หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขยายพันธุ์แหนแดง จัดมาให้ชมกันตามคำขอ...  (อ่าน 167594 ครั้ง)
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 11:00:15 AM »

เมื่อวาน (28/6/52) ส่งแหนแดงกลับบ้านที่อุดรประมาณ 1 กิโลกรัมครับ  เดี๋ยวขยายเต็มอีกรอบจะประกาศแจกสมาชิกที่ต้องการไปลงนาข้าวแล้วครับ  จุมพิต

Liked By: sontaya4782, chunkung

รักษ์ดิน
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 01:50:25 PM »

รบกวนถามคุณชาวนาว่าแหนแดงกับแหนทั่วไป(ผมไม่ทราบว่าใช่แหนเป็ดป่าวคับที่อยู่ตามร่องสวนแถวเมืองนนท์ ) มีคุณสมบัติไม่เหมือนกันเหรอคับ  เพราะหาง่ายและมีเยอะมาก

Liked By: Steve_Jeab

เหตุสมควรโกรธไม่มีในโลก
ชาวนา™

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 01:56:13 PM »

รบกวนถามคุณชาวนาว่าแหนแดงกับแหนทั่วไป(ผมไม่ทราบว่าใช่แหนเป็ดป่าวคับที่อยู่ตามร่องสวนแถวเมืองนนท์ ) มีคุณสมบัติไม่เหมือนกันเหรอคับ  เพราะหาง่ายและมีเยอะมาก

คุณสมบัติไม่เหมือนกันแน่นอนครับ  แหนชนิดอื่นๆ อาจเป็นวัชพืช  ที่ต้องเรียกวัชพืชเพราะมันแย่งอาหารของต้นข้าวหรือพืชที่เราปลูก  แต่แหนแดงกลับเป็นประโยชน์เพราะช่วยตรึงไนโตเจน (N) ซึ่งเป็นแร่ธาตุหลักสำคัญของพืช  อีกทั้งแหนแดงยังผ่านการศึกษาวิจัยจากกรมวิชาการเกษตรแล้วรับรองว่าเป็นพืชที่ประโยชน์ครับ   

อ่านข้อมูลเพิ่มเติมของแหนแดงได้ที่ link ด้านล่างครับ 
http://www.clinictech.most.go.th/techlist/0214/agriculture/00000-868.html

Liked By: sraptavee
viras2
*

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 07:50:48 AM »

ขอถามคุณชาวนา   ที่เห็นอยู่ในรูปนี้ใช่แหนหรือเปล่า  เรียกชื่อว่าอะไร   มีประโยชฯหรือไม่   ปลาจะกินไหม

ชาวนา™

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 08:52:00 AM »

ขอถามคุณชาวนา   ที่เห็นอยู่ในรูปนี้ใช่แหนหรือเปล่า  เรียกชื่อว่าอะไร   มีประโยชฯหรือไม่   ปลาจะกินไหม

เรียกว่า  แหนเป็ด ครับ  ใช้เป็นอาหารเีลี้ยงปลา และเลี้ยงเป็ดได้ครับ  เนื่องจากมีขนาดเล็ก

สวนผสม 3 พอ
*

Rome wasn't built in one day.

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2009, 05:29:08 PM »

ผมใส่จอกในบ่อเลี้ยงปลาคาร์พ มันชอบกินมากครับ

สวนผสม 3 พอ (เพชร+พิชญ์+ภัส)              http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4648.0
doimaesalong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 11:08:17 AM »

ที่ จขกท เอาเรื่องนี้มาเสนอนั้น น่าสนใจมากๆเลย ขอบคุณมาก

มีคำถามว่า

ตอนทดลองเอาปลูกกับข้าวนั้น น่าจะมีตัวสำหรับ เปรียบเทียบนะครับ คือมีตัว control เราจะได้ เปรียบเทียบได้ว่า มันเป็นอย่างไรบ้าง เมื่อเปรียบเทียบกับ วิธีธรรมดา

