หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะตัดต้นยางนา  (อ่าน 22681 ครั้ง)
pakchong96
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 08:45:06 AM »

ต้นยางนาในไร่ผมโดนฟ้าผ่ายืนต้นตายมานานแล้วครับ ต้นใหญ่และสูงมากคนแถวนี้เห็นมาเกิน30ปีแน่ๆครับ ถ้าเราจะโค่นเอาไม้มาใว้ใช้เองจะผิดก.ม.มั้ยครับ เพราะปล่อยใว้มันก็จะผุผังไปเองสักวันอยู่ดี

khundong
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 09:43:21 AM »

ยางนา และสักทอง ตามพ.ร.บ. ป่าไม้ 2484 ถือว่าเป็นไม้สงวน นั้นก็หมายความว่าไม่ว่า จะเกิดเอง ปลูก ในที่ดินใดๆ ในแผ่นดินสยามถือว่าเป็นของแผ่นดิน หากที่ดินมีกรรมสิทธิ์ท่านจะต้องขออนุญาตเจ้าพนักงานก่อน โดยปัจจุบันจต้องไปขอที่สำนักงานทรัพยากรและสิ่งแวดล้อมประจำจังหวัด ที่ต้นไม้นั้นเกิดขึ้น ครับ และท่านสามารถตัดโค่น แปรรูปได้เอง โดยกฏหมายให้ใช้ได้เฉพาะเลื่อยมือเท่านั้น หากจะใช้เลื่อยยนต์ๆนั้นๆจะต้องมีใบอนุญาต และหากจะแปรรูป จะต้องขออนุญาตแปรรูป
ปล. ใครออกกฏหมายก็ไม่รู้ นานจนล้าสมัยแล้ว  และแต่ละข้อเอื้อ ต่อสุนัข ทั้งนั้น
rittisart
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 10:15:31 AM »

อันนี้ไม่ได้แนะนำนะครับ อิๆๆ ทำไม่รู้ไม่ชี้  ก็จัดการโค่นซะเลย เราไม่ได้นำไม้ออกจากพื้นที่ ไม่ได้ผ่านด่านป่าไม้ เราก็รีบ ๆ แปรรูปมาใช้เอง อยู่มาตั้งนานไม่มีใครเข้ามาตรวจมาสนใจ แต่ถ้าคุณโค่นแล้วเกิดดันมีเจ้าหน้าที่มาตรวจ  ก็คงถือว่าดวงมันจะซวยน่ะครับ
pakchong96
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 11:47:18 AM »

เดี๋ยวถ้าใดตัดจะเอาภาพมาให้ชมครับ(ต้นมันใหญ่จริงๆ)
อั๋น
*

ดีคับเพื่อนเกษตรทุกคน

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 05:04:39 PM »

ยางนา และสักทอง ตามพ.ร.บ. ป่าไม้ 2484 ถือว่าเป็นไม้สงวน นั้นก็หมายความว่าไม่ว่า จะเกิดเอง ปลูก ในที่ดินใดๆ ในแผ่นดินสยามถือว่าเป็นของแผ่นดิน หากที่ดินมีกรรมสิทธิ์ท่านจะต้องขออนุญาตเจ้าพนักงานก่อน โดยปัจจุบันจต้องไปขอที่สำนักงานทรัพยากรและสิ่งแวดล้อมประจำจังหวัด ที่ต้นไม้นั้นเกิดขึ้น ครับ และท่านสามารถตัดโค่น แปรรูปได้เอง โดยกฏหมายให้ใช้ได้เฉพาะเลื่อยมือเท่านั้น หากจะใช้เลื่อยยนต์ๆนั้นๆจะต้องมีใบอนุญาต และหากจะแปรรูป จะต้องขออนุญาตแปรรูป
ปล. ใครออกกฏหมายก็ไม่รู้ นานจนล้าสมัยแล้ว  และแต่ละข้อเอื้อ ต่อสุนัข ทั้งนั้น

ขอบคุณนะคับ  ผมก็เพิ่งรู้ว่ายางน้ำเป็นไม้สงวน  อยากขอบใจสักครั้งหนึ่ง  ถึงคนที่เคยซึ้งใจ
Samrit
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 05:28:22 PM »

ไม่รู้นะครับแถวอิสานบ้านผมต้นไม้อะไรก็ช่างที่โดนฟ้าผ่าเขาไม่เอามาทำประโยชน์นะครับ เพราะมันจะทำให้ร้อนครอบครัวอยู่ไม่เป็นสุข ความเชื่อก็คือความเชื่อนะครับ ขึ้นอยู่กับแต่ละพื้นที่นะครับ

Liked By: Ekachaiyan
BPSloei2009
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 06:02:26 PM »

ไม้สัก 555 แถวบ้านผมปลุกกันเต็มเกือบทุกหลังคา 555+
งานเข้าละที่นี้ 555+
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 06:03:28 PM »

