หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการซื้อ เมล็ดหญ้ามาเลเซีย หรือหญ้านวลน้อย ซื้อได้ที่ไหน  (อ่าน 3579 ครั้ง)
nanglae sweet
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 01:49:54 PM »

ไม่รู้ไว้หัวข้อไหน ยังไงขอลงตรงนี้อีก  หากผิดขออภัยครับ

...ว่า..ต้องการซื้อ เมล็ดหญ้ามาเลเซีย หรือหญ้านวลน้อย ซื้อได้ที่ไหน

thanusak1@gmail.com

vud
staff
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 06:11:01 PM »

ยังไม่เคยเห็นมีไครผลิตเมล็ดหญ้าทั้งสองชนิดนี้จำหน่ายเลยครับ  มีแต่ซื้อต้นมาปลูกต่อๆกันไป
FreeMan
ชีวิตที่โหยหากับเวลาที่รอคอย
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 09:52:24 PM »

ถ้าต้องการปลูกนาหญ้าปริมาณเยอะน่าจะลองสอบถามพวกเกษตรกรที่ทำนาหญ้าดูนะครับ
แถวๆ นิมิตรใหม่-มีนบุรี หรือ รังสิต-นครนายก และ ลำลูกกา เห็นมีนาหญ้าอยู่หลายที่เขา
น่าจะมีแหล่งซื้อ เมล็ดพันธ์หรือขอแบ่งจากเขาได้นะครับ

แต่ถ้าจะปลูกเพื่อคลุมดิน ผมว่าซื้อเป็นแผ่นมาฉีกเป็นต้นๆแยกปลูก แบบการดำนาข้าวก็ได้
ครับแตกกอเร็วมาก รดน้ำช่วงแรกๆ วัน เว้น 3 วัน โตเร็วไม่ตายงายๆครับ ยิ่งหญ้ามาเลย์
บ้านผมปลูกไว้ รากหนาแน่นมาก ถอนทิ้งบริเวณโคนต้นไม้ ไม่ถึง 2 อาทิตย์มันก็แตกกอ
เข้าไปใหม่ ยิ่งหน้าฝนยิ่งงาม

มนุษย์อยู่ไม่ได้ ถ้าขาดธรรมชาติ แต่ธรรมชาติจะอยู่ได้อย่างดี ถ้าไม่มีมนุษย์
nanglae sweet
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 10:34:47 PM »

คุณ Vud และ คุณ Freeman ขอบคุณมากครับ  ที่ให้คำแนะนำ
   จะทำตามวิธี ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์