หน้า: 1 ... 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 [40] 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนมะนาว-มะกรูดในฝัน ตามแนวความคิดท่านอาจารย์ รวี เสรฐภักดี  (อ่าน 346410 ครั้ง)
sabaidree
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #624 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 11:54:44 AM »

ข้อมูลขนาดนี้ ผมไม่รู้จะหาได้จากที่ไหนอีกแล้วครับ
ขอบคุณพี่ชายมากครับ ยิ้มเท่ห์ จุมพิต

ชาย ท่ายาง
ผจก.สวนมะนาว
seller
*

ให้สุขแก่ท่าน สุขนั้นถึงตัว

« ตอบ #625 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 12:50:50 AM »

เดี๋ยวมีฮา เด็ดกว่านี้แน่นอนครับ โชคดีครับ

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #626 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 07:41:50 PM »

กลับมาจากสวนก็หลายวัน ไปสวนพอปรับปรุงระบบน้ำ พ่นอาหารเสริมทางใบด้วยสูตร 24-9-19 ไปประมาณ 2 ครั้งห่างกัน 7 วันสารภาพก็พอดูได้ ไอ้ลูกที่ลายๆไม่สวยก็มีเยอะแต่ที่งดงามพอส่งเข้าประกวดก็มากครับ ก็ขอเอาแต่ที่สวยพอไปวัดไปวาได้มาโชว์ครับ

ต้นนี้เป็นต้นในอุดมคติที่ต้องการคือเมื่อติดผลแล้วสามารถยืนอยู่ได้ด้วยตัวมันเองไม่ต้องค้ำไม้ครับ การติดผลก็เป็นที่น่าพอใจ

ไม่เอามากราคา 5 บาทผมก็พอใจแล้ว ยิ้ม

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #627 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 07:50:32 PM »

มือผมออกะสกปรกเพราะเปื้อนกาวทาท่อพีวีซีครับ ขออภัยในความซกมก ออกจะเกรียนๆของผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2013, 08:10:09 PM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #628 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 08:13:47 PM »

ต้นนี้ติดผลมาก ไม้ที่ค้ำเอาไม่อยู่และทรงต้นที่แต่งไว้ไม่ค่อยจะเข้าที่เข้าทาง อีกทั้งวัสดุปลูกร่วนมากรากยึดดินไม่อยู่เอียงกระเท่เร่ครับ

แต่ผมก็ไม่ใช้การค้ำคอกอยู่ดีเพราะขี้เกียจแบกไม้รวก

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #629 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 08:29:28 PM »

ขนาดของผลถ้าเก็บขายช่วงนี้ก็ประมาณ 2 บาทแหงมๆ แต่ผมยังไม่อยากให้เก็บ คือต้องการให้ราคาพีคถึงขีดสุดก่อน และผลช่วงนี้ทั้งน้ำทั้งเปลือกยังไม่มีคุณภาพพอ ขนาดยังสามารถขยายไปได้อีก สูตรปุ๋ยที่จะให้หลังจากนี้คือสูตรที่มีตัวหลังสูงคือเน้นไปที่ตัวโปแตสเซียมอย่าง 15-5-20,10-20-30,8-24-24,13-13-21 เพื่อเร่งให้มีการสะสมน้ำตาลในเนื้อผลการขยายของเปลือกลดลง จะยังผลให้เปลือกบางใสนิ่มมือ บีบมีน้ำมากสะใจ ชุดนี้เป็นนอกฤดูชุดแรก ชุดที่ 2 กำลังตามมา ส่วนช่วงนี้มีลมหนาวการเข้าสีจะเร็ว เจ้าของสวนแอบบเล็มเอาที่เริ่มเข้าสีไปขายได้แล้ว ทีจริงเราใช้ฮอร์โมนพวกจีเอเข้าช่วยทำให้ยีดการเก็บคือทำให้มีสีเขียวนานขึ้นได้อีกโดยใช้ GA 2% 50 ซีซี/น้ำ 20 ลิตร พ่นสัก 2 ครั้งครับ อย่าใช้เข้มข้นกว่านี้เพราะผลจะยืดยาวไม่แป้นเปลือกเห่อขึ้น โชคดีครับ

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #630 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 09:25:46 PM »

