หน้า: 1 ... 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 [42] 43 44 45 46 47 48 49 50 51   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนมะนาว-มะกรูดในฝัน ตามแนวความคิดท่านอาจารย์ รวี เสรฐภักดี  (อ่าน 346379 ครั้ง)
ชาย ท่ายาง
ผจก.สวนมะนาว
seller
*

ให้สุขแก่ท่าน สุขนั้นถึงตัว

« ตอบ #656 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 01:34:15 PM »

อยากถามคุณชายท่ายางครับ จากประสบการณ์คุณชายแนะนำหน่อยว่าถ้าปลูกนอกฤดูเพื่อการค้ามะนาวพันธุ์อะไรน่าปลูกที่สุดครับ

นอกฤดูถ้าหากเราเข้าใจถึงระบบและวิธีการทำ ทุกสายพันธุ์สามารถขายได้หมดครับแม้แต่ตาฮิติก็ยังพอขายได้ แต่ถ้าเอาแบบปลูกแล้วได้เปรียบชาวบ้านเขาที่สุดแป้นรำไพหรือแป้นพวงครับขายได้ตลอด และ 2 ตัวนี้ตอบสนองต่อสารแพคโคบิวทราโซลดีมากเมื่อเราพ่นทางใบในช่วงบังคับไม่ให้แตกยอด ที่สวนผมปลูกประมาณตอนนี้เหลือเกือบ 600 ต้นทำนอกฤดูซะ 400 กว่าทั้งพิจิต1,แจ่มจำรัส,แป้นจริยา,บุญบันดาล ผลที่ออกมาน่าพอใจมากครับพิจิต1ที่ว่าขายยากในฤดูพอทำนอกฤดูแล้วปรับสูตรปุ๋ยก่อนเก็บตอนนี้ราคาไม่ต่ำกว่า 4 บาทจากหน้าสวนแล้วหลังจากนี้ราคาน่าจะไปแตะที่ 4-6 บาทจากหน้าสวนได้ไม่ยากครับ ถ้าให้ผมแนะนำแป้นรำไพหรือแป้นพวงเป็นตัวเลือกแรกๆที่ผมแนะนำครับ โชคดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2013, 08:13:53 PM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

roj1626
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #657 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 01:33:20 AM »

ขอถามหน่อยคับคุณชาย  ในวีดีโอที่ไวด์บอร์ด   PB2   1      PB2    2     คืออะไรคับ
และสูตรของคูณชาย  ใช้แพดโคล    ด้วยใช่ไหมคับ  ช่วงไหนกี่ครั้ง   และก่อนเปิดตาดอก
ต้องตัดปลายยอดหรือเปล่า  เพราะดอกที่ดีที่ส่ดคือดอกที่มีมาพร้อมกับยอดใหม่ใช่ไหมคับ
ในวีดีโอที่ผมเข้าใจคือ  เดือน7-8ตัดยอด  แล้วทำใบใหม่ให้ได้2 ชุดที่ 15วันและ60 วัน
และงดน้ำ7-10วัน ถ้าฝนตกจะทำไงคับ  และต้นมะนาวจะมีเวลาสะสมอาหารพอหรือคับ
ขอขอบคุณมากๆคับ    และก็สวัสดีคับ
punny
*

« ตอบ #658 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 09:16:43 AM »

ยิ้มเท่ห์ คุณชายพอทราบเรื่องการขายมะนาวเป็นกิโลบ้างไหมครับ เขาคัดเกรดกันอย่างไรหรือครับ ขอความรู้เรื่องตลาดหน่อยครับ

อยากจนให้ซื้อหวย อยากรวยให้ซื้อจอบ...
ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #659 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 06:45:08 PM »