ผมว่า มันเป็นดาบสองคม ในเรื่องการเสนอเรืองแบบนี้ โดยไม่มีการทดสอบ ที่ครบหรือสมบูรณ์พอ

ก็อีกมุมมองหนึ่ง ยินดีรับฟังความเห็นอื่นๆ

ขอบคุณ

ชาวนา™

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 11:12:49 AM »

ที่ จขกท เอาเรื่องนี้มาเสนอนั้น น่าสนใจมากๆเลย ขอบคุณมาก

มีคำถามว่า

ตอนทดลองเอาปลูกกับข้าวนั้น น่าจะมีตัวสำหรับ เปรียบเทียบนะครับ คือมีตัว control เราจะได้ เปรียบเทียบได้ว่า มันเป็นอย่างไรบ้าง เมื่อเปรียบเทียบกับ วิธีธรรมดา

ผมว่า มันเป็นดาบสองคม ในเรื่องการเสนอเรืองแบบนี้ โดยไม่มีการทดสอบ ที่ครบหรือสมบูรณ์พอ

ก็อีกมุมมองหนึ่ง ยินดีรับฟังความเห็นอื่นๆ

ขอบคุณ

กรมวิชาการเกษตรเขามีเอกสารทางวิชาการแจกในงาน 36 ปี กรมวิชาการเกษตร เอามาแจกประชาชน  หน่วยงานนี้ได้ชื่อว่าเป็นตัวหลักในเรื่องของวิชาการเกษตรระดับประเทศ  เขาคงไม่หลอกเรา จริงไหมครับ  ยิงฟันยิ้ม

ปล.ผมทดลองปลูกข้าวในกระถาง อาจพื้นที่เล็กไปแต่คิดว่าน่าจะได้ผลดีกว่าของคนอื่นๆ ที่ทดลองปลูกเช่นกัน  เอาเป็นว่า  แหนแดงสำหรับผมแล้วมันไม่ได้หามาง่ายๆ และหลายๆ คนก็ยังหาไม่ได้  ตอนนี้ผมเห็นดาบแค่ ด้านดี  ส่วนด้านเสียที่จะแทงตัวเองยังมองไม่เห็นครับ

Liked By: BlueZone, MagicDragon
doimaesalong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 09:50:01 AM »

ขอบคุณมากครับ
ได้ไปอ่านจากเอกสารอ้างอิง ที่ให้ใว้ในหน้าหนึ่ง ก็ได้ ข้อมูลมาพอสมควร

ราชการ ทางเกษตร ในประสพการณ์ส่วนตัว ( นานมาแล้ว ) นั้น ไม่โกหกหรอกครับ แต่...มักมั่ว

เคยไปถามที่ ม เกษตร เลย หน่วยงานที่ ให้ผลิตผลมาอย่างหนึ่ง เราอยากรู้ว่า พ่อพันธ์ แม่พันธ์ เป็นไง เขาหาไม่เจอ ไม่มี  ก็เลยบอกว่า "อย่างที่ว่านั่นแหละ ไม่ต้องถามรายละเอียดหรอก"

จากที่ไปอ่านจาก references ที่ให้มา ก็บอกว่า มีผลดี แต่ อยากเห็นการ study ที่มันชัดเจน แค่มาบอก โดยไม่ค่อยมีรายละเอียด อะไรมากนัก ซึ่งดูๆ ก็ไม่เปลี่ยนจากเมื่อก่อนมากนัก คือ เชื่อไปเถอะ เป็นอย่างนี้แหละ

ถูกสอนให้ดูข้อมูลให้ละเอียด เพราะ หากลงทุน ไปแล้ว่ มันหลายตัง เคยโดนมา เลยไม่ค่อยจะเชื่อ จนกว่า จะเห็นตัวเลขที่ละเอียด ( การศึกษา เปรียบเทียบ ที่ช้ดเจน และละเอียด )