วันก่อนผมไปหาคุณลุงท่านนึงอยู่ในท่ายาง ถิ่นฐานมะนาวแป้น ท่านปลูกหรือทำมะนาวเก่งมากดูแลต้นได้สมบูรณ์ดีมากๆ

ก็กะไปเพื่อแลกเปลี่ยนความรู้ตามประสาคนทำมะนาว แต่ดูท่าทางท่านไม่ค่อยอยากแบ่งปัน เพราะบางคนออกจะหวงสูตรการทำ-การดูแลมะนาว แต่มีประโยคหนึ่งที่ท่านบอกคือหมดค่าปุ๋ยค่ายาเดือนละเป็นหมื่น ผมออกจะตกใจเพราะนึกไม่ถึงว่าเขาจะใช้มากขนาดนั้น แต่ดูแล้วท่าจะจริงครับเพราะในสวนโดยรวมมะนาวต้นจะสวยมาก ต้นโตสูงแต่การติดผลในต้นที่ทำนอกฤดูจะมีแค่บางต้น ที่ผมดูค่ราวๆผมจะดกกว่าโดยเอาของผม 2 ต้นเทียบดูแล้วพอจะสู้ของเขาได้ 1 ต้นครับแต่ผมจะดูแลง่ายกว่าเพราะต้นเล็กพ่นยารักษาต้นได้ง่าย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2013, 11:51:38 PM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

samart_chai2012
*

« ตอบ #631 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 07:27:35 AM »

น้อง ชาย คับ
พี่สนใจกิ่งชำพันธุ์แป้นรำไพสัก 20 ต้น
แป้นพิจิตร1 สัก 10 ต้น พอมีส่งให้ได้มั้ยครับช่วงนี้
พี่อยู่ จ.ยโสธร
ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #632 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 11:37:44 PM »

น้อง ชาย คับ
พี่สนใจกิ่งชำพันธุ์แป้นรำไพสัก 20 ต้น
แป้นพิจิตร1 สัก 10 ต้น พอมีส่งให้ได้มั้ยครับช่วงนี้
พี่อยู่ จ.ยโสธร

ขอบคุณที่สนใจนะครับ โชคดีครับ

Uthit
*

« ตอบ #633 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 11:42:33 PM »

ปีนี้มะนาวสุโขทัยราคาถูกมากๆๆๆๆๆ  โลละ13 บาท ยังขายยาก
 สุกเหลืองเต็มต้นกันแทบทั้งเมืองเลย   คุณชายหาคนมารับซื้อหน่อยคร้าบบบบ จุมพิต จุมพิต จุมพิต
ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #634 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 12:16:22 PM »

ปีนี้มะนาวสุโขทัยราคาถูกมากๆๆๆๆๆ  โลละ13 บาท ยังขายยาก
 สุกเหลืองเต็มต้นกันแทบทั้งเมืองเลย   คุณชายหาคนมารับซื้อหน่อยคร้าบบบบ จุมพิต จุมพิต จุมพิต

มะนาวในฤดูกำลังจะทะยอยหมดไปมะนาวนอกฤดูกำลังเข้ามาครับ โชคดีครับ

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #635 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 12:14:14 AM »

มีคำถามหนึ่งที่หน้ากระดานถามตอบที่น่าสนใจผมเลยเอามาแปะไว้ครับ

เศร้า :(รบกวนหน่อยครับ
ผมทำสวนมะนาวยามว่าง เนื้อที่ประมาณ 2 ไร่ เดือนที่แล้วไถทิ้งหมดครับมะนาวปลูกมาปีกว่า ต้นเหลือง ลูกร่วง
ผมจะปลูกใหม่แบบไหนดีครับ
1.ซื้อต้นพัน แป้นเสียบยอดทรอยเยอร์
2.ซื้อต้นตอทรอยเยอร์แล้วเปลี่ยนยอดเอง
3.ปลูกเมล็ดพันแป้นลงดินแล้วเปลี่ยนยอด
(สวนผมไม่ใช้ยาครับ )

