หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขยายพันธุ์แหนแดง จัดมาให้ชมกันตามคำขอ...  (อ่าน 164924 ครั้ง)
khundong
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 04:00:48 PM »

ขอถามหน่อยครับ เวลาผมไปเจอตามหนองมีแต่สีแดงๆ มาเลี้ยงต่อตายหมด เลยอยากตามว่า มีใครบ้างที่เริ่มขยายพันธุ์ตอนที่มันสีแดงแล้ว และถามอีกว่า หลังจากที่เลี้ยงแล้วมันเป็นสีแดง มันจะขยายต่อหรือมันจะตายครับ

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #81 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 07:51:57 PM »

ขอถามหน่อยครับ เวลาผมไปเจอตามหนองมีแต่สีแดงๆ มาเลี้ยงต่อตายหมด เลยอยากตามว่า มีใครบ้างที่เริ่มขยายพันธุ์ตอนที่มันสีแดงแล้ว และถามอีกว่า หลังจากที่เลี้ยงแล้วมันเป็นสีแดง มันจะขยายต่อหรือมันจะตายครับ

ปกติ  แหนแดง  จะมีสีแดง เมื่อขาดธาตุ N ... ผมทดสอบโดยการเอาแหนแดงที่ขาดธาตุ N ซึ่งจะีมีสีแดง  นำมาขยายเลี้ยงต่อในบ่อใหม่  และให้ปุ๋ยเคมีชนิดเม็ด หว่านลงในน้ำ  ผลปรากฎว่า  แหนแดงจะเปลี่ยนจากสีแดงกลายเป็นสีเขียวภายใน 2-3 วันครับ

อาจเป็นคนละสายพันธุ์ของ อ.นพพร หรือเปล่าครับ?  ยิ้มเท่ห์
khundong
*

« ตอบ #82 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 10:19:29 AM »

คิดว่าคนละพันธุ์ มันจะขึ้นตั้งแต่ อ. เมืองสรวง และสุวรรณภูมิ โดยเฉพาะ ในหนองน้ำที่ทุ่งกุลา ถ้าพ้นหน้าฝนไปแล้ว มีเยอะมาก ครับ แดงเต็มหนอง และในนาข้าว ถามพ่อตาบอกว่า มันขึ้นเอง ครับ  แทงกิ้ว ผมคงต้องศึกษาเจ้าตัวนี้ต่อไป
oat
*

« ตอบ #83 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 10:24:18 AM »

เป็นสีแดงเพราะขาดอาหารตัวใดตัวหนึ่งครับ ให้ชัวร์ก็ใส่ปุ๋ยสูตรเสมอสักหน่อย พอฟื้นตัวแล้วเลี้ยงต่อด้วยปุ๋ยตระกูลขี้ครับ

ปุ๋ยตระกูลขี้มี P K สูง ให้หา N เอาเองจากอากาศ

เย ธมฺมา เหตุปภวา เตสํ เหตุ ตถาคโต เตสญฺจ โย นิโรโธ จ เอวํ วาที มหาสมโณ
บอยซัง
*

« ตอบ #84 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 12:36:53 PM »

พันธ์ของคุณชาวนา เป็นอันเดียวกันกับของ อ.เชาว์วัช รึเปล่าครับ แต่รู้สึกว่าจะแน่นเหมือนกันเลย
ผมเคยไปช้อนในอุทยานประวัติศาสตร์สุโขทัยครับ น่าจะคนละพันธุ์ เพราะมันไม่ค่อยแน่นเท่าไร
มันอยู่กะแหนเป็ด กะจะมานั่งคัดแยกเพื่อเลี้ยงในอ่าง  แต่ไม่ไหวครับเยอะจัด โกรธ
โยนให้ปลาวัดตะพังทองกินหมดเลย โยนไปเท่าไรก็หมด 
แต่ยังมีอีกเยอะครับ ใครอยู่แถวนั้นไปช้อนได้เลยครับ
อยู่ที่ถนน หลังพ่อขุน เส้นที่ไป รร.ลิไท คับ เยอะมากกกกก แลบลิ้น
pinpin
*

« ตอบ #85 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 12:56:05 PM »

สนใจมากแต่ไม่ทราบว่าจะขอแบ่งปันได้จากไหน สงสัยต้องรบกวนคุณชาวนาแล้วล่ะคะ
Peter-Wit
*

« ตอบ #86 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 08:50:11 AM »

ไม่ทราบว่าใครมีพอแบ่งปัน  ส่งให้ผมได้ไหมครับ
นนท์ปวิธ
แถวเกาะจันทร์ ชลบุรี
dapat
*

« ตอบ #87 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 07:00:16 PM »