ขอถามหน่อยคับคุณชาย  ในวีดีโอที่ไวด์บอร์ด   PB2   1      PB2    2     คืออะไรคับ
และสูตรของคูณชาย  ใช้แพดโคล    ด้วยใช่ไหมคับ  ช่วงไหนกี่ครั้ง   และก่อนเปิดตาดอก
ต้องตัดปลายยอดหรือเปล่า  เพราะดอกที่ดีที่ส่ดคือดอกที่มีมาพร้อมกับยอดใหม่ใช่ไหมคับ
ในวีดีโอที่ผมเข้าใจคือ  เดือน7-8ตัดยอด  แล้วทำใบใหม่ให้ได้2 ชุดที่ 15วันและ60 วัน
และงดน้ำ7-10วัน ถ้าฝนตกจะทำไงคับ  และต้นมะนาวจะมีเวลาสะสมอาหารพอหรือคับ
ขอขอบคุณมากๆคับ    และก็สวัสดีคับ

pbz1,2 คือการพ่นครั้งที่ 1และ 2 ครับ ของผมได้รับการอบรมจากท่านอาจารย์รวีก็ใช้ด้วยครับ ส่วนการงดน้ำถ้าเราใช้ปุ๋ยสูตรที่มีตัวหลังสูงอย่าง 15-5-20,8-24-24,13-13-21หรือ 0-0-50,0-0-60 แล้วไม่ต้องงดน้ำก็มีดอกครับเพราะช่วงที่ผมกำลังงดน้ำฝนตกตลอด สรุปคือชุดนี้ผมไม่ได้งดน้ำเลยครับ หลักการที่อาจารย์สอนทุกปัจจัยที่ใช้จะส่งเสริมการติดดอกและผลทั้งหมดครับจะใช้หลายอย่างเข้าช่วย ส่วนการปลูกในวงซีเมนต์จะมีจุดมุ่งหมายหลักคือการงดน้ำส่วนเรื่องสูตรปุ๋ยที่ใส่ส่วนมากจะเน้นที่ตัวกลางคือฟอสฟอรัสที่สูง อันนี้ก็แล้วแต่ความเชื่อครับ รัยัเวลาการสะสมอาหาร 60 วันผมว่ามากพอครับเพราะที่สวนผมดอกออกมากระจายอย่างที่เห็นครับ โชคดีครับ

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #660 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 06:47:26 PM »

ยิ้มเท่ห์ คุณชายพอทราบเรื่องการขายมะนาวเป็นกิโลบ้างไหมครับ เขาคัดเกรดกันอย่างไรหรือครับ ขอความรู้เรื่องตลาดหน่อยครับ

เรื่องการชั่งเป็นกิโลจะเป็นบางพื้นที่ครับเพราะขายง่ายไม่ต้องคัดลูก เล็ก-ใหญ่จับชั่งกิโลเลย แต่ที่ท่ายางจะคัดไซส์ครับผิวบางใสเรี่ยมจับนิ่มมือแม่ค้าจะชอบ ถ้าให้ผมบอกผมชอบแบบชั่งกิโลมากกว่า โชคดีครับ

Liked By: kwanbanna, pooyailee, sompol

roj1626
*

« ตอบ #661 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 02:49:55 AM »

ขอขคุณคับ  รบกวนอีกนิดคับ  คือ pbz 1    pbz 2   พ่นอะไรบ้างคับ
แล้วกดใบอ่อนด้วยวิธีไหนคับ   อยากรู้จิงๆๆคับ
 ยาฆ่าหนอนต่างๆมีตัวไหนไม่ใช้ส่วนประกอบน้ำมันบ้างคับ
ขอบพระคุณมากๆคับ

Liked By: kwanbanna, pooyailee
punny
*

« ตอบ #662 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 10:53:14 AM »