ทำไมถึงต้องใช้ต้นตอครับ ต้นไม้ใช้ระบบรากของมันเองดีที่สุด มะนาวที่ใบเหลืองลูกร่วงมันต้องมีสาเหตุอาทิเช่น
1.มีการใช้ยาฆ่าหญ้าพวกดูดซึมทำให้ระบบรากถูกทำลาย ที่ท่ายางจะเป็นกันมาก เพราะใช้ง่ายได้ผลดีแต่ผลเสียอาแปะคนขายไม่ได้บอกเพราะบอกไม่ทันมังครับ
2.การดูแลบำรุงรักษา บางทีบางตำราบอกให้เกษตรกรใช้ปุ๋ยเคมีปีละ 2-3 ครั้งซึ่งบอกตามตรงว่าไม่พอครับมะนาวต้องใช้ปุ๋ยทุกช่วงการเจริญเติบโตทั้งด้านการเจริญทางด้านกิ่งใบ หรือด้านสืบพันธุ์ ควรใส่ปุ๋ยอย่างช้าที่สุดทุกๆ 30 วันปุ๋ยทางใบประมาณ 15 วันครั้ง ถ้าทิ้งไว้นานกว่านี้จะแสดงอาการออกทางใบ
3.มีระบบการระบายน้ำไม่ดี เมื่อติดผลจะมีการสลัดผลทิ้ง ใบจะเหลือง
4.เรื่องไวรัสทริสเตซา ต้องสังเกตุที่ใบจะมีขีดใสๆสั้นๆ แต่ก็บอกตามตรงว่ามะนาวเราเป็นไวรัสกันทั้งประเทศครับจะมีก็แหล่งผลิตที่ปลอดโรคอย่างกรมวิชาการเกษตรที่รักษาต้นพันธุ์ไว้ในสภาพปลอดเชื้อ ซึ่งถ้าเราเอามาปลูกแล้วสามารถดูแลรักษาให้ดีก็จะสามารถยืดอายุของต้นมะนาวออกไปได้นานมาก แต่ที่ผมเคยพบสวนที่มีการดูแลรักษาดีปัญหาเรื่องไวรัสไม่ใช่ประเด็นครับ ถ้าต้นแข็งแรง

สรุปเรื่องปัญหาที่คุณมีมาจาก 3 สาเหตุครับ ยาฆ่าหญ้าจำพวกดูดซึม+การบำรุง-ดูแล+การระบายน้ำในแปลง มาที่เรื่องต้นตอถ้าคุณต้องการจะใช้ผมก็ไม่ห้ามครับเพราะผมไม่ได้จ่ายตังคุณเองที่จ่าย แต่เรื่องต้นตอมะนาวไม่จำเป็นครับไม่ว่าจะใช้ต้นตออะไร มีอาการหนึ่งที่สำคัญสำหรับการใช้ต้นตอคืออาการที่เรียกว่าสตั๊น(stunt)ซึ่งน่ากลัวมากจะทราบหลังจากที่เราปลูกไปแล้ว 3-5 ปีเรื่องต้นตอเรารับข้อมูลมาจากต่างประเทศโดยไม่มีการทดลองเพื่อให้ได้ข้อสรุปว่าเหมาะสมที่จะใช้ในบ้านเราหรือไม่ ต่างประเทศการใช้ต้นตอจะมาจากเรื่องส้มซึ่งเป็นตระกูลเดียวกับมะนาวเริ่มจากปัญหาเรื่องรากเน่าต่อมาจะมีเรื่องไวรัสทริสเตซาที่ระบาด-ดินที่มีลักษณะเป็นกรด ด่าง-ไส้เดือนฝอย-อุณหภูมิภูมิอากาศที่ติดลบ ซึ่งปัญหาเหล่านี้ในบ้านเราบางอย่างไม่มี ถ้าเอาเรื่องรากเน่าเราแก้ปัญหาเรื่องการยกร่องขึ้นลูกฟูกก็จบเน่้นเรื่องการระบายน้ำเพราะเชื้อตัวนี้จะไปกับน้ำ พอดีมีงานด่วนเดี๋ยวมาต่อครับรับรองเข้มข้น ขนหัวลุก

ขอโทษที่มาต่อให้ช้าหน่อยเสร็จงานผมเหนื่อยมากต้องคุมคนงานทอดตั๊กแตนทั้งคืนยัน 8 โมงเช้าเลยขอนอนพักหน่อยครับ เริ่มใหม่ก็แล้วกันครับเพิ่มเติมให้นิดหน่อย

