ข่าว
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขยายพันธุ์แหนแดง จัดมาให้ชมกันตามคำขอ...  (อ่าน 105780 ครั้ง)
TP
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 08:02:14 PM »

ขอบคุณมากครับที่เอามาแบ่งปันกัน พรุ่งนี้จะไปหาที่พัฒนาที่ดินจังหวัดดู ไม่รู้ว่าจะมีหรือเปล่า อยากได้ปอเทืองกับแหนแดง วันอาทิตย์ขับรถไปผ่านเห็นแต่ปอเทืองปลูกต็มไปหมด แลบลิ้น (ยิ่งเห็นก็ยิ่งอยากได้มั่กๆๆๆๆๆๆ) แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

Liked By: Steve_Jeab

pum
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 08:58:46 PM »

เคยดูในรายการทีวีปราชญ์เดินดิน  ช่องเก้า ถ้าจำไม่ผิด คุณเชาว์วัช หนูทอง  ใช้แหนแดงปลูกในทุ่งนา สวยเหมือนปูพรมเลยค่ะ แต่ไม่รุ้ว่าจะหาแหนแดงได้จากที่ไหน
saensrinaka
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 09:19:26 PM »

เคยได้รับแจกในงานเกษตร ที่พิพิธภัณฑ์เกษตรฯ หน้านิคมอุตสาหกรรมนวนคร แต่ดันลืมเอาออกมาจากรถ 2 วันเลยรอดมาเล็กน้อยกำลังขยายเช่นกันครับ(มีแหนเป็ดปนอยู่ด้วยครับ)

Liked By: chunkung, Steve_Jeab
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2009, 09:22:34 PM โดย saensrinaka » บันทึกการเข้า

มันเป็นวิถีทางซึ่งนำไปสู่ความสุข ความภูมิใจในตนเอง คุณค่าในความเป็นมนุษย์ เป็นคำตอบสุดท้ายครับ
saensrinaka
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 09:26:27 PM »

ตามแหล่งน้ำก็เจอมา ที่ลำชะเนียง อ.โนนสูง โคราช แต่มีไม่มากสงสัยปลาจะชอบกินจริงๆครับ

Liked By: chunkung, Steve_Jeab

มันเป็นวิถีทางซึ่งนำไปสู่ความสุข ความภูมิใจในตนเอง คุณค่าในความเป็นมนุษย์ เป็นคำตอบสุดท้ายครับ
saensrinaka
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 09:33:56 PM »

ไปถ่ายรูปที่ลำน้ำมาแหนเป็นสีแดงแล้วนำมาให้ชม

หนอน ปิ่น
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 09:45:58 PM »

รูดซิบปาก รูดซิบปาก รูดซิบปาก
เหมือนนนน ในคลองแถวบ้านเลย
ว่าแต่ แหนแดงก๊ะแหนเป็ด ต่างกันไงค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2009, 09:47:34 PM โดย หนอน ปิ่น » บันทึกการเข้า

ดาบไม่มีให้แกว่ง เปลไม่มีให้ไกว่
แต่..สตรี กี่ยุคสมัยก็สู้ขาดใจ ไม่ได้แพ้ชายชาญ

saensrinaka
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 10:03:34 PM »

แหนเป็ดครับ ผมยังสงสัยเหมือนกันแหนที่หาได้ง่ายๆนี่ไม่มีประโยชน์ใกล้เคียงแหนแดงที่หาได้ยากๆๆๆเลย รึ

TP
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 10:07:31 PM »

ถ้ามีน้ำที่ปนเปื้อนสารเคมีจากนาข้างๆ ไหลเข้ามาในนาเรา  แล้วแหนแดงเราจะตายไหมครับ?

tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 12:19:18 AM »

นายแน่มาก ผมเห็นกำลังบลูมเช่นกันที่หนองข้างบ้าน แต่ดันไปอยู่กลางหนอง ถ้าโชดดี ลมพัดเข้าฝั่งอาจจะมีเฮ แต่ยังหาวิธีส่งแบบไม่ให้ตายอย่างไร ท่านที่เคยเอาไปจากผมช่วยรายงานที่ว่า มันเหลือหรือไม่ครับ

ผมเห็นกรมวิชาการเกษตร  นำมาแจก  เขาจะ เก็บแหนแดงใส่ถุงซิบ แบบพอชุ่มๆ ไม่ต้องมีน้ำ นะครับ  อยู่ได้ 3-5 วัน สบายๆ  ที่รู้เพราะว่า  ผมรับมาตั้งแต่วันที่ 5 กว่าจะได้ปล่อยที่อุดรแหนแดง ก็ปาเข้าวันที่ 8 มันก็ยังไม่ตายเขียวสดใสเหมือนเดิม (ไม่นับรวมก่อนหน้าที่เขาเตรียมมาแจกไม่รู้กี่วัน)  รูดซิบปาก

ชาวนา มีเยอะ เก้บ ใส่ ถุง แล้ว แช่ ตู้ เย้นไว้ให้ด้วยนะ  น่าจะ เก้บ ได้ เกินอาทิต

auuuun
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 08:18:38 AM »