เรื่องการชั่งเป็นกิโลจะเป็นบางพื้นที่ครับเพราะขายง่ายไม่ต้องคัดลูก เล็ก-ใหญ่จับชั่งกิโลเลย แต่ที่ท่ายางจะคัดไซส์ครับผิวบางใสเรี่ยมจับนิ่มมือแม่ค้าจะชอบ ถ้าให้ผมบอกผมชอบแบบชั่งกิโลมากกว่า โชคดีครับ
ขอบคุณครับ ดีครับถ้างั้นคุณชายคิดว่ามะนาวท่ายางควรจะขายกิโลเท่าไหร่ดีครับในเวลาทั้งในและนอกฤดู จะขอความเห็นจากคุณชายช่วยตั้งราคามาหน่อย(แต่ยังคงไว้ซึ่งคุณภาพตามแบรนด์ท่ายางนะครับ) แล้วถ้าหากขายเป็นคัดไซส์และขายตามขนาดต่างๆราคากี่บาทต่อลูกครับ ขอทั้งในและนอกฤดูเช่นเดียวกันครับ

อยากจนให้ซื้อหวย อยากรวยให้ซื้อจอบ...
ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #663 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 02:14:45 PM »

ขอขคุณคับ  รบกวนอีกนิดคับ  คือ pbz 1    pbz 2   พ่นอะไรบ้างคับ
แล้วกดใบอ่อนด้วยวิธีไหนคับ   อยากรู้จิงๆๆคับ
 ยาฆ่าหนอนต่างๆมีตัวไหนไม่ใช้ส่วนประกอบน้ำมันบ้างคับ

ต้องคุยกันนานครับบอกคร่าวๆคือ เริ่มตัดยอดมะนาวเรานับเป็นวันที่ 1 จะวันที่เท่าไหร่ของเดือน(ยกเว้นวันเบาๆ)ก็แล้วแต่ให้นับวันที่เราตัดยอดเป็นวันที่ 1 นับไปอีกถึงวันที่ 15 ให้พ่นพาโคบิวทราโซลครั้งแรกครับนับต่อไปอีกจนถึงวันที่ 60 ก็เป็นเดือนที่ 2 ก็พ่นครั้งที่ 2 ครับแต่รายละเอียดปลีกย่อยเรื่องการปรับสูตรปุ๋ยเป็นโยกหย้าและหลังเราก็ต้องเข้าใจครับเพราะตัว PBZ คือออร์โมนชะลอการเจริญเติบโตช่วยหยุดไม่ให้ยอดอ่อนแทงออกมาใหม่ในช่วงวันที่ 45-50 วันคือเราต้องลดการเจริญทางด้านกิ่งใบให้อายุยอดถึง 90 วันครับตัว PBZ จะเป็นพระเอกตามท้องเรื่องของเรื่องนี้แต่เราก็ต้องใช้ปัจจัยอื่นเข้าร่วมด้วยประกอบกันโอกาสของการติดดอกจะสูงมากครับ มีหลายท่านที่นำวิธีการพ่นสาร PBZ ไปใช้แล้วบอกว่าไม่ได้ผลต้องดูอย่างอื่นประกอบไม่ใช้ว่าใช้สารตัวนี้พ่นแล้วจะได้ดอกเสมอไปครับส่วนยาฆ่าหนอนกับมะนาวไม่ค่อยมีผลมากไม่ต้องกังวลครับสวนผมส่วนมากก็อะบาเม็กติน ไซเปอร์เมทริน คาบาริล มาลาไธออนครับ โชคดีครับ

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #664 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 02:20:31 PM »

ขอบคุณครับ ดีครับถ้างั้นคุณชายคิดว่ามะนาวท่ายางควรจะขายกิโลเท่าไหร่ดีครับในเวลาทั้งในและนอกฤดู จะขอความเห็นจากคุณชายช่วยตั้งราคามาหน่อย(แต่ยังคงไว้ซึ่งคุณภาพตามแบรนด์ท่ายางนะครับ) แล้วถ้าหากขายเป็นคัดไซส์และขายตามขนาดต่างๆราคากี่บาทต่อลูกครับ ขอทั้งในและนอกฤดูเช่นเดียวกันครับ

