หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 33   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชีวิตบทใหม่ ของสาวออฟฟิศ-บทเรียนจากความผิดพลาด  (อ่าน 166604 ครั้ง)
goldenkoi
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 11:09:13 PM »

มีลำห้วย หน้าที่ดิน แล้วดินแถวนั้นเป็นแบบไหน ครับ

Liked By: lookpu99, eakmachine

หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 11:11:16 PM »

มาเป็นกำลังใจ...ในวันที่เริ่มต้น...ก้าวที่กล้า... จุมพิต
หนูพิมนำลิ้งค์การฝากภาพก่อนอั๊พขึ้นกระทู้มาฝากด้วยค่ะ  ลองศึกษาดูนะคะ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=9317.0

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=23316.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2011, 06:12:12 AM โดย หนูพิม » บันทึกการเข้า

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
lookpu99
*

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 11:15:43 PM »

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
+ ขอรายละเอียดการกู้เงินเพื่อซื้อที่ดินหน่อยครับ ผมอยากจะกู้มาซื้อที่ดินเหมือนกันแต่ไม่รู้ต้องทำอย่างไรบ้างครับ +
 +++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ที่ดินที่เรามีสิ่งปลูกสร้างอยู่แล้ว จึงง่ายต่อการกู้หน่อย
เราทำงานด้านการเงิน เลยรู้จักคนแบงค์ และวิธีพอสมควรค่ะ

แต่ขอแนะนำเพิ่มเติม ว่าเงินลงทุนควรเงินเก็บบางส่วนด้วยค่ะ
การใช้กู้ซื้อที่ดิน และลงทุนปรับปรุงทั้งจำนวน จะทำให้เครียดมาก ๆ
ถ้าจะใช้เงินกู้ซื้อที่ดินอย่างเรา ขอให้คิดรอบคอบมาก ๆ ค่ะ

ที่ดินผืนนี้ เราคิดว่าถ้าเกิดจำเป็นจริง ๆ ต้องปล่อยก็สามารถขายต่อแบบไม่ขาดทุน และรอไม่นาน
เราจึงกล้าใช้เงินกู้
หลาย ๆ แบงค์ตอนนี้มีปล่อยเงินกู้เอนกประสงค์ แต่ดอกเบี้ยขาขึ้นต้องดูความสามารถในการชำระ
และสภาพคล่องในกระเป๋าเราด้วยนะคะ
Punya1038
*

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 11:33:41 PM »

สถานที่สวยงามครับ สู้....สู้.....แน่นอนทุกอย่างต้องมีการเริ่มต้น (ผมก็กำลังทำเหมือนกัน )
lookpu99
*

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 11:45:32 PM »

มีลำห้วย หน้าที่ดิน แล้วดินแถวนั้นเป็นแบบไหน ครับ

ดินร่วน ดำดี
ตอนรังวัด ช่างรังวัดบอกว่าดินดี เพราะต้นมะนาวหน้าแปลงสวยดี (เค้าว่านะ)

แปลงข้างที่ดิน เพิ่งไถหน้าดิน ก็เห็นว่าฟู นิ่มดี เดินไม่ติดรองเท้าค่ะ
แต่ในที่ดิน จากแนวลำห้วยเข้ามา 3 เมตร เป็นที่งอก เป็นทราย ๆ กับหินกลม ๆ

* 3333.jpg (49.38 KB, 351x246 - ดู 4414 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2014, 04:21:21 PM โดย lookpu99 » บันทึกการเข้า
pora11
*

ช่วยกันปลูกต้นไม้ให้อากาศแก่โลก

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 12:35:34 PM »

มาตามชมครับ สู้ๆๆ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: lookpu99, eakmachine
NADLADA
*

ตามฝันนักเดินทาง

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 03:55:14 PM »

เข้ามาเป็นกำลังใจค่ะ สู้ ๆ  นะคะ กำลังสู้เช่นเดียวกันเลยค่ะ
ลิ้งนี้เผื่อมีอะไรแนะนำติชมนะคะ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=36198.0

นาถลดา
14/2 ม.12 ถ. สุขสวัสดิ์  ต.บางครุ อ.พระประแดง จ.สมุทรปราการ 10130
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=36198.144
Bowling.B@hotmail.com
chaichomphu
*

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 04:04:04 PM »

รูดซิบปาก รูดซิบปาก :- มาเยี่ยมชม และให้กำลังใจนะครับ...สู้ๆๆ..
              ผมก็มือใหม่เหมือนกัน..ขนาดกล้าเม็ดยางนา ก็ยังเอารากชี้ฟ้าเลยครับ..รูดซิบปาก รูดซิบปาก.

