กำจัดหรือไล่ตัวตะเข็บค่ะ

(1/2) > >>

patcha.c:
ตัวที่มันเหมือนตะขาบค่ะ ตัวเล็กๆ เรียกตะเข็บใช่ไหมคะ
เพาะเมล็ดผักและดอกไม้ไว้หลายกระถาง เห็นมันมารุมกินเม็ดกันใหญ่เลย
ถึงว่า ทำไมเม็ดไม่งอกเพิ่งซื้อแท้ๆ  ตอนนี้ก็มีตะเข็บเต็มดินไปทั่วบ้านเลยค่ะ
ช่วยแนะนำวิธีกำจัดหรือไล่แบบธรรมชาติให้ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

Mahajoan:
อ้างจาก: patcha.c ที่ พฤษภาคม 13, 2011, 08:16:39 AM

ตัวที่มันเหมือนตะขาบค่ะ ตัวเล็กๆ เรียกตะเข็บใช่ไหมคะ
เพาะเมล็ดผักและดอกไม้ไว้หลายกระถาง เห็นมันมารุมกินเม็ดกันใหญ่เลย
ถึงว่า ทำไมเม็ดไม่งอกเพิ่งซื้อแท้ๆ  ตอนนี้ก็มีตะเข็บเต็มดินไปทั่วบ้านเลยค่ะ
ช่วยแนะนำวิธีกำจัดหรือไล่แบบธรรมชาติให้ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ 

;Dใจเย็นๆครับ หาอะไรมาคลุมป้องกันสิครับ บางที่ผมเอาขวดใส(น้ำอัดลม) มาตัดก้นออกแล้วเปิดฝา ครอบต้นไม้เอาไว้ มันก็พอช่วยได้น่ะครับ
รอสมาชิกท่านอื่นแนะนำเพิ่มเติมครับ

ADISAK:
ใบมะนาวหรือเปลือกมะนาวครับ ไปขอร้านขายส้มตำข้างบ้านนะครับ หรือจะให้ชัวว์ ก็ กำมะถันครับ บดให้ละเอียดรอบรอบกระถางต้นไม้เรา ลูกชายผมโดนมาแล้ว นอนหลับอยู่ดีๆ พวกไต่มากัดหูซะงั้น

phalikhit:
ไปหาจับคางคกมาปล่อยไว้สักสองสามตัว
ทำบ่อน้ำเล็กๆให้เขาวางไข่ได้
แล้วเขาจะเฝ้าสวนให้คุณไปตลอด

แต่ถ้าไม่มีอาหารกิน(ตะเข็บหมดไป)  เขาก็ไม่อยู่กับคุณนะครับ
เขาสามารถเดินทางได้หลายกิโลเพื่อหาแหล่งน้ำและตามเสียงร้องของตัวผู้
ถ้าตัวผู้ตัวใดตัวหนึ่งพบแหล่งน้ำ มันจะร้องเรียกตัวเมีย 
ทำให้ตัวผู้อืนๆและตัวเมียไปทำเซกซ์หมู่กันที่นั่น

อ้าวโทษที พูดเรื่องตะเช็บ ไหงมาลงที่คางคก

suteera:
ใช้น้ำส้มควันไม้(ผลพลอยได้จากเผาถ่าน) ผสมน้ำอัตราส่วนหนึ่งต่อร้อย (หรือหนึ่งต่อห้าสิบไม่แน่ใจนะ)
ฉีดพ่นบริเวณดิน  ถ้ามีมาก ก็ฉีดพ่นระหว่างพรวนดินจะได้ผลในทางป้องกัน ไม่เฉพาะตัวตะเข็บ  ตัวแมงกะชอน
และใส้เดือนดิน ใส้เดือนฝอยก็หนี

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป