หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตลาดของไก่ดำ  (อ่าน 6216 ครั้ง)
vjplus
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 10:47:40 PM »

คือผมกำลังศึกษา การเลี้ยงไก่ดำ เลยอยากท่านผู้รู้ ช่วยแนะนำเรื่องตลาดหรือความเป็นไปได้ในการทำตลาดด้วยครับ

kaidamkhonkaen
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 08:56:40 AM »

ตลาดตอนนี้มีจำหน่ายแต่บนห้างครับ แต่ในท้องตลาดทั่วไปยังไม่ค่อยมีให้เห็น ความต้องการยังมีอีกเยอะครับเพียงแต่ท่านต้องรู้จักทำตลาดด้วยครับไม่ใช่รอให้ตลาดเข้ามาหา แล้วก็ถามกันว่ามีตลาดมั้ยๆๆอาจจะลองเอาขายตลาดสดแถวบ้าน ร้านอาหาร ช่วงแรกๆ ไม่ต้องเยอะมากวัดความต้องการของตลาดก่อนแล้วค่อยเพิ่มขึ้น ก่อนที่ผมจะขายพันธ์ไก่ผมก็ขายตลาดแถวบ้านน่ะแหละครับ เห็นหมดทุกที และที่สำคัญไก่ดำเป็นอาหารเพื่อสุขภาพครับ มีสารสีดำที่เป็นประโยชน์ ผู้เลี้ยงต้องช่วยกันประชาสัมพันธ์ให้ผู้บริโภคทราบถึงประโยชน์ครับ คือต้องช่วยกันโฆษณานั่นแหละ ว่าสินค้าเรามีดีตรงไหน ตลาดตอนนี้เป็นตลาดพันธ์ุไก่เกษตรกรส่วนใหญ่ซื้อพันธ์ไปเลี้ยงเพื่อขายพันธ์เป็นส่วนใหญ่ครับ คาดการณ์ว่าอีกซัก 2-3 ปีตลาดพันธ์ไก่จะมีมากขึ้น จากตลาดพันธ์ไก่ก็จะลงมาสู่ตลาดเนื้อ ก็จะทำให้เกิดตลาดผู้เพาะเลี้ยงเพื่อขายพันธ์ และตลาดขุนขายเนื้อครับ ตลาดเนื้อเราก็จะเห็นไก่สายพันธ์ต่างๆ  และตลาดปัจจุบันไม่ได้มีเฉพาะในประเทศครับยังมีต่างประเทศที่ต้องการครับ

เทวกฤต.ไก่ดำขอนแก่น
kamisama
*

Virus Alert!!!!!!!

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 09:14:51 AM »

ผมไม่ชอบไก่ดำครับ มันเหม็นมากๆๆ ถึงจะมีประโยชน์ก็เหอะ ไม่ไหวครับยกธงขาว
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 10:11:17 AM »

ความคิดเห็นของคุณ kamisamaเป็นความคิดเห็นที่ดีครับ บางคนที่เคยมาซื้อไก่ไปเลี้ยงจากผม พาแฟนมาด้วยบอกโอ้ยพี่หนูไม่กล้ากินมันดำ ก็มีบ้างครับ แต่ที่บอกว่าเหม็นมากๆๆ เนี่ยถ้าจะไม่ใ่ช่แล้วหล่ะครับ ลองรับประทานดูก่อนนะครับ
แป๊ะจัง
มีที่นิดหน่อยแต่ทำไมเยอะจัง เยอะน๊ะ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 10:45:23 AM »

ยิ้ม ผมเอามาตุ๋นยาจีนครับ ไม่เลยครับไม่เลย ไม่เหลือเลยแม้แต่น้ำครับ โอ้ยแซบหลายเด้อ  ยิงฟันยิ้ม

เลี้ยงไก่งวง ไก่ดำ ไส้เดือนAF กบนาและปลูกผักหวานป่าครับ
229 หมู่8 ต.บ้านเหล่า อ.สูงเม่น จ.แพร่ 54130 โทร086-9217843
kamisama
*

Virus Alert!!!!!!!

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 10:48:01 AM »

ความคิดเห็นของคุณ kamisamaเป็นความคิดเห็นที่ดีครับ บางคนที่เคยมาซื้อไก่ไปเลี้ยงจากผม พาแฟนมาด้วยบอกโอ้ยพี่หนูไม่กล้ากินมันดำ ก็มีบ้างครับ แต่ที่บอกว่าเหม็นมากๆๆ เนี่ยถ้าจะไม่ใ่ช่แล้วหล่ะครับ ลองรับประทานดูก่อนนะครับ

ไก่ดำแท้ กลิ่นคาวมันเหม็นมากนะครับ เคยลองกินแล้วถึงบอกครับไม่ไหวๆๆๆๆๆ  ไก่ดำแท้ ที่ทำยาจริงๆๆ ต้องดำทุกรูขุมขนครับบบ หายากด้วย ถ้าเป็นไก่ผสมแล้วไม่รู้ครับ เพราะผมลองแบบของแท้จากจีน ยอมยกธงครับ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 11:17:11 AM »

ที่คุณรับประทานคงเป็นซุปไก่สกัดมีคาวบ้างครับแต่ไม่ึึถึงกับเหม็น ไก่ดำที่ขายอยู่บนห้างก็เป็นพันธ์แท้ครับ  ลองเอามารับประทานดูนะครับ แต่้ถ้าชอบแบบรสชาดแบบไก่บ้านก็ต้องเป็นสายภูพานและสายเหนือครับ แท้ไม่แท้ทดสอบสายพันธ์ด้วยการ Test cross ครับ