ตอบยากครับขึ้นอยู่กับดีมานด์ของตลาดคือผู้บริโภคและปริมาณของมะนาวที่ออกมาในแต่ละช่วงซึ่งก็มีปัจจัยหลายอย่าง บางครั้งในฤดูก็มีราคาที่ดีในบางช่วงบางสวนจึงทำออกมาแต่มะนาวทะวายออกทั้งปี แต่ตลอดระยะเวลาเป็นสิบปีที่ผ่านมาราคามะนาวในฤดูยังไงก็ราคาแพงสู้นอกฤดูไม่ได้ครับ ราคานอกฤดูเอาแบบที่เห็นๆก็ประมาณ 5 เท่าของราคาในฤดูอย่างในฤดู 60 ส.ต./ผลหรือร้อยละ 60 บาทแต่อาทิตย์ที่ผ่านมาราคามะนาวนอกฤดูที่ผมขายได้ยราคาอยู่ที่ 3.50-4 บาท/ผลครับต่างกันมาก ส่วนจะดูเรื่องราคาที่แน่นอนต้องเช็ควันต่อวันอย่างเว็บไซต์4 มุมเมืองครับจะทราบราคาในแต่ละวัน แต่ราคาของลูกให้ใหญ่ไว้ก่อนเป็นดีที่สุดครับอย่างของพี่ฟาร์มงัวยิ้ม โชคดีครับ

นี้พึ่งลงมือทำครับวันนี้ทำมืดไปหน่อยได้ 100 กว่าต้นกะทำไว้ซัก 1000-1500 กิ่งมีคนสั่งกิ่งไว้หลายร้อยเหมือนกันสงสัยเห็นลูกมะนาวของผมแล้วเกิดความอยาก ที่เหลือเตรียมไว้ลงแปลงที่ว่างอีกประมาณ 2 ไร่คราวนี้ไม่อยู่ในท่อแล้วครับอีกซัก 2 เดือนคงได้ปลูกถ้าไม่ลืมอีกพรุ่งนี้จะเอาลูกมาให้ชมครับ

แป้นรำไพครับ 8 ลูกโล

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #665 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 02:21:18 PM »

รู้สึกว่าการทำนอกฤดูจะทำให้ท่านเจ้าของสวนมีปัญหาครับเพราะผมทำไม่เหมือนชาวบ้านเขาตอนที่เขามีในฤดูผมไม่มีเก็บครับร้อยละ 60-70 บาท ผมนั่งมองเขาเก็บ แต่พอช่วงนอกฤดูลูกละ 4-5 บาทเขาไม่มีเก็บสวนผมดันมีให้เก็บตอนนี้เขานั่งมองผมเก็บครับ ทำให้ตอนนี้เจ้าของสวนมีปัญหาคือเขินอายเวลาที่เก็บมะนาวขายครับ ซึ่งผมก็ไม่รู้จะทำยังไงแต่ท่านเจ้าของสวนสั่งเบาๆว่าปีนี้ให้เว้นแป้นรำไพไว้ให้ติดในฤดูบ้างเวลาเก็บจะได้เหมือนเพื่อนเขา ผมก็ต้องมานั่งนึกว่าที่ผมทำมะนาวนอกฤดูนี่มันดีหรือเปล่าฟะบอกตามตรงผมล่ะมึน(เดี๋ยวต้องโทรไปถามท่านอาจารย์รวี) โชคดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2013, 02:29:15 PM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

roj1626
*

« ตอบ #666 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 04:00:00 AM »

ขอบคุณ      คุณชายมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆคับ     
ที่ทำให้ผมพอทีจะเข้าใจการทำมะนาวมากขึ้น
                    อายจัง สวัสดีคับ อายจัง
punny
*

« ตอบ #667 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 11:20:19 AM »

