การซื้อรถไถเพื่อมาทำงานเอง ไม่ต้องจ้างเพื่อความสะดวก

(1/5) > >>

garden:
ถ้าเรามีที่ไม่มากมายนัก แต่เราซื้อรถไถมาทำงานเองทุกอย่าง
ซึ่งแน่นอนไม่คุ้มกับราคาเทียบกับไปจ้างเขาเป็นครั้งไปดีกว่า
เราพอจะคิดอย่างนี้ได้หรือไม่ครับ ว่าก็เปรียบเหมือนเราทำงานเป็นพนักงาน
บริษัท จำเป็นต้องออกรถเพื่อขับไปทำงานทุกวัน
มันก็คือเครื่องมือหากินชิ้นหนึ่ง หรือบางทีไปรับจ้างไถที่ก็ได้
มีใครคิดอย่างนี้บ้างหรือไม่ครับ แต่รถไถมันก็อยู่ทำงานรับใช้เราไปหลายปี
อาจจะหลายสิบปีทีเดียว คิดว่าไงกันบ้างครับ ช่วงนี้ผมดูรถไถบ่อย
เลยเข้ามาถามความเห็นดู เผื่อมีใครคิดแบบนี้บ้าง

Mahajoan:
 ;D  คือผมไม่ได้มาค้านอะไรหรอกน่ะครับ เพียงอยากให้ผู้ซื้อมาใช้ประโยชน์อย่้างคุ้มค่า
ผมเคยได้ยินว่า มีเกษตรรวมตัวกันซื้อรถไถแล้วแบ่งกันใช้ภายในชุมชน มันก็คุ้มไปอีกแบบ  ;D

ลุงแว่น:
ต้องดู ปริมาณพื้นที่ก่อนครับ ว่ามากน้อยแค่ไหน
และทำเกษตรแนวไหน พืชไร่ ก็โอเค เพราะต้องไถพรวนทุกฤดูทำ
แต่พืชสวนไม้ยืนต้นใหญ่ๆก็อาจจะไม่คุ้ม(นอกจากที่มากๆ)
ถ้าหลายๆสิบไร่ ก็ซื้อเถอะ แต่ต้องมีอุปกรณ์เสริมให้พร้อมนะ ก็คงหลายอยู่
ต้องมีผานหน้า ผานสาม ผานห้าหรือเจ็ด หางตัดหญ้า โรตารี่ตีดิน และอื่นๆ
แต่การขับรถไถเองมันไม่ง่ายดั่งใจคิดนะครับ
คงต้องฝึกหาความชำนาญเองอะครับ
แต่ถ้าที่ดินมีไม่เกิน สิบไร่ มามองรถไถเล็ก พรวนดิน แบบเดินตาม
ราคาแค่หลักหมื่นก็ทำงานได้แต่ก็ช้าหน่อยนะ ดีกว่าเอาจอบฟัน
หรือจ้างเค้ามาไถอะ
ที่สวนผมเนื้อที่กระจิ๊ดเดียว ผมใช้รถไถเล็กเดินตาม
เป็นของมือสองจากญี่ปุ่น และเอามาต่อเติมสร้างอุปกรณ์เสริม
จนใช้งานได้คุ้มค่าเลย
เชิญแวะเข้าไปชมผมทำอุปกรณ์เสริมใส่กะรถไถเล็กเดินตามได้ที่นี่ครับ
http://www.thaiviewfinder.com/forum_posts.asp?TID=107&PN=1

NoWhere_Man:
ความอยากได้บวกความรู้สึกว่าสดวก คือตัวผลักดันให้เราพยายามหาเหตุผลต่างๆนานาเพื่อสนับสนุนการซื้อครับ ผมก็อยากเหมือนกัน แต่หากซื้อมาแล้วใช้ไม่คุ้ม ตอนหลังขายขาดทุนออกไป เราก็อาจจะเสียอารมณ์อยู่ดี  :-\

แต่ถ้าจะทำเกษตรแบบไม่สนใจผลตอบแทน ทำเป็นงานอดิเรก อันนี้ไม่ว่ากันครับ  ;)

tosak:
รถไถ=เครื่องทุ่นแรง   ผมเมื่อมีโอกาสและทรัพย์อำนวยก็จะซื้อเครื่องมือสะสมไว้แม้บางอย่างจะซ้ำๆกัน และจะโดนบ่นๆๆๆๆๆตอนซื้อ แต่ตอนทำงานคนบ่นยืนดูเงียบๆ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป