หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีกำจัดหมัด เห็บ สุนัข ครับ  (อ่าน 41247 ครั้ง)
surin2550
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 11:18:10 AM »

ขอวิธีกำจัดหมัด เห็บ สุนัข ครับ  บ้านที่ต่าง จังหวัดมีมากเหรือเกิน ทั้ง หยอด ทั้งฉีด ก็แล้วยังไม่หมด โดยเฉพาะเห็บมีมากจิงๆๆเห็นแล้วสงสรสุนัข
มีสมุนไพรอะไรจะกำจัดตัวนั้ได้มั้ง

fuu35
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 02:39:52 PM »

http://www.thoenpost.com/product/wood%20vinicar/vinicar.html

น้ำส้มควันไม้ครับ ใช้ อัตรา 1 ต่อ 1 ไม่เคยลองเหมือนกันนะครับ เคยลองแต่กับต้นไม้ อิอิ

งานหนักไม่เคยฆ่าใคร แต่ทำให้ปวดเนื้อปวดตัว เมื่อยยมากกก
GiGi
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 09:31:49 PM »

ที่บ้านก็เป็นเหมือนกันค่ะ แต่เราใช้ซื้อยาจากคลินิคสัตวแพทย์ที่มีขาย มาผสมน้ำใส่กระบอกฉีด ฉีดให้ทั่วบริเวณที่มีเห็บหมัด เห็นผลทันตาค่ะ
ป.ล. การกำจัด ต้องกำจัดที่ต้นเหตุ คือแหล่งเพาะพันธุ์ ที่ตัวสุนัขเป็นเพียงแหล่งอาหารเลี้ยงมันค่ะ
surin2550
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 09:23:43 PM »

ขอบคุณทั้ง สองวิธีเลยครับ
MrTote (โต๋เต๋)
โต๋เต๋ไปตามใจปรารถนา
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 04:43:42 PM »

การกำจัดเห็บสุนัขต้องกำจัดทั้งที่อยู่อาศัยของมันและบนตัวสุนัข อย่างที่ท่านทั้งสองแนะนำ ใช้หลาย ๆ วิธีประกอบกัน และต้องทำอย่างต่อเนื่องตลอดไป อย่าเห็นว่ามันมีน้อยหรือหมดแล้วก็หยุด เห็บสามารถหลบซ่อนอยู่โดยไม่กินอาหารได้เป็นปีครับ
pompam123
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 07:01:04 PM »

เราเคยทำงานออฟฟิตแล้วมีสุนัขมานอนหน้าห้อง หมัดมันเยอะมาก ๆ ติดตัวเรากลับบ้านทรมานที่สุด   สุดท้ายเราไปซื้อกระเพรา ที่ตลาด 20 บาท  (เยอะมาก ๆ) มาขยำ ๆ โรยทั่วห้องทำงานค่ะ จากนั้นไม่มาอีกเลย   คิดว่าถ้าเราเอามาปั่น แล้วพอกตัวสุนัข ก็น่าจะ OK นะคะ

Liked By: Backjack21
pakamasr
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 04:03:26 PM »