ผักหวานป่า ยางนา ส่วนไผ่ ยางพาราและปลานิล
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=36963.0
monomusic
สองผัวเมียวิศวกร จะไปเป็นเกษตรกร ภายใน 5 ปี
*

พัฒนาปัญญา พอเพียง ไม่เบียดเบียน

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 05:36:20 PM »

มาให้กำลังใจด้วยคน กำลังเริ่มเหมือนกันครับ

อย่าลืมว่าเราต้องตาย อย่าเบียดเบียนกันเลย
signkop
*

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 06:46:42 PM »

+ ขอรายละเอียดการกู้เงินเพื่อซื้อที่ดินหน่อยครับ ผมอยากจะกู้มาซื้อที่ดินเหมือนกันแต่ไม่รู้ต้องทำอย่างไรบ้างครับ +

ที่ดินที่เรามีสิ่งปลูกสร้างอยู่แล้ว จึงง่ายต่อการกู้หน่อย
เราทำงานด้านการเงิน เลยรู้จักคนแบงค์ และวิธีพอสมควรค่ะ

แต่ขอแนะนำเพิ่มเติม ว่าเงินลงทุนควรเงินเก็บบางส่วนด้วยค่ะ
การใช้กู้ซื้อที่ดิน และลงทุนปรับปรุงทั้งจำนวน จะทำให้เครียดมาก ๆ
ถ้าจะใช้เงินกู้ซื้อที่ดินอย่างเรา ขอให้คิดรอบคอบมาก ๆ ค่ะ

ที่ดินผืนนี้ เราคิดว่าถ้าเกิดจำเป็นจริง ๆ ต้องปล่อยก็สามารถขายต่อแบบไม่ขาดทุน และรอไม่นาน
เราจึงกล้าใช้เงินกู้
หลาย ๆ แบงค์ตอนนี้มีปล่อยเงินกู้เอนกประสงค์ แต่ดอกเบี้ยขาขึ้นต้องดูความสามารถในการชำระ
และสภาพคล่องในกระเป๋าเราด้วยนะคะ

ขอบคุณมากครับ

เอาใจช่วยนะครับ สู้ๆ

monsterkoh
*

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 07:44:38 PM »

สู้ๆนะคับ

tong3829
*

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 08:28:44 PM »

สถานะตอนนี้ เจอที่ดินที่ถูกใจแล้ว กู้ผ่านแล้ว รอโอนสิ้นเดือนนี้
แต่ต้องขอความกรุณาทุกท่าน และขอประสบการณ์ช่วยดูผังที่ดิน ว่าควรจะจัดการอย่างไรค่ะ
1. ที่ดิน มาห้วยโอบ แต่ ณ ปัจจุบัน ห้วยแห้ง มีน้ำขังเป็นบางจุด จึงวางแผนว่าจะขุดให้ลึก และจัดขอบตลิ่งใหม่
2. ในที่ดิน มีบ่อบาดาล ซึ่งมีน้ำตลอดปี ไม่แน่ใจว่า ควรจะต้องขุดบ่อเพื่อก้กเก็บน้ำอีกหรือไม่ หรือแค่ขุดห้วยให้ลึกลง น่าจะพอมีน้ำแล้ว
3. มีบ้าน 1 ชั้น ซึ่งอยู่เกือบกลางที่ดิน แต่ไม่ใช่จุดสูงสุดของที่ จึงวางแผนขุดคลองรอบที่ และก่อนตัวบ้าน กันน้ำท่วมเข้าบ้าน

รบกวนของคำแนะนำเรื่องการจัดการพื้นที่ด้วยค่ะ

ถามหน่อยครับ แผนที่แบบในรูปนั้น ทำยังไงครับ ทำเองหรือจ้างทำครับ คือผมกำลังซื้อที่ๆมันสูงๆต่ำ เลยอยากมีแผนที่แบบนี้ครับ

SteamTurbine
*

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 08:33:15 PM »