ขอบคุณแนวทางการตลาดมากครับ จะนำไปศึกษาเพื่อสร้างความยืดหยุ่นเพื่อรองรับการเปลี่ยนแปลงในอนาคต และผมมีเรื่องปรึกษาต่อในเรื่องการปลูกดังนี้ แต่ก่อนอื่นผมขออณุญาตกอบปี้การปลูกและการทำแปลงแบบคุณชายเลยนะครับ แต่ผมมีข้อข้องใจ ในระยะตั้งไข่ประมาณว่า....
1.กิ่งพันธุ์แป้นรำไพแบบปักชำของคุณชายต้องนำมาเพาะเลี้ยงอีกกี่เดือนถึงจะลงแปลงปลูกได้ครับ
2.การทำแปลงปลูกแบบของคุณชายวางแปลงขวางหรือตามตะวันครับ เพื่อให้ทรงพุ่มได้รับแสงให้มากที่สุด
3.การรองก้นหลุมนั้นต้องผสมวัสดุรวมก่อนเทใส่หลุม หรือไล่ใส่ทีละอย่าง อย่างที่คุณชายเล่ามาว่า แกลบรอบ ปุ๋ยคอกรอบ แต่ผมยังไม่แน่ใจนัก
4. แล้วการรองก้นหลุมนี้ จะเป็นการแค่รองหรือต้องใส่เต็มหลุม และหลุมที่ว่าควรมีขนาดเท่าไร (เห็นของคุณชายใส่เต็มแต่ไม่แน่ใจขนาดหลุมและขั้นตอนในการปฏิบัติจริง)
5. หากผมจะปลูกปีนี้เพื่อทำนอกฤดู ผมควรเริ่มปลูกเดือนไหนครับ
6. การให้น้ำและปุ๋ย ผมจะลองทำความเข้าใจใหม่เองตั้งแต่เริ่มต้นจากคุณชาย แต่หากมีเทคนิคใดที่จะเนเป็นพิเศษก็ขอความกรุณาด้วย
7. หากปลูก 2ไร่ แล้วมีน้ำสำรองประมาณ 4 คิว เพียงพอหรือไม่ครับ - เป็นน้ำประปาหมู่บ้านเจาะบาดาล แล้วผมจะทำแทงค์เก็บน้ำไว้เพื่อปล่อยไปรดมะนาว
8. หลังจากทำแปลงแล้วควรทิ้งไว้กี่วันก่อนที่จะเริ่มปลูกครับ ต้องตากดินไหม
9. ในดินควรดูเรื่องของความเป็นกรดเป็นด่างหรือไม่ครับ และหากมีควรปรับปรุงอย่างไรให้ดินมีความเหมาะสมที่จะปลูกมะนาว
*รบกวนเยอะเลยนะครับ แต่หากคุณชายมีอะไรจะแนะนำเพิ่มเติมในการเตรียมตัวในระยะเริ่มต้นนี้ก็เต็มที่เลยนะครับ หวังว่าคุณชายพอมีเวลาและกำลังใจที่จะนำผมเดินนะครับ หากผมตั้งไข่ได้แล้วก็จะพยายามเดินด้วยตัวเอง และมารบกวนเป็นครั้งคราวเท่านั้นครับ จะหาโอกาศไปอบรมครับพระเจ้าตาของคุณชาย แต่ติดตรงที่เสาร์-อาทิตย์ละงานยากมาก และยังไม่ได้ผู้ช่วย จึงต้องรบกวนศิษย์ของพระเจ้าตาก่อนนะครับ ขอบคุณมากๆครับ

roj1626
*

« ตอบ #668 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 01:23:02 PM »

ความสงสัยคงไม่มีวันสิ้นสุดแน่ๆ
เรื่องวันที่ 1  15  60  ผมเข้าใจแล้วคับ แต่
เรื่องการทำยอดสูดรเดิมๆเค้าให้ทำยอด2ครั้ง
แต่สุตรคุณชายทำยอด1 ครั้งหรือคับ
หรือทำ 2ครั้งในช่วงหลังจากสาดสาร พาโคครั้งแรกไปแล้ว30วันจึงทำยอดครั้งที่2คับ
 ต้องขอขอบคุณมากๆนะคับ    ที่รบกวนเป็นครั้งที่3แล้ว
panthong
*

« ตอบ #669 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 07:32:07 AM »

