หน้า: 1 ... 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 [26] 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 ... 51   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนมะนาว-มะกรูดในฝัน ตามแนวความคิดท่านอาจารย์ รวี เสรฐภักดี  (อ่าน 346297 ครั้ง)
ชาย ท่ายาง
ผจก.สวนมะนาว
seller
*

ให้สุขแก่ท่าน สุขนั้นถึงตัว

« ตอบ #400 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 01:11:06 PM »

มะนาวท่านชาย โดนเหมือนผมเลยครับ แต่ของผมเด็ดทิ้งยกสวนเลยครับ ปวดใจหมดอาลัยตายยากไปพักใหญ่

แทนที่จะได้เงินหมื่น เหลอแค่เงินพัน ชอกช้ำจริงๆ

ก็ต้องเน้นการดูแลสักหน่อยครับช่วงติดผลอ่อน ยังไงต้นยังอยู่ครับ ปีนี้จัดหนักเลย โชคดีครับ  ยิ้มเท่ห์

Liked By: sompol, prml

hotboy
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #401 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 01:57:07 PM »

มะนาวท่านชาย โดนเหมือนผมเลยครับ แต่ของผมเด็ดทิ้งยกสวนเลยครับ ปวดใจหมดอาลัยตายยากไปพักใหญ่

แทนที่จะได้เงินหมื่น เหลอแค่เงินพัน ชอกช้ำจริงๆ

น่าเสียดายไม่น่าเด็ดทิ้งเลยครับ....ตีเป็นมะนาวตกกละ ......หรือมะนาวเหลืองก็ได้ครับ กิโลกรัมละ 60 บาท ...ไซส์นี้ ประมาณ 20 ลูกต่อหนึ่งกิโลกรัม ก็ประมาณลูกละ 3 บาท นะครับ........

Liked By: sompol
ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #402 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 10:31:46 PM »

น่าเสียดายไม่น่าเด็ดทิ้งเลยครับ....ตีเป็นมะนาวตกกละ ......หรือมะนาวเหลืองก็ได้ครับ กิโลกรัมละ 60 บาท ...ไซส์นี้ ประมาณ 20 ลูกต่อหนึ่งกิโลกรัม ก็ประมาณลูกละ 3 บาท นะครับ........

ตามนั้นครับคุณ hotboy สวนผมเจ้าของสวนเอาเป็นมะนาวโลถ้าเพลี้ยลงมาก แต่ช่วงนี้หมดแล้วต้องรอรุ่นหน้า ยิงฟันยิ้ม ;Dทางคุณเห็นว่านับเงินจนตะคริวกินมือเลยจริงเปล่าครับ ยิ้มเท่ห์

Liked By: sompol, satite

hotboy
*

« ตอบ #403 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 10:06:28 AM »

ตามนั้นครับคุณ hotboy สวนผมเจ้าของสวนเอาเป็นมะนาวโลถ้าเพลี้ยลงมาก แต่ช่วงนี้หมดแล้วต้องรอรุ่นหน้า ยิงฟันยิ้ม ;Dทางคุณเห็นว่านับเงินจนตะคริวกินมือเลยจริงเปล่าครับ ยิ้มเท่ห์
สวนผมเก็บหมดช่วงปลายเดือนมีนาคมแล้วครับ ......เบอร์เล็กสุด 2 บาทกว่า ....เบอร์ใหญ่สุด เกือบ 7 บาท......ส่วนมะนาวตกกละ หรือมะนาวเหลืองผมส่ง กิโลละ 65 บาท.....ช่วงมะนาวแพงปีนี้ เก็บได้หลักร้อย ตะกร้าครับ .....แต่ก็ไม่เท่ากับปีที่ผ่านมาทำได้มากกว่านี้ครับ ......บนไว้ว่า ถ้าได้เลขเจ็ดหลักจะจ้างวงดนตรีมาแก้บน.....ปีนี้เลยอดแก้บนครับ..... ยิ้มเท่ห์

Liked By: sompol, satite
ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #404 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 07:23:33 PM »

สวนผมเก็บหมดช่วงปลายเดือนมีนาคมแล้วครับ ......เบอร์เล็กสุด 2 บาทกว่า ....เบอร์ใหญ่สุด เกือบ 7 บาท......ส่วนมะนาวตกกละ หรือมะนาวเหลืองผมส่ง กิโลละ 65 บาท.....ช่วงมะนาวแพงปีนี้ เก็บได้หลักร้อย ตะกร้าครับ .....แต่ก็ไม่เท่ากับปีที่ผ่านมาทำได้มากกว่านี้ครับ ......บนไว้ว่า ถ้าได้เลขเจ็ดหลักจะจ้างวงดนตรีมาแก้บน.....ปีนี้เลยอดแก้บนครับ..... ยิ้มเท่ห์