ผมจะทดลองเอาน้ำเข้าที่นาว่างๆที่มีแต่ตอข้าวที่เขาเผาทิ้งพื้นที่ 1 ไร่ แล้วเอาแหนแดงมาปล่อย แล้วคอยเติมน้ำไม่ให้แห้ง รอจนแหนแดงเต็มผืนนา แล้วหยุดเติมน้ำ ให้แหนแดงตาย จากนั้นทำขั้นตอนนี้วนซ้ำไปเรื่อยๆ จนถึงฤดูทำนาปี จึงหว่านเมล็ดข้าว วิธีนี้จะช่วยเพิ่มปุ๋ยให้ดินได้มากน้อยแค่ไหน เพียงพอหรือไม่จนถึงฤดูทำนาปี ควรทำหรือควรใช้วิธีอื่นหรือไม่อย่างไรครับ

เกษตรกรตัวสำรอง
oat
*

« ตอบ #88 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 08:01:23 PM »

ควรใส่ปุ๋ยคอกไปพร้อมกับน้ำด้วยครับ
เพราะแหนแดงเพิ่ม N อย่างเดียว ต้องหา P K จากข้างนอกมาเพิ่ม
ปุ๋ยคอกช่วยให้ตอซังย่อยสลายเร็วขึ้นด้วยครับ
แหนแดงช่วงที่การเจริญสูงสุดตรึงไนโตรเจนได้ประมาณ 0.5-0.6 กิโลกรัมต่อไร่ต่อวันครับ (เทียบเท่ายูเรียประมาณ 1 กิโลกรัม)

เย ธมฺมา เหตุปภวา เตสํ เหตุ ตถาคโต เตสญฺจ โย นิโรโธ จ เอวํ วาที มหาสมโณ
dapat
*

« ตอบ #89 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 01:45:22 AM »

ถามต่อครับ ใส่ p k จากอะไีรดีครับ หรือว่ามีในปุ๋ยคอกก็เพียงพอแล้ว ตอนนี้ตอซังโดนเค้าเผาทิ้งหมดแล้วครับ

ถามอีกนิดครับ หว่านข้าวลงบนซากแหนแดงที่เตรียมไว้โดยไม่ไถ ข้าวจะงอกไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 01:47:11 AM โดย dapat » บันทึกการเข้า

เกษตรกรตัวสำรอง
oat
*

« ตอบ #90 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 10:58:07 AM »

P K ในปุ๋ยคอกครับ  ยิ้มเท่ห์

benzunfoce
*

« ตอบ #91 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 03:39:33 PM »

พี่ชาวนาครับ  ไม่ทราบว่าตอนนี้แหนแดงพร้อมแจกหรือยังครับ อยากได้กลับไปขยายพันธ์ที่ จ.ร้อยเอ็ด
คนล่าฝัน
*

« ตอบ #92 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 10:59:08 PM »

สวัดดีคับพี่
ผมอยู่แม่ฮ่องสอนคับอยากได้แหนแดงมาลองเลี่ยงดูจังเลยคับพี่
ไม่ทราบว่าพี่จะพอส่งให้ผมบ้างได้หรือเปล่าคับ
ก่อนที่จะปลูกข้าวปีนี้ ช่วยหน่อยนะคับ ได้หรือไม่ได้ช่วยตอบด้วยนะคับ
คนล่าฝัน
*

« ตอบ #93 เมื่อ: มีนาคม 28, 2010, 11:10:33 PM »

สวัดดีคับพี่
ผมอยู่แม่ฮ่องสอนคับอยากได้แหนแดงมาลองเลี่ยงดูจังเลยคับพี่
ไม่ทราบว่าพี่จะพอส่งให้ผมบ้างได้หรือเปล่าคับ
ก่อนที่จะปลูกข้าวปีนี้ ช่วยหน่อยนะคับ ได้หรือไม่ได้ช่วยตอบด้วยนะคับ
คนล่าฝัน
*

« ตอบ #94 เมื่อ: มีนาคม 28, 2010, 11:12:33 PM »

ไม่ตอบผมเลยคับ
หรือว่าต้องให้ผมทำยังไง ก็บอกผมได้นะคับ
jukkid.v@gpo.or.th
*

« ตอบ #95 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 10:11:12 PM »

ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ :'(คุณชาวนาครับ  ผมอยากได้พันธ์แหนแดงครับ พอดีจะกลับบ้านสงกรานต์ที่จะถึงนี้ ช่วยสงเคราะห์ด้วยนะครับ จะต้องให้ทำอย่างไร ถึงจะได้สายพันธ์นิดหน่อยก็ยังดี ครับ  ช่วยแนะนำด้วยครับ  ถ้าไม่รังเกียจ จะขอแวะไปรับถึงที่อยู่เลยได้ไหมครับ ถ้ายินดีก็บอกที่อยู่ให้ทราบด้วยนะครับ   จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11   ขึ้นบน
  พิมพ์