ต้องคุยกันนานครับบอกคร่าวๆคือ เริ่มตัดยอดมะนาวเรานับเป็นวันที่ 1 จะวันที่เท่าไหร่ของเดือน(ยกเว้นวันเบาๆ)ก็แล้วแต่ให้นับวันที่เราตัดยอดเป็นวันที่ 1 นับไปอีกถึงวันที่ 15 ให้พ่นพาโคบิวทราโซลครั้งแรกครับนับต่อไปอีกจนถึงวันที่ 60 ก็เป็นเดือนที่ 2 ก็พ่นครั้งที่ 2 ครับแต่รายละเอียดปลีกย่อยเรื่องการปรับสูตรปุ๋ยเป็นโยกหย้าและหลังเราก็ต้องเข้าใจครับเพราะตัว PBZ คือออร์โมนชะลอการเจริญเติบโตช่วยหยุดไม่ให้ยอดอ่อนแทงออกมาใหม่ในช่วงวันที่ 45-50 วันคือเราต้องลดการเจริญทางด้านกิ่งใบให้อายุยอดถึง 90 วันครับตัว PBZ จะเป็นพระเอกตามท้องเรื่องของเรื่องนี้แต่เราก็ต้องใช้ปัจจัยอื่นเข้าร่วมด้วยประกอบกันโอกาสของการติดดอกจะสูงมากครับ มีหลายท่านที่นำวิธีการพ่นสาร PBZ ไปใช้แล้วบอกว่าไม่ได้ผลต้องดูอย่างอื่นประกอบไม่ใช้ว่าใช้สารตัวนี้พ่นแล้วจะได้ดอกเสมอไปครับส่วนยาฆ่าหนอนกับมะนาวไม่ค่อยมีผลมากไม่ต้องกังวลครับสวนผมส่วนมากก็อะบาเม็กติน ไซเปอร์เมทริน คาบาริล มาลาไธออนครับ โชคดีครับ
อัตราส่วนของการผสมแพคคาบิวทราโซลในการฉีดพ่นใช้เท่าไหร่ครับพี่ชายแล้วใช้แพคคาบิวทราโซลความเข้มข้นที่กี่เปอร์เซนต์ครับแล้วช่วงที่ฉีดต้องฉีดพ่นไม่ให้น้ำหยดลงพื้นใช่ไหมครับ

Liked By: deemeechai
ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #670 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 05:47:13 PM »