วันนี้ขายได้ลูกละ 4.3 บาทเอง เอาใหม่ เอาใหม่ ก.ค.-ส.ค. นี้จัดหนักแน่ จะลองบนดูครับเผื่อได้บ้างโชคดีครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

lhan
*

« ตอบ #405 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 02:07:26 PM »

รบกวนขอที่อยู่และเส้นทางที่สวนได้มั้ยค่ะ จะเดินทางไปช่วงสงกรานต์ค่ะ

terdsak
ถูกแบน
*

« ตอบ #406 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 06:12:46 PM »

จากรูป 

ต้นตอเป็นมะนาวพันธุ์ใด 

เเละ กิ่งพันธุ์ดี  ที่นำมาเสียบ   ยอด   เป็น  มะนาวพันธุ์ใดครับ

Liked By: กัญจน์

มุมเเสตมป์ไทย  ควรเเก่การสะสม
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=27108.0
ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #407 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 01:03:16 AM »

รบกวนขอที่อยู่และเส้นทางที่สวนได้มั้ยค่ะ จะเดินทางไปช่วงสงกรานต์ค่ะ

สวนใกล้จะเสร็จสมบูรณ์แล้วครับประมาณต้นเดือนหน้าผมถึงจะให้มาเยี่ยมชมแลกเปลี่ยนความรู้และข้อมูลกัน อยากให้มาแล้วได้อะไรมากๆและเต็มตาเต็มอารมณ์หน่อยครับ ขอบคุณที่สนใจ โชคดีครับ ยิ้มเท่ห์

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #408 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 01:05:50 AM »

จากรูป 

ต้นตอเป็นมะนาวพันธุ์ใด 

เเละ กิ่งพันธุ์ดี  ที่นำมาเสียบ   ยอด   เป็น  มะนาวพันธุ์ใดครับ

ในรูปเป็นการทาบกิ่งครับ ต้นตอเป็นเลมอนส่วนต้นพันธุ์เป็นมะกรูดครับอาจารย์ สุขสันต์วันสงกรานต์ครับ  ยิ้มเท่ห์

eight
*

« ตอบ #409 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 11:55:21 AM »

มาศึกษา ขอบคุณมากครับ......

ดัน อึ๊บ..... ยิ้มเท่ห์

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #410 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 09:46:33 PM »

มาศึกษา ขอบคุณมากครับ......

ดัน อึ๊บ..... ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณมากครับมีป๋าดันแล้วนึกว่าจะไม่มีใครมาเยี่ยมซะแล้ว โชคดีครับ  ยิ้มเท่ห์

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #411 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 08:50:52 PM »

ดึงจากกระดานถาม-ตอบมารวมไว้ที่นี่ดีกว่าเพราะเดี๋ยวรกกระดานเขา

เมื่อวันที่ 1 ที่ผ่านมาผมปลูกมะนาวในวงซีเมนต์ครับ คลายเครียดนิดหน่อย เอาไว้ประดับบารมีด้วยครับก็เริ่มจากวัสดุกันเลยตามภาพครับ แต่มีอย่างอื่นเพิ่มเติมด้วยจะมาต่อทีหลังนะครับ

Liked By: sompol, plutoprophet

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #412 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 08:51:20 PM »

ต่อครับก็ถมๆมันเข้าไป ขอเรียนว่าอย่างงและตกใจว่าผมกำลังวิปลาสครับว่าวัสดุอะไรที่ผมเอามาใส่เพื่อปลูกมะนาวในวงซีเมนต์คือไม่มีในตำรา ที่ผมไม่เคยกล่าวถึงเพราะไม่มีคนถาม

เก็บคำถามไว้ในใจครับถ้าอึดอัดก็ทิ้งคำถามไว้จะมาตอบให้ จะอัพให้ดูอีกครับแต่ก็ไม่มากแป๊บเดียวก็เสร็จ

Liked By: iple, satite, plutoprophet

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #413 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 08:51:44 PM »

และถ้าผมจะทำต้องออกมาลักษณะนี้ครับแต่ผมไม่ได้ทำเพราะวัตถุประสงค์ผมมีอยู่ในใจแล้วแต่ต้องใช้เวลาครับ
(สถานที่ ศูนย์วิจัยและพัฒนาไม้ผลเขตร้อน สถาบันวิจัยและพัฒนากำแพงแสน มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ วิทยาเขตกำแพงแสน)

ขอบคุณและโชคดีนะครับ  ;

Liked By: sompol, satite, plutoprophet

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #414 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 08:52:33 PM »

วัสดุที่ใช้ปลูกรายนามตามนี้ครับ
1.ก้อนอิฐบล็อคที่ทุบจากการรื้อบ้าน
2.ก้อนหินก้อนใหญ่ๆลงยันต์ 5 แถวกันแตก
3.กาบมะพร้าวไม่ต้องสับ ได้จากที่เหลือจากการทำกับข้าวหลายๆมื้อรวมกัน