สถานะตอนนี้ เจอที่ดินที่ถูกใจแล้ว กู้ผ่านแล้ว รอโอนสิ้นเดือนนี้
แต่ต้องขอความกรุณาทุกท่าน และขอประสบการณ์ช่วยดูผังที่ดิน ว่าควรจะจัดการอย่างไรค่ะ
1. ที่ดิน มาห้วยโอบ แต่ ณ ปัจจุบัน ห้วยแห้ง มีน้ำขังเป็นบางจุด จึงวางแผนว่าจะขุดให้ลึก และจัดขอบตลิ่งใหม่
2. ในที่ดิน มีบ่อบาดาล ซึ่งมีน้ำตลอดปี ไม่แน่ใจว่า ควรจะต้องขุดบ่อเพื่อก้กเก็บน้ำอีกหรือไม่ หรือแค่ขุดห้วยให้ลึกลง น่าจะพอมีน้ำแล้ว
3. มีบ้าน 1 ชั้น ซึ่งอยู่เกือบกลางที่ดิน แต่ไม่ใช่จุดสูงสุดของที่ จึงวางแผนขุดคลองรอบที่ และก่อนตัวบ้าน กันน้ำท่วมเข้าบ้าน

รบกวนของคำแนะนำเรื่องการจัดการพื้นที่ด้วยค่ะ

ถามหน่อยครับ แผนที่แบบในรูปนั้น ทำยังไงครับ ทำเองหรือจ้างทำครับ คือผมกำลังซื้อที่ๆมันสูงๆต่ำ เลยอยากมีแผนที่แบบนี้ครับ
อาจจะคนละวิธีกับ จขกท.นะ  แต่ที่เคยทำ ใช้ google earth ครับ

เวลาเอาเม้าส์ไปชี้ มันจะมีระดับความสูงจากน้ำทะเลด้วยครับ ยิ้มเท่ห์

สายพิณ ตึงไป เจ้าจึงขาด

1/76 ม.พลัสซิตี้พาร์ค ถ.หัวหมาก แขวงหัวหมาก เขตบางกะปิ กทม. 10240
mameta
ส ว น ฝั น พ อ เ พี ย ง
*

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 08:36:48 PM »

ให้กำลังใจค่ะ แค่คิดแล้วลงมือทำก็สำเร็จไปครึ่งหนึ่งแล้ว สู้ต่อไปค่ะ

ต้นไม้ สายน้ำ ความสุข
lookpu99
*

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 10:37:07 PM »

สถานะตอนนี้ ...

18/5/2554
เนื่องจากที่ดิน ติดห้วย แต่ตอนนี้น้ำแห้ง จึงอยากรู้แนวน้ำหน้าดิน ฤดูน้ำหลาก
เบื้องต้นอาจใช้ google earth แล้วชี้เป็นจุด ๆ ได้ค่ะ แต่ข้อมูลจาก google earth เป็นข้อมูลย้อนหลัง
ดังนั้น อาจจะคลาดเคลื่อนได้

ปูใช้วิธีเอาเครื่อง GPS ให้เปลี่ยนโหมด GPS จากรถยนต์ เป็นแบบคนเดิน
ลงพื้นที่ เดินแล้วเซฟ แล้วมาเปิดดูข้อมูลอีกทีค่ะ

14/5/2555
พิสูจน์แล้วว่าการเตรียมตัว และพิสูจน์ก่อนตัดสินใจ นั้นได้ผลดีจริง ๆ
เตรียมตัว โดยการเก็บข้อมูล
พิสูจน์ โดยการรอฝน แล้วค่อยลงทุน

ได้ผลดีจริง ๆ แก้ปัญหาถูกจุด ไม่ใช่ว่าสิ่งที่ได้ยินมา เค้าว่าดี ก็จะลงทุนทำตามทั้งหมด

คำแนะนำจากผู้มีประสบการณ์ดีทั้งนั้น แต่จะให้ดีที่สุด
ต้องปรับใช้ให้เหมาะกันพื้นที่เราด้วย อันนี้เป็นหน้าที่ของตัวเราเอง
ดูรูปปัจจุบันหน้า 18

Liked By: lief36, eakmachine
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2012, 05:32:01 PM โดย lookpu99 » บันทึกการเข้า
poop
สูงสุดคืนสู่สามัญ
*

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 11:08:38 PM »

อายจังแวะมาเป็นกำลังใจครับ ตัวผมเองก็อยากปลดพันธนาการทั้งหลายแล้วกลับไปใช้ชีวิตกับต้นไม้ที่ผมรักบ้าง
แต่ยังทำไม่ได้ มีที่ิดิน มีโครงการรอ แต่บ่วงมันฉุดอยู่เต็มเลย ได้แต่อิจฉาคนในเวปนี้ที่สุดของที่สุด

Liked By: lookpu99, 5XXA, eakmachine
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 33   ขึ้นบน
  พิมพ์