ขอบคุณแนวทางการตลาดมากครับ จะนำไปศึกษาเพื่อสร้างความยืดหยุ่นเพื่อรองรับการเปลี่ยนแปลงในอนาคต และผมมีเรื่องปรึกษาต่อในเรื่องการปลูกดังนี้ แต่ก่อนอื่นผมขออณุญาตกอบปี้การปลูกและการทำแปลงแบบคุณชายเลยนะครับ แต่ผมมีข้อข้องใจ ในระยะตั้งไข่ประมาณว่า....
1.กิ่งพันธุ์แป้นรำไพแบบปักชำของคุณชายต้องนำมาเพาะเลี้ยงอีกกี่เดือนถึงจะลงแปลงปลูกได้ครับ
2.การทำแปลงปลูกแบบของคุณชายวางแปลงขวางหรือตามตะวันครับ เพื่อให้ทรงพุ่มได้รับแสงให้มากที่สุด
3.การรองก้นหลุมนั้นต้องผสมวัสดุรวมก่อนเทใส่หลุม หรือไล่ใส่ทีละอย่าง อย่างที่คุณชายเล่ามาว่า แกลบรอบ ปุ๋ยคอกรอบ แต่ผมยังไม่แน่ใจนัก
4. แล้วการรองก้นหลุมนี้ จะเป็นการแค่รองหรือต้องใส่เต็มหลุม และหลุมที่ว่าควรมีขนาดเท่าไร (เห็นของคุณชายใส่เต็มแต่ไม่แน่ใจขนาดหลุมและขั้นตอนในการปฏิบัติจริง)
5. หากผมจะปลูกปีนี้เพื่อทำนอกฤดู ผมควรเริ่มปลูกเดือนไหนครับ
6. การให้น้ำและปุ๋ย ผมจะลองทำความเข้าใจใหม่เองตั้งแต่เริ่มต้นจากคุณชาย แต่หากมีเทคนิคใดที่จะเนเป็นพิเศษก็ขอความกรุณาด้วย
7. หากปลูก 2ไร่ แล้วมีน้ำสำรองประมาณ 4 คิว เพียงพอหรือไม่ครับ - เป็นน้ำประปาหมู่บ้านเจาะบาดาล แล้วผมจะทำแทงค์เก็บน้ำไว้เพื่อปล่อยไปรดมะนาว
8. หลังจากทำแปลงแล้วควรทิ้งไว้กี่วันก่อนที่จะเริ่มปลูกครับ ต้องตากดินไหม
9. ในดินควรดูเรื่องของความเป็นกรดเป็นด่างหรือไม่ครับ และหากมีควรปรับปรุงอย่างไรให้ดินมีความเหมาะสมที่จะปลูกมะนาว
*รบกวนเยอะเลยนะครับ แต่หากคุณชายมีอะไรจะแนะนำเพิ่มเติมในการเตรียมตัวในระยะเริ่มต้นนี้ก็เต็มที่เลยนะครับ หวังว่าคุณชายพอมีเวลาและกำลังใจที่จะนำผมเดินนะครับ หากผมตั้งไข่ได้แล้วก็จะพยายามเดินด้วยตัวเอง และมารบกวนเป็นครั้งคราวเท่านั้นครับ จะหาโอกาศไปอบรมครับพระเจ้าตาของคุณชาย แต่ติดตรงที่เสาร์-อาทิตย์ละงานยากมาก และยังไม่ได้ผู้ช่วย จึงต้องรบกวนศิษย์ของพระเจ้าตาก่อนนะครับ ขอบคุณมากๆครับ

ขอสั้นๆนะครับผมไม่ค่อยฉะบาย
1.ของผมเอาไปพักสัก 5-7 วันก็ลงปลูกได้เลยครับ ถ้ายังไม่ลงแปลงก็อยู่ไได้ 2 เดือนเกิน 3 เดือนแนะนำให้เปลี่ยนเป็นถุงใหญ่ครับเพื่อให้ราที่มีอยู่ได้เพิ่มพื้นที่ในการเจริญเติบโตซึ่งจะมีผลถึงส่วนที่อยู่เหนือดินคือลำต้น กิ่ง ใบ
2.ถ้ามีโอกาสสั่งได้ให้ขวางตะวันครับแต่ถ้าจนด้วยพื้นที่ก็ไม่ต้องไปคำนึงถึง
3.กองสุมกันแล้วสับๆคลุกๆหลุมไม่ต้องขุดลึกครับเพราะเหนื่อย เปลืองแรงเปล่าๆสับสักชั๊วจอบเดียวพอ
4.เราเตรียมลูกฟูกแล้วการรองก้นหลุมเราไม่ต้องซีเรียสครับระบบรากผมเคยบอกไว้แล้วมะนาว ส้มลงไม่ลึกประมาณ 60-80 ซ.ม.คือให้ระบบรากอยู่ด้านบนจะดีกว่าครับ การขึ้นลูกฟูกการระบายน้ำจะดีกว่าวงซีเมนต์เพราะเรามีทางระบายน้ำด้านข้าง บางทีผมกองผสมวัสดุแล้ววางปลูกเลยโรยวัสดุทับรากอีกทีพอครับ
5.ถ้ามีแหล่งน้ำอยู่ในมือปลูกเมื่อไหร่ก็ได้ครับไม่ต้องรอฟ้ารอฝน คือปลูกก่อนเป็นได้เปรียบครับ
6.ไม่มีปัญหากิ่งพันธุ์ไม่ต้องซื้อที่ผมเอาที่คุณมีหรือจากญาติๆเพื่อนๆหรือที่เขาขายราคาไม่แพงก็ได้ครับ ผมยินดีรับใช้เรื่องข้อมูลความรู้ เพราะเก็บไว้เดี๋ยวท้องอืดครับ ไม่รู้จะกั๊กกันไว้ทำไม มะนาวนอกฤดูทำเท่าไหร่ก็ไม่พอครับเพราะความต้องการในช่วงหน้าแล้งมีมากแต่มีคนทำออกมาได้น้อย
7.ไม่น่าาจะพอครับที่จริงเราใช้น้ำประปาส่งตรงเข้าสวนได้เลย เอาง่ายๆมะาวต้องใช้น้ำ 40-60 ลิตร/ต้น/วัน พุ่ม 2 เมตรถ้ามีวัสดุคลุมอาจจจะวันเว้นวันได้ และอย่าคิดว่าจะใช้น้ำหยดครับผมเคยคิดมาก่อน รับรองไม่พอครับถ้าจะใช้ต้องใช้สองเส้น
8.ปลูกเลยครับแต่ควรวัดค่าพี-เอช หรือกรด-ด่างก่อน แต่ถ้าไม่มีตัววัดให้ลองมองดูในพื้นที่เรามีต้อนไม้ใบหญ้าขึ้นเป็นปกติหรือเปล่าถ้าโล่งเตียนนี่ต้องพิจารณาครับ
9.ควรวัดครับ และถ้าจะให้เน้นให้เน้นอินทรีย์วัตถุอย่างปุ๋ยหมัซึ่งเราสามารถทำได้เลยในวันนี้เตรียมไว้ก่อนครับ ทำกองไว้ถ้าไม่ได้ใช้กับมะนาวเราสามารถใส่พืชอื่นได้
เรื่องข้อมูลการปลูก ดูแล สอบถามได้ตลอดครับ ไม่หวงเพราะไม่รู้จะหวงไว้ทำไม โชคดีครับ ยิ้มเท่ห์