Liked By: HATORIHUNSO
vjplus
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 01:37:48 PM »

ตลาดตอนนี้มีจำหน่ายแต่บนห้างครับ แต่ในท้องตลาดทั่วไปยังไม่ค่อยมีให้เห็น ความต้องการยังมีอีกเยอะครับเพียงแต่ท่านต้องรู้จักทำตลาดด้วยครับไม่ใช่รอให้ตลาดเข้ามาหา แล้วก็ถามกันว่ามีตลาดมั้ยๆๆอาจจะลองเอาขายตลาดสดแถวบ้าน ร้านอาหาร ช่วงแรกๆ ไม่ต้องเยอะมากวัดความต้องการของตลาดก่อนแล้วค่อยเพิ่มขึ้น ก่อนที่ผมจะขายพันธ์ไก่ผมก็ขายตลาดแถวบ้านน่ะแหละครับ เห็นหมดทุกที และที่สำคัญไก่ดำเป็นอาหารเพื่อสุขภาพครับ มีสารสีดำที่เป็นประโยชน์ ผู้เลี้ยงต้องช่วยกันประชาสัมพันธ์ให้ผู้บริโภคทราบถึงประโยชน์ครับ คือต้องช่วยกันโฆษณานั่นแหละ ว่าสินค้าเรามีดีตรงไหน ตลาดตอนนี้เป็นตลาดพันธ์ุไก่เกษตรกรส่วนใหญ่ซื้อพันธ์ไปเลี้ยงเพื่อขายพันธ์เป็นส่วนใหญ่ครับ คาดการณ์ว่าอีกซัก 2-3 ปีตลาดพันธ์ไก่จะมีมากขึ้น จากตลาดพันธ์ไก่ก็จะลงมาสู่ตลาดเนื้อ ก็จะทำให้เกิดตลาดผู้เพาะเลี้ยงเพื่อขายพันธ์ และตลาดขุนขายเนื้อครับ ตลาดเนื้อเราก็จะเห็นไก่สายพันธ์ต่างๆ  และตลาดปัจจุบันไม่ได้มีเฉพาะในประเทศครับยังมีต่างประเทศที่ต้องการครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 02:50:50 PM »

ยินดีครับผม ขอให้ประสบความสำเร็จในการเลี้ยง ร่ำรวยๆๆๆครับ
tantai nkp
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 08:38:49 PM »

ไก่ดำคาวหรือครับ ถ้าไก่ดำคาว ไก่อื่นก็ต้องคาวด้วยนะผมว่า  ที่คาวนะซุปไก่สกัดที่เป็นขวดหรือเปล่าครับ อันนนั้นนะคาวจริงๆๆครับรับรอง  แต่ถ้าเป็นไก่ดำมันไม่คาวหรอกครับ แต่ถ้าคาวเพราะการปรุงแต่ง ด้วยเครื่องยาจีน อันนั้นแล้วแต่บุคคล แต่รับรองว่าไก่ดำอร่อยครับ
pichet2553
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 02:42:46 PM »

สนใจอยากเลี้ยง ไม่ทราบว่าจะหาพันธุ์ได้จากที่ไหน
vjplus
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 07:47:16 PM »

ตอนนี้ผมได้มาสองสายพันธุ์แล้ว มีทั้งสายมองโกเลีย และสายเหนือ(ยูนาน)  เป็นไก่อายุประมาณ 6 เดือนแล้ว รวมแล้วสองชุด
แล้วยังมีไก่รุ่นเป็นสายเหนืออีกพอควร   คงต้องติดตามผลงานกันต่อไปแล้วมีโอกาสจะมาบอกกล่าวกับเพื่อนๆ สมาชิก
roj 04
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 08:47:33 PM »

ผมเลี้ยงอยู่สระบุรีต้องการขายยกเล้าเลย พอดีไม่มีเวลาเลี้ยงแล้ว ใครสนใจโทรมาได้เลยนะครับ 085-9833364 ไก่เป็นพ่อแม่พันธุ์แล้วครับ
yutbanhad
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 11:35:00 PM »

ตอนนี้ผมเพิ่งเริ่มต้นเลี้ยงครับมีไก่สายพันธุ์กาญจน์อายุ 90 วันอยู่ 22 ตัว 50 วัน 20 ตัวกะว่าจะคัดพันธุ์ครับมีคำแนะนำในการเลือกไหมครับ ผมเลี้ยงอยู่ อ.บ้านแฮดครับ
vjplus
*

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 10:09:29 PM »

ไม่ทราบว่าราคาที่ได้มาเป็นไงบ้าง แล้วต้องขอโทษจริงๆ ไม่ทราบว่าบ้านแฮด อยู่จังหวัดไหนครับ
ส่วนเรื่องไก่สายกาญ  โดยนิสัยค่อนข้างเชื่องช้า มันก็มีทั้งดี และด้อย ในตัวมันเอง  ดีก็คือไม่หนีไปไหนง่าย สิ่งที่ควรคือควรหาไก่จากที่อื่นมาสับสายพันธุ์  หรืออาจจะไขว้สายพันธุ์  ป้องกันเลือดชิด และไก่จะแข็งแรงขึ้นเยอะ ไม่ป่วยง่าย

winbon
*

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 01:06:00 AM »

ผมเลี้ยงไก่ดำอยู่ อู่ทอง สุพรรณบุรี สายพัน ภูพาน ครับใครสนใจคุยกันได้ครับ ตอนนี้กำลังไข่แล้วครับ ไก่สวยแข็งแรงครับ
0855551246 วิน ครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์