ไม่รู้นะครับแถวอิสานบ้านผมต้นไม้อะไรก็ช่างที่โดนฟ้าผ่าเขาไม่เอามาทำประโยชน์นะครับ เพราะมันจะทำให้ร้อนครอบครัวอยู่ไม่เป็นสุข ความเชื่อก็คือความเชื่อนะครับ ขึ้นอยู่กับแต่ละพื้นที่นะครับ

มายืนยันครับ  ว่าที่คุณ Samrit  บอกไว้เป็นความเชื่อจริงๆ  หากไม้ต้นไหนโดนฟ้าผ่าตายทั้งยืน  ชาวบ้านจะไม่นำไม้ต้นนั้นมาทำไม้เรือนเด็ดขาด  โดยเชื่อว่า  เป็นสิ่งไม่ดี  อัปมงคล  แม้ทำได้ก็ต่อไปก็จะทำให้ครอบครัวหรือผู้อยู่อาศัยเดือดร้อนครับ  ความเชื่อนี้ไม่ได้เกิดขึ้นรุ่นเรานะครับ  มีมาแต่โบราณกาล...

นอกจากนั้น  บางคนยังต้องนิมนต์พระสงฆ์ไปสวดสะเดาะเคราะห์ (ไม่แน่ใจ) เรียกว่า  สวดถอด (ถอดวิญญาณ, สิ่งชั่วร้าย) ให้กับต้นไม้ต้นนั้นด้วยนะครับ  

green_mac
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 06:07:39 PM »

เอ่อ เพิ่ง รู้ เหมือนกันนะ ครับ เอ่อ อยากรู้ ว่า ไม้ ยางนา นี้ ใช้ เวลา เท่าไร ถึง จะ ตัดได้ แร้ว ขาย ได้ ตัน ละ เท่าไร ครับ
kaset0070
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 06:33:49 PM »

เท่าที่เคยทราบมา ก็ว่าต้องแจ้งผู้ใหญ่บ้านไว้ด้วยว่าเป็นไม้ในพื้นที่เราเองเพื่อให้เป็นพยานเวลาไปแจ้งป่าไม้(เก่า)ว่าเราจะแปรรูปใช้งานเองอ่ะครับ  แล้วถ้าไม่ต้องขนส่งก็คงไม่ต้องมีใบผ่านทาง

แต่ไม่แน่ใจเรื่องว่าห้ามใช้เครื่องยนต์ตัด ใช้ได้แต่มือ มิน่าไม่เห็นมีใครตัดมาใช้งานเลย เพราะใช้เลื่อยมือไม่ไหวนี้เอง

stl
Darth Palm
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 06:47:29 PM »

จากที่ผมได้อ่านและเก็บข้อมูลและตารางที่มีการจดบันทึกของแต่ละองค์กรมา พอจะสรุปแบบรวมๆ สั้นๆ ว่า....ถ้าปลูกยางนา 1 ไร่ ด้วยระยะ 2.5 x 2.5 เมตร จะได้ยางนา ทั้งหมด256 ต้น ให้แข่งกันสูง ซึ่งยางนาอายุ 20 ปี โตพอที่จะขายเนื้อไม้ได้แล้ว ราคาคำนวณตามเนื้อไม้ประมาณ  20,000 บาทต่อต้น ถ้าอีก 20 ปีข้างหน้าราคาสิ่งของอื่นๆไม่เพิ่มขึ้นก็จะได้มูลค่า 5,120,000 บาท/ไร่ โดยไม่ต้องไปทำอะไรกับต้นยางเลย เพราะเมื่อต้นยางยืนต้นแล้วก็รอตัดอีก 20 ปีข้างหน้า ครับ
แต่ส่วนใหญ่เขาจะปลูกกัน 4 X4 ...ผมลองคำนวณจากตารางแปลงที่ปลูกแบบ 4 X4  ก็ได้ค่าสรุปพอๆกัน..คือต้นยางนามันอ้วนกว่าใหญ่กว่า แต่จำนวนต้นมันน้อยกว่าครึ่งนึง...ก็แล้วแต่ว่าจะเลือกแบบไหน

บางที่เขาปลูกแบบให้ธรรมชาติเป็นคนดูแล...บางที่เขาดูแลทั้งน้ำทั้งปุ๋ย ทั้งกำจัดวัชพืช...ขนาดของยางนาก็แตกต่างกันออกไปอีกครับ......ประมาณนี้แหละ...

แต่ระหว่างที่รอ 20 ปี เราก็จะได้ อาหารแบบฟรีๆจากป่ายางนา คือเห็ดเผาะ เห็ดระโงก เห็ดโคน เห็ดแดง เห็ดอื่นๆอีก..แค่เราเอาเห็ดชนิดนั้นๆ เก็บลูกแก่ๆมาปั่นแล้วเอาไปรดโคนต้นยาง ก็จะได้กินเห็นนั้นๆตลอดกาลเลย ถ้าต้นยางนายังอยู่นะครับ....ที่สำคัญเห็ดมันมีเชื้อที่ช่วยให้ต้นยางนาโตเร็วด้วย ถ้าเก็บกินไม่หมด ก็เอาไปขาย...ล่าสุดเห็ดเพาะโลละ 300 ครับ....

Liked By: maya_amazon, Ekachaiyan
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2009, 07:01:40 PM โดย DarthPalm » บันทึกการเข้า

ขอพลัง ... จงอยู่ ... คู่คุณ ...
pakchong96
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 09:40:18 PM »

มันยืนตายมาประมาณปีเห็นจะใด้ เนื้อไม้มันจะเป็นยังไงบ้างละครับ ผมเห็นเปลือกไม้มันร่วงลงมาเยอะเหมือนกันครับ
ลูกพ่อท่าน
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2009, 03:28:23 AM »

คงต้องแยกประเด็นนะครับ ส่วนที่1 คือต้องแจ้งให้ป่าไม้ทราบเพื่อที่เขาจะต้องมาคำนวนเนื้อไม้ส่วนที่เกิน 18 ลูกบาศก์ฟุตต้องเสียภาษีนะครับ อัตราเท่าไรผมไม่ทราบ ถ้าแจ้งแล้วเขาไม่มา เราแจ้งผู้ใหญ่บ้านหรือกำนันในพื้นที่ให้มาเป็นพยานให้เราโค่นได้ครับ
ส่วนที่2 เรื่องเลื่อยแปรรูป เดี๋ยวนี้นะครับผู้ที่มีเลื่อยยนต์ เขาไปจดทะเบียนหมดแล้วล่ะครับ ไม่ต้องห่วงเรื่องนั้น แปรรูปแล้วใช้เองในที่ ไม่มีปัญหาใดๆหรอกครับ ผมเคยได้ยินมาว่าผู้กำกับตำรวจเคยด่าลูกน้องที่ไปจับชาวบ้านที่เขาเลื่อยไม้ในที่ตัวเองเพื่อปลูกบ้านว่าไปจับเขาทำไม จะให้เขาไปซื้อไม้จากโรงเลื่อยจะไหวเหรอราคามันแพง

phalikhit
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2009, 08:56:03 AM »

เป็นเรื่องเลยครับ
ถ้า จขกท. นำไม้ยางนาต้นนั้นมาทำบ้าน  ก็จะเกิดการร้อนรน  เจ็บไข้ได้ป่วย อยู่ไม่เป็นสุข
การเจ็บไข้ได้ป่วย เป็นเรื่องปกติธรรมดาๆ แต่คุณก็จะคิดว่า เป็นเพราะไม้ยาวงนาที่ถูกฟ้าผ่า
แล้วคุณก็จะคิดมาก จนร้อนรนไม่มีความสุขไปเอง

แต่ถ้าไม่มีใครพูดให้ฟัง (ว่ามันเฮี้ยน)คุณก็จะอยู่เป็นปกติสุข
และมันขึ้นอยู่กับว่า  คุณมีใจเข้มแข็งหรือเปล่า 
คุณหวั่นไหวไปกัยคำว่า  "ไม่เชื่ออย่าลบหลู่หรือเปล่า"

ผี  มักจะเข้า หรือชอบหลอกคนใจอ่อน
การสะกดจิต  จะทำได้กับคนใจอ่อนเท่านั้น

ถ้าเจ็บไข้ได้ป่วย  แล้วไปหาหมอไสย  หมอไสยก็จะบอกว่า เป็นเพราะ ผีไร่ ผีนา เจ้าที่เจ้าทาง ผิดฤกษ์ผิดยาม ผิดฮวงจุ้ย

แต่ สิ่งต่อไปนี้ ไม่เห็นเป็นไรเลย
1. วัด
2. โจร
9holo
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2009, 09:37:34 AM »

ผมตัดไม้สักกับยางนามาทำโรงสีครับ ทั้ง2ต้นอยุ่ในเขตบ้านแจ้งแต่ผู้ใหญ่บ้านเพราะไม่ได้เคลื่อนย้ายไปไหนตัดแล้วก็แปรรูปอยู่ในสวน
ไม้สักทำเสายางนาทำขือแป
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=8940.0

สุชน   ตันศิริ
188/1 ม.6  ต.ต๊ำ
อ.เมือง  จ.พะเยา
56000
kaset0070
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 10:12:35 AM »

ไม้ยางนาที่ถูกฟ้าผ่าตายมาเป็นปีแล้ว เข้าใจว่าเนื้อไม้ข้างในจะถูกน้ำขังและผุกร่อนไปเยอะแล้วล่ะครับ อาจจะได้เนื้อไม้เหลืออยู่น้อย เพราะเท่าที่ทราบมาไม้ยางนาต้นใหญ่ ๆ มีโอกาศผุที่โคนต้นเพราะน้ำขังที่โคนต้น แถวบ้านผมเห็นต้นหนึ่งเส้นผ่าศูนย์กลาประมาณสองเมตร โดนพายุพัดลมลงมา ได้ยินว่าเพราะมันผุที่โคนต้นเหมือนกัน แต่ไม่ได้ไปดูด้วยตาตัวเองน่ะครับ

แล้วก็ สวัสดีปีใหม่ครับ ขอให้ทุกท่านอย่าได้เจ็บไข้ได้ป่วย สุขภาพแข็งแรงทั้งทางกายและทางใจครับ

stl
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์