ขอบคุณ อีกครั้ง ทีเอามาให้อ่าน

ชาวนา™

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 09:53:26 AM »

ขอบคุณมากครับ
ได้ไปอ่านจากเอกสารอ้างอิง ที่ให้ใว้ในหน้าหนึ่ง ก็ได้ ข้อมูลมาพอสมควร

ราชการ ทางเกษตร ในประสพการณ์ส่วนตัว ( นานมาแล้ว ) นั้น ไม่โกหกหรอกครับ แต่...มักมั่ว

เคยไปถามที่ ม เกษตร เลย หน่วยงานที่ ให้ผลิตผลมาอย่างหนึ่ง เราอยากรู้ว่า พ่อพันธ์ แม่พันธ์ เป็นไง เขาหาไม่เจอ ไม่มี  ก็เลยบอกว่า "อย่างที่ว่านั่นแหละ ไม่ต้องถามรายละเอียดหรอก"

จากที่ไปอ่านจาก references ที่ให้มา ก็บอกว่า มีผลดี แต่ อยากเห็นการ study ที่มันชัดเจน แค่มาบอก โดยไม่ค่อยมีรายละเอียด อะไรมากนัก ซึ่งดูๆ ก็ไม่เปลี่ยนจากเมื่อก่อนมากนัก คือ เชื่อไปเถอะ เป็นอย่างนี้แหละ

ถูกสอนให้ดูข้อมูลให้ละเอียด เพราะ หากลงทุน ไปแล้ว่ มันหลายตัง เคยโดนมา เลยไม่ค่อยจะเชื่อ จนกว่า จะเห็นตัวเลขที่ละเอียด ( การศึกษา เปรียบเทียบ ที่ช้ดเจน และละเอียด )

ขอบคุณ อีกครั้ง ทีเอามาให้อ่าน

ไว้ผมจะทดลองเปรียบเทียบมาให้ชมครับ  ถ้าแหนแดงที่เลี้ยงไม่ตายหมดซะก่อน  ตอนนี้ไม่มีเวลาทำเต็มตัวเลยครับ

โจ้
*

สมุทรสาคร

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 07:24:57 PM »

ไม่รู้ว่าจะใช้ได้หรือเปล่า ที่สวนบ้านแพ้ว จ.สมุทรสาคร ของผมก็มี แต่มันปนอยู่กับ แหนเป็ด+ดอกจอก ตักให้ปลากิน 2-3วันมันก็เกิดขึ้นมาแน่นเหมือนเดิม

ขอถามคุณชาวนา ว่า
 1.ถ้าจะแจกให้เพื่อนๆในบอร์ด ควรบรรจุแหนแดง+กล่องรวมเป็นน้ำหนักอย่างน้อยซักเท่าใด เพื่อนๆที่ได้รับถึงจะนำไปใช้ประโยชน์+ขยายพันธุ์ ได้จริง ( น้ำหนักมากค่าส่ง+กล่องก็จะแพง แต่ถ้าน้อยเกินไปก็อาจจะไม่มีประโยชน์)
 2.ควรบรรจุแหนแดงอย่างไรในการส่ง ถึงจะมีความเสียหายน้อย
 3.ควรส่งให้ทาง พัสดุไปรษณีแบบธรรมดา หรือ แบบพิเศษ ( เกี่ยวราคาค่าส่ง )
ขอบคุณ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2009, 07:32:17 PM โดย โจ้ » บันทึกการเข้า

ชาวนา™

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 07:30:33 PM »

ไม่รู้ว่าจะใช้ได้หรือเปล่า ที่สวนบ้านแพ้ว จ.สมุทรสาคร ของผมก็มี แต่มันปนอยู่กับ แหนเป็ด+ดอกจอก ตักให้ปลากิน 2-3วันมันก็เกิดขึ้นมาแน่นเหมือนเดิม