ทำไมถึงต้องใช้ต้นตอครับ ต้นไม้ใช้ระบบรากของมันเองดีที่สุด มะนาวที่ใบเหลืองลูกร่วงมันต้องมีสาเหตุอาทิเช่น
1.มีการใช้ยาฆ่าหญ้าพวกดูดซึมทำให้ระบบรากถูกทำลาย ที่ท่ายางจะเป็นกันมาก เพราะใช้ง่ายได้ผลดีแต่ผลเสียอาแปะคนขายไม่ได้บอกเพราะบอกไม่ทันมังครับ
2.การดูแลบำรุงรักษา บางทีบางตำราบอกให้เกษตรกรใช้ปุ๋ยเคมีปีละ 2-3 ครั้งซึ่งบอกตามตรงว่าไม่พอครับมะนาวต้องใช้ปุ๋ยทุกช่วงการเจริญเติบโตทั้งด้านการเจริญทางด้านกิ่งใบ หรือด้านสืบพันธุ์ ควรใส่ปุ๋ยอย่างช้าที่สุดทุกๆ 30 วันปุ๋ยทางใบประมาณ 15 วันครั้ง ถ้าทิ้งไว้นานกว่านี้จะแสดงอาการออกทางใบ
3.มีระบบการระบายน้ำไม่ดี เมื่อติดผลจะมีการสลัดผลทิ้ง ใบจะเหลือง
4.เรื่องไวรัสทริสเตซา ต้องสังเกตุที่ใบจะมีขีดใสๆสั้นๆ แต่ก็บอกตามตรงว่ามะนาวเราเป็นไวรัสกันทั้งประเทศครับจะมีก็แหล่งผลิตที่ปลอดโรคอย่างกรมวิชาการเกษตรที่รักษาต้นพันธุ์ไว้ในสภาพปลอดเชื้อ ซึ่งถ้าเราเอามาปลูกแล้วสามารถดูแลรักษาให้ดีก็จะสามารถยืดอายุของต้นมะนาวออกไปได้นานมาก แต่ที่ผมเคยพบสวนที่มีการดูแลรักษาดีปัญหาเรื่องไวรัสไม่ใช่ประเด็นครับ ถ้าต้นแข็งแรง

