ไม้ขนุน
เล่นเป็นจักน่อยผมสิสั่งพิณไฟฟ้า  ราคา 2500 บาท  ไม้ประดู  ครับผม

สั่งจากเว็บไหนครับ 800 หาอยู่คือกัน เห็นขายในเว็บพิณโปร่ง 1200 บ่รวมค่าส่ง
สิหาถูกๆมาหัดเล่นก่อน

คมเคียว อันทับ
94 หมู่17 ต.วังแสง อ.แกดำ จ.มหาสารคาม 44190
087-1363196
*

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 09:07:19 AM »

http://www.bantharua.com/   เว็ปนี้เลยครับ  ค่าส่ง ประมาณ 100 บาท
apel
*

ชนะใครไม่ได้ถ้าไม่ชนะตัวเอง

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 12:14:30 PM »

ไปถึงไหนกาน. ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ..แล้วค่ะ...หนุ่มๆๆๆแวะมาดูความคืบหน้าของนักดนตรีค่ะ จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต
*

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 01:16:39 PM »

ดีดเที้ยละโน๊ตพอได่  แต่ดีดจัดเต็ม  ดีดยากมั๊กๆ
apel
*

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 01:22:15 PM »

ความพยายามอยู่ที่ไหน...ความสำเร๊จอยู่ที่นั่นค่ะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ อะไรที่ได้มา..ยาก...มานมีคุณค่านะค่ะ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
sombat_kr1
*

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 04:05:50 PM »

คักเนอชมรมหมู่เฮา  มีผู้สาวมาให่กำลังใจ  จังสีต้องเล่นเป็นให้ได้พิณ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
*

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 11:02:17 PM »

ความพยายามอยู่ที่ไหน...ความสำเร๊จอยู่ที่นั่นค่ะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ อะไรที่ได้มา..ยาก...มานมีคุณค่านะค่ะ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ตอนกลางวัน  ฝึกพิณ  ยามกลางคืนฟังเสียงพิณแห่คนอื่น  โอ๊ย....ม่วนหลาย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
apel
*

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 11:39:06 PM »

ทามมายแถวบ้าน apel ม่ายยักกะมีหนุมมาเล่นเพลงพิณให้พัง..ตอนกลางคืนมั่งน๊า...มานมีแต่เสียง..แวนท์ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เด็กแวนท์ๆๆๆๆๆๆ
          หนวกหูจะตายไ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ
amedeen
*

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 05:23:51 PM »

ผมก็ชอบเสียงพิณเหมือนกันครับ ผมคนขอนแก่น
ทำงานอยู่ เครือสหพัฒ ศรีราชาครับ
Navi
*

« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 05:19:24 PM »

ขอร่วมอนุรักษ์ และสืบสานตำนานดนตรีพื้นบ้านด้วยคนครับ  เอ๊ทำไมลงรูปไมได้ครับ
Navi
*

« ตอบ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 05:50:37 PM »

พิณเป็นเครื่งดนตรีชนิดหนึ่ง ที่ใช้ดีดเพื่อให้เกิดเสียง ซึ่งบางพื้รที่ก็เรียกว่าซึง (ภาคเหนือ) ส่วนรูปร่างหน้าตาของพิณนั้น ก็มีรูปหน้าแตกต่างกันออกไปแต่พื้นที่ มีตั้งแต่ 2-3-และ4สาย แต่สว่นก็นิยมเล่นกันที่พิณ 3 สาย สว่นพิณ4สายนั้น พึ่งเริ่มมีการพัฒนามาเมื่อเร็วๆเมื่อไม่นานนี้เอง ส่วนจังหวะการเล่นพิณนั้นก็แล้วความถนัดของแต่ละบุคคล บางคนก็เล่นตามคีย์ (โด เร มี) บางคนก็เล่นไปตามทำนองเพลง หรือลายพิณ ก็แล้วแต่ถนัดครับ ส่วผมเองก็จะเล่นไปตามทำนองเพลง เพราะจำง่ายกว่า ส่วนลายพิณพื้นบ้านนั้น ต้องมีเทคนิคความจำพอได้เลยหละครับ แต่ถ้าเป็นเพลงทั่วไป หากจำเนื้อร้องได้ ก็เล่นได้เลยครับ
       เทคนิคสำหรับมือใหม่ ที่หัดเล่นๆเพลงอะไรก้ได้ครับ ที่ตัวเองจำทำนองได้ และเล่นเพลงนั้นให้จบ และเล่นจนเกิดความชำนาญ (ถือว่าให้เพลงเป้นครุเลยก็ง่าได้ครับ) และจากนั้นค่อยๆไปต่อเพลงใหม่ครับ
      สำหรับท่านที่ชอบเสียงพิณ แต่เล่นไม่เป็น หากสนใจจริงๆ ก็เจียดเวลาในวันหยุดมาแถวนิคมบางปู สมุทรปราการได้ครับ ผมเองก็เล่นไม่ค่อยหรอกครับ แต่ผมก็ยินดีที่ถ่ายทอด และพอจะแนะนำเทคนิคการเล่นให้ได้ ไม่ได้คิดตางค์นะครับ ฟรีครับ จริงๆแล้วผมก็อยากจะลงรูปพิณให้ชมครับ แต่เหมือนฝากรูปไม่ได้
      เป็นอันว่ามะไร ก็สอบถามมาได้ครับ ถ้าตอบก็จะตอบให้ครับ แต่ถ้าตอบไม่ก็จะสอบถามท่านผู้รุ้ตอบให้อีกทีครับ

ขอฝากไว้สำหรับมือใหม่ครับ การเล่นพิณไม่ยาก อย่างที่คิดครับ ทุกๆอย่างอยู่ที่การฝึกซ้อมของตัวเราเองครับ เล่น และจับบ่อยๆเดี่ยวก็...เล่นเป็นเองครับ โชคดี และขอให้สนุกกับการเล่นพิณครับ
*

« ตอบ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 12:12:12 AM »

ผมอยู่ชลบุรี  พักอยู่แหลมบัง  คนอุดรเด้อ
เคียว
*

« ตอบ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 10:34:10 AM »

ผมอยู่ชลบุรี  พักอยู่แหลมบัง  คนอุดรเด้อ

ผมกะอยู่ชลบุรี อ.เมือง  หนุ่มเมืองชล คนสารคามเด้อ
ขอบคุณสำหรับแผนที่หาซื้อพิณครับ

คมเคียว อันทับ
94 หมู่17 ต.วังแสง อ.แกดำ จ.มหาสารคาม 44190
087-1363196
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6   ขึ้นบน
  พิมพ์