แหนแดงของคุณชาวนาเลี้ยงได้ดีจริงๆ ครับ สมบูรณ์เต็มอิ่มดีจังครับ
ผมปล่อยลงไปในแปลงนา ดินและน้ำยังไม่ดี มีน้ำจากแปลงอื่นมาปน
ตายไปก็มากครับ ที่เหลือก็ไม่ค่อยแตกตัวซะเท่าไร

ตอบคุณ TP ได้เลยครับ ว่าถ้าน้ำปนเคมีจากแปลงอื่นเข้ามาจะไม่รอดครับ

เวลาผมเอามาใส่ในแปลงนา ก็มักมีทั้งแหนแดงและแหนเป็ดครับ
เพราะเวลาไปตักตามคลองมักมีปะปนกัน แยกลำบากครับ ผมใช้การสังเกต
เอาเวลาขับรถผ่านคลองข้างถนน ถ้าคลองไหนมีแหนเป็ด จะสะท้อนแสงเขียวแวววาวครับ
แต่ถ้าเป็นแหนแดงจะไม่ค่อยสะท้อนแสง จะดูเป็นสีเขียวธรรมดาๆ

ชาวบ้านบางคนที่ผมไปถามหา แหนแดง เขาบอกว่าหากแปลงนาไหนที่ดินดีมากๆ
แหนแดงจะมากันเอง แปลกดีนะครับ แต่เขาก็พาไปดูให้เห็นกับตาเหมือนกัน เขาว่า
แปลงที่มีแหนแดงดีๆ ดินต้องดีและไม่มีสารเคมีเจือปนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2009, 08:54:28 AM โดย auuuun » บันทึกการเข้า
มดพอเพียง
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 08:46:13 AM »

ที่นี่คือแหล่งความรู้จริงๆ

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 07:00:18 PM »

แหนแดงที่ผมเลี้ยง  นอกจากจะเติมขี้วัว ลงไปในน้ำแล้ว  ยังแอบเติมปุ๋ยน้ำลงไปอีกนะครับ  แต่หากเป็นพวกยาฆ่าหญ้า ผมคิดว่าตายแน่ๆ เพราะสารเคมีค่อนข้างจะรุนแรง  แต่หากเป็นปุ๋ยเคมีทั่วไปคิดว่าไม่มีปัญหาครับ แถมจะงามดีอีกต่างหากถ้าไม่ใส่เยอะจนเกินความพอดี  ยิ้มเท่ห์

คนดง
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 08:02:40 PM »

ยิงฟันยิ้ม ;Dชาวนาไม่ลองเลี้ยงเทา  หรือไข่ผำดูบ้าง  จะได้เอามาทำกับข้าวกิน  อิอิ ยิงฟันยิ้ม   ยิ้มกว้างๆ

รักที่จะอยู่ป่า
viras2
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 11:46:37 AM »

ขอถามคุณชาวนา และผู้รู้ทั้งหลาย

ผมหาแหนแดงไม่ได้  แต่ถ้าใช้จอกแทน (ตามรูป) จะได้ไหม  ปลาจะกินจอกหรือไม่  หรือจอกจะเป็นปุ๋ยให้กับต้นข้าวได้ไหม
เพราะจอกก็น่าจะเป็นพืชตระกูลที่ใกล้ชิดกับแหน   เวลาคนพูดถึงพืชชนิดนี้ก็มักจะเรียกคู่กันว่า  จอก-แหน 

ช่วยให้ข้อมูลผมด้วย  เพราะไม่รู้เรื่องจริงๆ

ไฟล์รูปต้องเป็นภาษาอังกฤษหรือตัวเลขเท่านั้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2009, 12:22:57 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า
viras2
*

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 05:04:39 PM »

จอกรูปแบบนี้   ปลาจะกินไหมครับ   และเป็นปุ๋ยในนาข้าวได้หรือเปล่า

ใช้จอกแทนแหนได้หรือเปล่าครับ 

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 05:10:42 PM »

จอกรูปแบบนี้   ปลาจะกินไหมครับ   และเป็นปุ๋ยในนาข้าวได้หรือเปล่า

ใช้จอกแทนแหนได้หรือเปล่าครับ 

จอกแบบคุณ viras2 ปลาจะไม่กินนะครับ  เพราะเท่าที่สังเกต  เวลาจอกชนิดนี้โตมันจะขยายคลุมผืนน้ำเหมือนๆ ผักตบชวา  แต่สามารถนำมาทำปุ๋ยได้โดยต้องทำเป็นปุ๋ยหมัก  จะได้ปุ๋ยคุณภาพดี 

เนื่องจากจอกชนิดนี้มีลำต้นขนาดใหญ่  เมื่อเปรียบเทียบกับแหนแดงแล้ว  มันไม่อาจย่อยสลายได้ง่ายๆ เหมือนแหนแดง  และผมคิดว่าปลาแทบจะไม่กินเลยล่ะครับ  เพราะเห็นมันขึ้นตามบ่อที่เลี้ยงปลานิล  ซึ่งเป็นปลากินพืชแท้ๆ มันยังไม่กินเลยครับ

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11   ขึ้นบน
  พิมพ์