สรุปเรื่องปัญหาที่คุณมีมาจาก 3 สาเหตุครับ ยาฆ่าหญ้าจำพวกดูดซึม+การบำรุง-ดูแล+การระบายน้ำในแปลง มาที่เรื่องต้นตอถ้าคุณต้องการจะใช้ผมก็ไม่ห้ามครับเพราะผมไม่ได้จ่ายตังคุณเองที่จ่าย แต่เรื่องต้นตอมะนาวไม่จำเป็นครับไม่ว่าจะใช้ต้นตออะไร มีอาการหนึ่งที่สำคัญสำหรับการใช้ต้นตอคืออาการที่เรียกว่าสตั๊น(stunt)ซึ่งน่ากลัวมากจะทราบหลังจากที่เราปลูกไปแล้ว 3-5 ปีเรื่องต้นตอเรารับข้อมูลมาจากต่างประเทศโดยไม่มีการทดลองเพื่อให้ได้ข้อสรุปว่าเหมาะสมที่จะใช้ในบ้านเราหรือไม่ ต่างประเทศการใช้ต้นตอจะมาจากเรื่องส้มซึ่งเป็นตระกูลเดียวกับมะนาวเริ่มจากปัญหาเรื่องรากเน่าต่อมาจะมีเรื่องไวรัสทริสเตซาที่ระบาด-ดินที่มีลักษณะเป็นกรด ด่าง-ไส้เดือนฝอย-อุณหภูมิภูมิอากาศที่ติดลบ ซึ่งปัญหาเหล่านี้ในบ้านเราบางอย่างไม่มี ถ้าเอาเรื่องรากเน่าเราแก้ปัญหาเรื่องการยกร่องขึ้นลูกฟูกก็จบเน่้นเรื่องการระบายน้ำเพราะเชื้อตัวนี้จะไปกับน้ำ ที่จริงยังมีหลายสาเหตุที่ต้นตอเข้ามามีบทบาท แต่ส่วนใหญ่ต้นตอที่เราเอามาต่อกับมะนาวจะใช้ข้อมูลจากต้นตอส้มครับ และผมก็เคยเรียนถามท่านอาจารย์รวีว่าในเมื่อเราสามารถแก้ปัญหาต่างๆของส้มได้แล้วทำไมต่างประเทศถึงยังมีการใช้ต้นตอกันอย่างแพร่หลาย ท่านตอบว่าเพราะดินของทางต่างประเทศเขามีปัญหามาก ภูมิอากาศที่บางแห่งถึงติดลบเพราะต้นตอบางชนิดทนต่ออากาศหนาวเย็นได้ถึงติดลบ และที่สำคัญต่างประเทศการใช้ยาป้องกันโรคและแมลงซื้อยากมากถึงกับต้องมีใยสั่งยาถึงซื้อได้ครับไม่ได้ง่ายเหมือนบ้านเรา เขาถึงต้องใช้ต้นตอเพื่อป้องกันโรคต่างๆ เช่นรากเน่าโคนเน่า ไส้เดือนฝอย มาถึงต้วต้นตอทรอยเยอร์ที่คุณถามมาทรอยเยอร์ตามข้อมูลเมื่อใช้กับส้มจะทนต่อโรคทริสเตซา ไฟทอปธอร่า ความหนาวเย็น เป็นต้นแต่ไม่ทนต่อน้ำท่วมขัง ดินเค็ม แต่นี่เป็นข้อมูลต้นส้มที่ปลูกที่แคลิฟอร์เนียครับไม่ใช้เมืองไทย การจะนำมาใช้ต้องคำนึงถึงสภาพแวดล้อม ภูมิอากาศ ต้องมีการศึกษาวิจัยเก็บข้อมูลเป็นเวลาไม่ต่ำกว่า 20-25 ปี การเข้ากันได้ต้องมี(เรื่องสำคัญ) ความกลมกลืนของรอยต่อควรจะดี ถ้าดูตามรายงานข้อมูลของทรอยเยอร์จะเป็นต้นตอที่มีคุณสมบัติดีครับแต่เป็นสำหรับส้มในต่างประเทศการที่เราจะเอามาต่อกับมะนาวยังไงมันก็ติดครับเพราะเป็นตระกูลซิตรัสเหมือนกันแต่หลังจากนั้นไม่มีใครตอบได้ว่าจะดีหรือไม่ การที่เราจะเอาตัวเราเข้าไปเสี่ยงทดสอบเป็นหนูตะเภาอันนี้ถ้าเป็นผม ผมไม่ดีกว่าครับยิ่งมีบางแห่งใช้ต้นตอส้มโอที่เป็นโมโนเอ็มบริโอ ตัวนี้เป็นยอดแห่งการกลายพันธุ์ทุกเมล็ดทีเพาะออกมาจะเป็นต้นใหม่ทั้งหมด สำหรับทรอยเยอร์จะเป็นพวกนูเซลลา คือเพาะยังไงก็เป็นต้นแม่ทั้งหมด(คล้าย ลองกอง มังคุด) และเป็นโพลีเอ็มบริโอ คือ 1 เมล็ดอาจจะมีหลายต้น(คุ้มต้อการเพาะหน่อย) การเอาต้นไม้สองต้นมาต่อกันย่อมมีผลกระทบไม่อย่างหนึ่งก็อย่างใดเบาะๆก็เกิดอาการแคระโตช้า(ถ้าจะใช้เพื่อการควบคุมทรงพุ่มแบบถาวรสามารถทำได้)ที่หนักๆคืออาการสตั๊นหยุดการเจริญเติบโต สำหรับทรอยเยอร์จากทีมีการทดลองและฟันทิ้งไปแล้วคือมีอาการเจริญเติบโตได้ดีในช่วง 3-5 ปีครับมีการทดลองแล้วเก็บข้อมูลแต่ไม่ผ่านการทดลองนี้จึงถูกยกเลิกไป และมีการนำต้นตอมาใช้เพื่อผลทางการค้าเป็นหลักครับอาจจะเพิ่มมูลค่า และผมให้คุณลองสังเกตุดูดีๆ ประเทศเรามีพื้นที่การปลูกส้ม มะนาว เป็นแสนไร่ ทำไมไม่มีหน่วยงานไหนที่เป็นหลักในเรื่องข้อมูลทางวิชาการพืชตระกูลส้มได้เลยครับเอาแค่เรื่องต้นตอ เราปลูกมะนาว  ส้มมาตั้งนานการวิจัยเรื่องต้นตอและข้อมูลต่างๆควรจะมีและแน่นกว่า ญี่ปุ่น ไต้หวัน อิสราเอล และไม่ควรจะน้อยกว่าอเมริกาด้วยบางทีคุณอาจจะไม่ชอบคำตอบที่ผมให้แต่เชื่อผมเถอะครับเพราะผมบอกความจริงแต่จิตใจคุณอาจจะโน้มเอียงไปในเรื่องต้องการใช้ต้นตอแล้วผมก็แล้วแต่ทางคุณต้องการครับ(หรือไม่คุณอาจจะเป็นคนที่ทำต้นตอจำหน่ายอยู่ผมก้ต้องขออภัยด้วยครับ)แต่ก่อนที่คุณจะตัดสินใจผมมีประโยคอยู่หนึ่งประโยคที่ไม่เคยลงที่ไหนมาก่อนรับรองได้และขอรับรองว่าประโยคนี้มีอยู่จริง อยู่ที่คนที่พูดจะกล้ารับหรือเปล่าเพราะมันก่อให้เกิดผลเสียในวงการส้มบ้านเรามาก(ผมต้องกราบขออภัยไว้ ณ.ที่นี้ด้วยครับ)โชคดีครับ