ขอถามคุณชาวนา ว่า
 1.ถ้าจะแจกให้เพื่อนๆในบอร์ด ควรส่งแหนแดง+กล่องบรรจุรวมเป็นน้ำหนักอย่างน้อยหนักสักเท่าใด เพื่อนๆที่ได้รับถึงจะนำไปใช้ขยายพันธุ์ได้จริง ( น้ำหนักมากค่าส่ง+กล่องก็จะแพง )
 2.ควรบรรจุแหนแดงอย่างไรในการส่ง ถึงจะมีความเสียหายน้อย
2.ควรส่งให้ทาง พัสดุไปรษณีแบบธรรมดา หรือ แบบพิเศษ ( เกี่ยวราคาค่าส่ง )
ขอบคุณ ครับ

วิธีส่งแหนแดง ที่ผมคิดไว้นะครับ  แล้วน่าจะได้ผลดีที่สุด  เท่าที่เคยเห็นมา...
1. เก็บแหนแดงขึ้นมาผึ่งให้สะเด็ดน้ำ  อย่าให้แห้งมากครับ
2. นำแหนแดงที่ผึ่งไว้จนสะเด็ดน้ำแล้ว  บรรจุใส่ถุงซิบ ในปริมาณที่ไม่มาจนเกิดนไป
3. เกลี่ยแหนแดงให้กระจายทั่วถุงซิบ  อย่าให้มีน้ำขังในถุงเด็ดขาด
4. ใส่ซองสีน้ำตาล  ส่งแบบ EMS ครับ

หมายเหตุ : ถ้าให้ถุงซิบมีน้ำขังแหนแดงเมื่อไม่โดนแสงแดดจะ่ย่อยสลาย หรือที่เรียกว่า "เน่า" ก่อนถึงผู้รับ ครับ

Liked By: sontaya4782
โจ้
*

สมุทรสาคร

« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 07:41:04 PM »

ขอถาม คุณชาวนา ต่อเลยว่า แหนแดงแบบในรูป จะใช่แหนแดง หรือเปล่า และ จะตรงกับพันธุ์ที่จะนำไปใช้ประโยชน์ได้ หรือเปล่า ครับ ( กลัวว่าจะแจกผิดพันธุ์)

Liked By: chunkung

ชาวนา™

« ตอบ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 07:44:52 PM »

ขอถาม คุณชาวนา ต่อเลยว่า แหนแดงแบบในรูป จะใช่แหนแดง หรือเปล่า และ จะตรงกับพันธุ์ที่จะนำไปใช้ประโยชน์ได้ หรือเปล่า ครับ ( กลัวว่าจะแจกผิดพันธุ์)

ตอบว่า  ใช่แหนแดงเหมือนกันครับ แต่คิดว่าเป็นคนละสายพันธุ์กับของผมที่ได้รับจากงาน 36 ปี กรมวิชาการเกษตร เนื่องจากแหนแดงมีหลายสายพันธุ์ครับ ... เอาแบบนี้ไหมครับ  ส่งตัวอย่างมาให้ผมเปรียบเทียบกับพันธุ์ของผมก่อนก็ได้  ดูด้วยภาพมันอาจจะไม่ถนัด  ต้องดูด้วยตาเปล่าใกล้ๆ ครับ

โจ้
*

สมุทรสาคร

« ตอบ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 07:50:34 PM »

ขอที่อยู่ด้วยครับ จะส่งแหนแดงไปให้ดู

ชาวนา™

« ตอบ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 07:55:42 PM »

ขอที่อยู่ด้วยครับ จะส่งแหนแดงไปให้ดู

ที่อยู่ผมครับ....

ชาวนา  ณ  เกษตรพอเพียง
200/10 ม.2  ซ.วัดเกาะ  ถ.พหลโยธิน 54/1
แขวงคลองถนน  เขตสายไหม 
กรุงเทพฯ  10220

เก็บเงินปลายทางได้เลยนะครับ  ยิ้มเท่ห์
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11   ขึ้นบน
  พิมพ์