ก่อนอื่น แยกให้ออก ถ้าเป็นหมัด มันจะตัวเรียวๆ กระโดดได้ แต่ถ้าเป็นเห็บ มันจะมีจุดเวลาตัวเล็กๆ ตัวใหญ่ ตัวผู้จะสีน้ำตาลขนาดเล็กกว่าตัวเมีย มีขากางออกข้างให้เห็น ส่วนตัวเมียจะอ้วนกลม ทั้ง 2 อย่างดูดเลือดสุนัข และทำให้ผิวหนังคัน อักเสบ
การกำจัดภายใน
ฉีดยาใต้หนัง ให้ออกฤทธิ์ได้ 1-2 เดือน ขึ้นกับปริมาณเห็บหมัดที่มี
การกำจัดภายนอก
พ่น ราด ยาฆ่าเห็บหมัดที่วางขาย
สำหรับตัวสัตว์ ถ้าจะใช้ ควรเป็นกลุ่ม pyrethroid แต่ให้ระวังบริเวณตา และเนื้อเยื่ออ่อน
สำหรับพื้นที่ และอุปกรณ์ พ่น ราด แช่ ทิ้งไว้ ใช้ตามฉลากบ่งใช้ กันบริเวณไว้ซัก 6 ชม แล้ว ล้างทำความสะอาด แล้วค่อยปล่อยสัตว์เข้ามาอยู่ (พื้นดิน จะเป็นแหล่งที่กำจัดยาก มากกว่าพื้นปูน)
แชมพูฆ่าเห็บหมัด และแป้ง ใช้ได้ แต่การออกฤทธิ์ เฉพาะช่วงอาบน้ำ หรือ เห็บหมัดโดนแป้งที่มียา
กรณีดึงเห็บหมัด ออกจากตัวสัตว์ ให้จุ่มให้จมตายในน้ำสบู่ ไม่ควรบี้ เพราะถ้าเป็นตัวเมียที่พร้อมออกไข่ จะทำให้ไข่แตกกระจายได้ และสำหรับเสื้อผ้า เครื่องใช้ของเรา ก็ใช้หลักเดียวกัน คือ กดลงน้ำแฟ็บ ให้เห็บลอยน้ำและจมตาย
นอกจากนี้ เมื่อกำจัดไปแล้ว ทำไมจึงมีอีก ต้องถามว่า
สุนัขวิ่งออกไปสังสรรค์กับเพื่อนหน้าบ้านไหม ? แค่รั้วบ้านกั้น ไม่ได้ติดป้ายว่า ไม่อนุญาตให้เห็บเข้านะคะ
สนัขออกไปถ่ายอุจจาระ ปัสสาวะ แถวหน้าบ้าน?
มีสนุขเลี้ยงอยู่ข้างบ้าน ที่มีเห็บ หมัด ?
แล้วถ้าเห็บเยอะ ให้ระวังไข้เห็บนะคะ หมาจะมีจุดช้ำม่วง หรือ ซึม ไข้ขึ้น เลือดจาง ควรรีบไปหาสัตวแพทย์เพื่อรักษานะคะ

surin2550
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 09:14:11 PM »

ขอบคุณความรู้ทั้งหลายเหล่านี้
NUKOB
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 03:16:16 PM »

ขอบคุณมากค่ะ ที่บ้านหาเห็บให้ทุกวัน ก็ไม่รู้มาจากไหนค่ะ

37/4 ม.1 ต.บางโปรง อ.เมือง จ.สมุทรปราการ 10270
Greven
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2011, 09:38:36 AM »

แนะนำอันนี้ครับ

http://rdi.ku.ac.th/bk/03/animal1.html

เวลาใช้แบบ สเปร์ ระวังเข้าตาสุนัขนะครับ ทางที่ดีใช้แบบแชมพูกับตัวสุนัขดีที่สุด
ส่วนแบบสเปร์ใช้พ่นรอบๆบ้านหรือกรงแทน เกือบลืมต้องไปซื้อที่โรงพยาบาลสัตว์เองนะครับ เค้าไม่ีส่ง ร้องไห้

ผมเองอยู่โคราช เวลาไปซื้อทีก็ซื้อทีเยอะเลยไม่งั้นไม่คุ้มไป

Liked By: rangsan_10

มีน้อยใช้น้อย มีมากแบ่งบัน
nanoo
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 07:18:36 PM »

ต้องขอนำไปทดลอง  ใช้ยาหยดของร้านหมอ ไม่หมดซะที  ขอบคุณสำหรับหลาย ๆ วิธี
ที่เพื่อน ๆ มาแชร์ให้ได้รู้ค่ะ  จุมพิต  จุมพิต  จุมพิต
zodiac
*

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 12:04:49 AM »

ไปตามร้านเพ็ทช็อปซื้อยา ไบติคอล (ขวดเล็ก ๆ)ผสมน้ำไม่ต้องเยอะมากนะครับ เพราะยาแรงมาก ใช้ฉีดพ่นบริเวณพื้นที่เค้าอยู่ รวมถึงกำแพงด้านข้างด้วย อาทิตย์ละครั้งติดต่่อกันซักเดือนนึง ในระหว่างนี้ใช้ผสมน้ำหยดสองหยด(ในน้ำสุดท้าย) แล้วอาบให้เค้าครับอาทิตย์ละครั้งเช่นกัน(ระวังเข้าตา) แล้วคอยควบคุมพื้นที่ไม่ให้วิ่งไปเล่นกับตัวอื่น หรือวิ่งไปนอกบ้าน
ยาหยดมีหลายยี่ห้อครับสว่นใหญ่ร้านหมอเป็นขวดเล็ก ๆ25-30 บาท ไม่ค่อยได้ผล เอายี่ห้อ ฟร้อนไลน์หรือเรฟโวรูชั่นเป็นหลอดมาหยดท้ายทอยครับ ช่วยกันหลาย ๆอย่างตามที่บอกมา เดือนเดียวก็หมดแล้วครับ ส่วนไบติคอลถ้าเห็นว่าเห็บหมดแล้วให้ผสมฉีดบริเวณ หรือตามรั้วข้างบ้านที่หมาตัวอื่นชอบมาเดินมานอนใกล้ ๆครับ ประมาณ2-3 อาทิตย์ครั้งเพื่อเป็นการไล่เห็บครับ
ยิ้มเท่ห์

Liked By: ratchy
pompam123
*

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 09:34:02 PM »

เมล็ดน้อยหน่าทุบละเอียด นำน้ำ 9 ส่วน เหล้าขาว 1 ส่วน แช่พอท่วมเมล็ดน้อยหน่าที่ทุบละเอียด 1 คืน แล้วเอาไปพอกที่ตัวสุนัข ที่สำคัญคือฉีดพ่นทั่วบ้านทุกอาทิตย์ค่ะ อันนี้มีคนใช้ได้ผล คอนเฟิร์ม ค่ะ

75cents
*

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 11:51:50 PM »

เมล็ดน้อยหน่าทุบละเอียด นำน้ำ 9 ส่วน เหล้าขาว 1 ส่วน แช่พอท่วมเมล็ดน้อยหน่าที่ทุบละเอียด 1 คืน แล้วเอาไปพอกที่ตัวสุนัข ที่สำคัญคือฉีดพ่นทั่วบ้านทุกอาทิตย์ค่ะ อันนี้มีคนใช้ได้ผล คอนเฟิร์ม ค่ะ
จดๆๆ เจ้าจอห์น เจ้าจัด สบายตัวแระทีนี้ เอิ๊กๆๆ
JEE00
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 11:56:40 AM »

อันนี้ออกจะอัตรายหน่อยนะครับ เคยใช้ที่เถียงนามีหมาของลุงมาเล่นด้วย 4 ตัว หมัดเห็บเพียบ
นั่งไม่ได้เลย พอลุงเดินมาเห็นลุงเลยเอา ฟูราดาน หว่านโดยรอบ ไม่ถึง 3 นาที หายเงียบไปหมดเลยไม่รู้ไปไหน
แต่บริเวณที่อยู่ ไม่มีเห็บ หมัด เลยครับ
paone
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 05:28:36 PM »

ขอแชร์ประสบการณ์  ที่บ้านเมื่อต้นปีก็เยอะเหมือนกัน จนเพื่อนยากจากไป 1 ตัว เหลือ 1 ตัว ทั้งฉีดทั้งพ่น  เห็บจะมาจากธรรมชาติ ไต่เข้ามาหาตัวหมาเลย คุณแม่เป็นคนที่เก็บเห็บให้หมาเก่งมาก  เก็บตอนเช้าจนหมด ตกเย็นมีอีก สุดทางคุณแม่เลยเอาโลชั่นกลิ่นหอมที่คนใช้นี่ล่ะค่ะ แต้มที่ผิวหนังใต้ขนค่ะ แต้มเป็นจุดๆ  รักแร้  ซอกขา ซอกนิ้วเท้า ข้างหู ไหล่  โคนหาง กลางหลัง  แล้วแต่จะแต้ม ถ้าหมาเล็กคงแต้มไม่เยอะ แต่ของเราหมาใหญ่ เลยแต้มมากหน่อย  ลองดูค่ะเพื่อได้ผล  ตอนนี้เจ้าหมีที่บ้านไม่เห็บสักตัวเลยค่ะ

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์