"ให้ข้อมูลเรื่องต้นตอออกไป แล้วให้เกษตรกรไปเสี่ยงกันเอาเอง"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 08:41:02 AM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

yasothon02
*

« ตอบ #636 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 10:01:06 AM »

ท่อดักอากาศติดตั้งยังใงครับต่อเข้ากับท่อประปายังใงครับผมยังงงอยู่ครับ
yasothon02
*

« ตอบ #637 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 10:58:44 AM »

เอ่อผมขออนุญาตถามอีกครับคือตอนเราผสมดินก่อนปลูกมันต้องมีอะไรผสมบ้างครับคือผมอยู่ยโสธรครับคือของบางอย่างมันไม่มีครับ ดินทราย ขี้วัว แล้วอีกอย่างเอาใยมะพร้าวได้ไหมครับ แล้ววิธีผสมๆยังใงครับรบกวนด้วยครับผมไม่รู้จริงๆครับ
ubon2516
*

« ตอบ #638 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 06:54:18 AM »

สวัสดีครับ คุณชาย ผมเคยอ่านวิธีการตอนกิ่งมะนาวแบบใหม่ ที่คุณชายเคยลงเอาใว้แต่จำไม่ใด้ว่าอยู่กระทู้ใหน หน้าที่เท่าไหร่ คุณชายพอจะจำใด้หรือเปล่าครับ. (หรือใครจำใด้กรุณาระบุให้ด้วยครับ) หรือรบกวนลงใหม่อีกครั้ง คือผมกำลังจะตอนกิ่ง ส้มเขียวหวาน พันธุ์ใหม่ของโลกเอาลงมาปลูกหน่ะครับ ขอความกรุณาด้วยครับ ขอบคุณครับ
theera saensena
*

« ตอบ #639 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 06:25:21 PM »

สวัสดีครับ คุณชาย ผมเคยอ่านวิธีการตอนกิ่งมะนาวแบบใหม่ ที่คุณชายเคยลงเอาใว้แต่จำไม่ใด้ว่าอยู่กระทู้ใหน หน้าที่เท่าไหร่ คุณชายพอจะจำใด้หรือเปล่าครับ. (หรือใครจำใด้กรุณาระบุให้ด้วยครับ) หรือรบกวนลงใหม่อีกครั้ง คือผมกำลังจะตอนกิ่ง ส้มเขียวหวาน พันธุ์ใหม่ของโลกเอาลงมาปลูกหน่ะครับ ขอความกรุณาด้วยครับ ขอบคุณครับ
อยู่ตรงคลังบทความเกษตรน่ะครับ ขออนุญาติตอบแทนนะครับ ผมก็เพิ่งไปอ่านมาน่ะครับ

สวนสุวรรณพันธุ์มะนาว เลขที่ 212 หมู่ที่ 4 บ้านโนนป่าหว้าน ต.กุดผึ้ง อ.สุวรรณคูหา จ.หนองบัวลำภู 39270
หน้า: 1 ... 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 [40] 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51   ขึ้นบน
  พิมพ์