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #671 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 06:01:03 PM »

ความสงสัยคงไม่มีวันสิ้นสุดแน่ๆ
เรื่องวันที่ 1  15  60  ผมเข้าใจแล้วคับ แต่
เรื่องการทำยอดสูดรเดิมๆเค้าให้ทำยอด2ครั้ง
แต่สุตรคุณชายทำยอด1 ครั้งหรือคับ
หรือทำ 2ครั้งในช่วงหลังจากสาดสาร พาโคครั้งแรกไปแล้ว30วันจึงทำยอดครั้งที่2คับ
 ต้องขอขอบคุณมากๆนะคับ    ที่รบกวนเป็นครั้งที่3แล้ว

ทำยอดกี่ครั้งก็ได้ครับ 2-3-4-5-6 แต่ยอดสุดท้ายเราต้องดึงหรือกดไว้ไม่ให้มีการแตกออกมาให้ถึงหรือใกล้เคียง 90 วันที่สุดครับ ซึ่งตำราอื่นไม่ได้บอกไว้ซึ่งสำคัญมากแต่ส่วนมากการเข้าถึงข้อมูลหรือความเข้าใจที่ผมเห็นส่วนมากคือคิดเองเออเอง เช่นใช้ไอ้นี่พ่น(ราคาขวดละ 3,000) ใช้ต้นตอนี้แล้วดก(ราคาต้นตอละ...) การปลูกต้องใช้ตัวนั้นตัวนี้รองก้นหลุม การใาส่ปุ๋ยต้องเน้นตัวกลางเพื่อเร่งดอก อันนี้ก็แล้วแต่ความเชื่อส่วนบุคคลครับ แต่รับรองผมลุยค้นทุกเอกสารวิชาการทุกห้องสมุดที่ผมจะเข้าถึงได้มาแล้วสรุปแล้วผมบอกคุณได้เลยว่าที่ ม.เกษตรกำแพงแสนเขาของจริงไม่อิงดราม่าครับ โชคดีครับ

Liked By: sompol, satite

หน้า: 1 ... 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 [42] 43 44 45 46 47 48 49 50 51   ขึ้นบน
  พิมพ์