4.แกลบดิบ
5.ถ่านแกลบ(ตั้ม 081-5714465, แตน089-0624332)ผมชอบครับสองท่านนี้นิสัยดี น่ารักมากราคาไม่แพงด้วยเป็นกันเอง จะว่าโฆษณาก็ได้ครับ แต่ของเค้าดีจริงๆ  ยิ้ม
6.ทรายหยาบ(ทรายก่อสร้าง)
7.ขี้วัวเก่าจริงๆหรือปุ๋ยหมักเก่า
8.ขุยมะพร้าว
9.ดิน 1 ถังเล็กๆ(ที่จริงไม่อยากใส่ แต่เจ้าของสวนทักเลยจัดสักนิด)
สงสัยถามมาได้ครับ

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #415 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 08:53:25 PM »

วัสดุที่ใช้ปลูกรายนามตามนี้ครับ
1.ก้อนอิฐบล็อคที่ทุบจากการรื้อบ้าน
2.ก้อนหินก้อนใหญ่ๆลงยันต์ 5 แถวกันแตก
3.กาบมะพร้าวไม่ต้องสับ ได้จากที่เหลือจากการทำกับข้าวหลายๆมือรวมกัน

4.แกลบดิบ
5.ถ่านแกลบ(ตั้ม 081-5714465, แตน089-0624332)ผมชอบครับสองท่านนี้นิสัยดี น่ารักมากราคาไม่แพงด้วยเป็นกันเอง จะว่าโฆษณาก็ไ้ด้ครับ แต่ของเค้าดีจริงๆ  ยิ้ม
6.ทรายหยาบ(ทรายก่อสร้าง)
7.ขี้วัวเก่าจริงๆหรือปุ๋ยหมักเก่า
8.ขุยมะพร้าว
9.ดิน 1 ถังเล็กๆ(ที่จริงไม่อยากใส่ แต่เจ้าของสวนทักเลยจัดสักนิด)
สงสัยถามมาได้ครับ

แล้วฟางข้าว ใช้เป็นส่วนผสมได้ไหมครับ 
อีกอย่างบางท่านบอกเอาฟางมาคลุมทีโคนต้นมะนาวแล้วเป็นแคงเกอร์ หรือฟางเป็นสาเหตุ นั้น จริงหรือเท็จ ครับ
ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์

ได้ครับแต่ควรเป็นฟางที่ทิ้งไว้จนย่อยสลายตัวแล้ว ส่วนเรื่องเอามาคลุมโคนต้นแล้วเป็นแคงเกอร์นี่มีทั้งจริงและไม่จริงอยู่ที่ตัวคนปลูกครับ ถ้าคลุมแล้วบริเวณโคนต้นมีการตัดแต่งกิ่งที่อยู่ใกล้หรือติดดินออกอันนี้รับรองไม่มีปัญหาเพราะโคนต้นจะโล่งไม่มีความชื้นสะสมแบคทีเรียแซนโทโมนาสจะเจริญเติบโตและสิงสู่อยู่บริเวณที่มีความชื้นสูงและถ้าเราตัดแต่งกิ่งหรือใบที่มีเชื้อตัวนี้อยู่แล้วทิ้งใกล้ๆดินบริเวณโคนต้นเมื่อมีฝนตกละอองน้ำกระเด็นขึ้นมาโดนใบอ่อน หรือลมฝนก็สามารถพัดพาเอาเชื้อตัวนี้กลับขึ้นมาได้เพราะงั้นเวลาตัดแต่งเขาถึงให้เอาส่วนที่เป็นโรคออกไปกำจัดให้ห่างจากแปลงปลูกครับ หากเราดูแลมีการตัดแต่งก่อนเข้าฝนมีการพ่นด้วยคอปเปอร์เชื้อตัวนี้ไม่ใช่ปัญหาหนักอกหนักใจหรือกลัวกันจนขนหัวลุกอย่างที่เขาปั้นแต่งขึ้นมาเพื่อผลทางการค้าครับ และส่วนรากจะไม่เป็นแคงเกอร์(ยกเว้นในห้องทดลองปฏิบัติการ) ส่วนที่มีอายุมากเช่นลำต้น ใบ ผลแก่ ก็เป็นได้ยากหากไม่มีบาดแผล ที่รากไม่เป็นโรคนี้ผมสันนิษฐานว่าเกิดจากบริเวณรากจะมีเชื้อราอยู่ตัวนึงที่เหมือนเกราะป้องกันครับ แต่เชื้อรานี้ถ้าขึ้นมาเหนือดินมักมีอายุไม่นาน เพราะฉะนั้นใช้คอบเปอร์ดีที่สุดครับได้ธาตุทองแดงด้วย โชคดีครับ  ยิ้มเท่ห์

Liked By: sompol, satite, plutoprophet

หน้า: 1 ... 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 [26] 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 ... 51   ขึ้นบน
  พิมพ์