หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 51   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนมะนาว-มะกรูดในฝัน ตามแนวความคิดท่านอาจารย์ รวี เสรฐภักดี  (อ่าน 337856 ครั้ง)
ชาย ท่ายาง
ผจก.สวนมะนาว
seller
*

ให้สุขแก่ท่าน สุขนั้นถึงตัว

« เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 03:04:11 PM »

สวัสดีครับพี่ๆและเพื่อนๆชาว เกษตรพอเพียง ตอนนี้ผมได้จัดการปลูกมะนาวอีก สองไร่เสร็จเกือบจะร้อยเปอร์เซ็นต์แล้วเหลือแต่เก็บงานอีกเล็กน้อยก็คงไม่มีอะไรมาก มีหลายๆท่านสนใจในสวนที่ผมดูแลอยู่ผมเลยนำมาให้ดูเพื่อจะได้ติชมกันมีข้อ สงสัยหรืออยากซักถามก็เชิญได้ครับ งานนี้เอาแบบไม่ซีเรียสนะครับ แต่ขอบอก เหนื่อยมากๆเหนืออื่นใดสนุกมากๆอีกล่ะครับ ช่วงแรกอาจเหนื่อยสุดๆแต่เมื่อเสร็จแล้ว สวนมะนาวตามแนวความคิดท่านอาจารย์รวี จะบริหารจัดการง่ายและได้ผลดีมากครับมากครับ

ช่วงก่อนสงกรานต์ผมไปที่สวน ปรากฏว่าเจ้าของสวนเธอได้ฟันต้นมะนาวที่เหลือทิ้งหมดแล้วตามแผนที่วางไว้คือ จะเริ่มในเดือนพ.ค.นี้ ทำให้แผนผมต้องปรับใหม่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2013, 05:46:03 PM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 03:07:32 PM »

การกำจัดกิ่งมะนาวที่เป็นโรคทิ้งการเผาเป็นวิธีที่ดีที่สุดแต่ควรไปเผาในที่ๆห่างจากสวนครับ(อันนี้เผาในสวนเลยเป็นตัวอย่างที่ไม่ดีนะจ๊ะ)

การปลูกของผมเป็นแบบระยะชิด เลยต้องคำนวนระยะปลูกและจำนวนมะนาวที่จะลงปลูกแบบคร่าวๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2012, 05:44:08 PM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 03:11:16 PM »

เมื่อตกลงใจได้ดังนั้นผมจึงเริ่มดำเนินงาน จัดการแปลง ในบัดดล

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2012, 05:48:47 PM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 03:16:59 PM »

การปลูกระยะชิดในเขตท่ายางหรือเพชรบุรี ผมแน่ใจว่ายังไม่มีใครทำเป็นเรื่องเป็นราวแน่ๆ ส่วนใหญ่ที่เห็นคือขนาด 4X4 หรือ4X6 แต่หลังจากศึกษาแล้วและจากประสบการณ์การณ์ การปลูกระยะชิดจะสามารถใช้ประโยชน์จากพื้นที่ได้อย่างเต็มประสิทธิภาพมากที่สุด การจัดการดูแลง่ายกว่า ผลผลิตที่ได้จะมีคุณภาพดีกว่าแบบเดิม(โปรดใช้วิจารณญาณในการชม)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2012, 05:54:05 PM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 03:43:34 PM »

ระบบน้ำที่ใช้เป็นแบบมินิสปริงเกลอ ท่อเมนสองนิ้วที่ซอยตามร่องก็ท่อพีอี 20 ม.ม.มีหัวปิดเปิดทุกร่อง ที่ร้านเรียกหัวบัตอร์ฟลายผมเรียกแบบหัวเจ็ทต้องเรียกตามอาแปะไม่งั้นแกไม่ขายให้ อันที่จริงใช้ท่อพีอีเจาะรูแบบน้ำหยดที่โคนต้นมะนาวหรือเอาหัวเจ็ทต่อกับท่อพีอีโดยตรงจ่อที่โดนต้นเลยก็ได้จะประหยัดงบไปได้มาก แต่มันไม่เท่ห์ครับขออภัย

งบนี้ก็หัวเจ็ทร้อยละห้าสิบสายม้วนละร้อยกว่าๆตัดประกอบเองเสาพลาสติกสองบาทครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2012, 05:57:08 PM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

NADLADA
เกษตรกรมือใหม่
*

ตามฝันนักเดินทาง

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 03:44:41 PM »

เข้ามาขออนุญาติติดตามชมสวน และให้กำลังใจค่ะ พยายามสู้  ๆ ค่ะ  ยิ้ม

นาถลดา
14/2 ม.12 ถ. สุขสวัสดิ์  ต.บางครุ อ.พระประแดง จ.สมุทรปราการ 10130
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=36198.144
Bowling.B@hotmail.com
ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 03:46:45 PM »

เข้ามาขออนุญาติติดตามชมสวน และให้กำลังใจค่ะ พยายามสู้  ๆ ค่ะ  ยิ้ม

มาเป็นท่านแรกเลย ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2011, 06:02:38 PM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

rukava_keng
seller
*

กว่างโซ้งมหาภัย เชียงรายยูไนเต็ด

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 03:56:34 PM »

มาแอบดูพี่ชายเลยครับ ว่าแต่ 2*2 วัดจากไหนครับพี่กึ่งกลางต้น
ขอดีระยะชิดเป็นไงครับ น่าสนใจ (คนมีที่น้อยอย่างผม) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 04:02:47 PM »

มาแอบดูพี่ชายเลยครับ ว่าแต่ 2*2 วัดจากไหนครับพี่กึ่งกลางต้น
ขอดีระยะชิดเป็นไงครับ น่าสนใจ (คนมีที่น้อยอย่างผม) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ลูกฟูกสองเมตร ร่องทางเดินสองเมตร เวลาปลูกก็ปลูกกลางลูกฟูกเลยครับต้นมะนาวบนลูกฟูกก็ห่างกันสองเมตรเช่นกัน ระหว่างต้นจะห่างกันสองเมตรร่องกลางเอาไว้เดินเพื่อจัดการแปลงว่างสองเมตร นอกนี้อย่าเพิ่งถามนะเดี่ยวผมมึน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2011, 01:32:08 AM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 04:13:54 PM »

แบบเดิมมีปัญหาคือมันจะเกะกะและหักง่ายเพราะเป็นท่อ PVC ใอ้ตูบมันมักจะชนหักให้ซ่อมอยู่เป็นประจำ แต่ถ้าปลูกแบบพืชสวนผสมผสานก็เหมาะสมดีครับ

การใช้หัวมินิสปริงเกลอควรมีตัวกรองน้ำครับกันหัวสปริงเกลออุดตัน น้ำที่ผมใช้เป็นน้ำบ่อที่ซึมมาจากแม่น้ำที่อยู่ใกล้ๆสวนมีบอลวาวล์แยกเผื่อต้องการแยกแปลงให้น้ำ

เพื่อความทันสมัยแบบพอเพียง ก็ติดท่อดักอากาศสักนิด

ทุกร่องผมจะมีวาวล์ปิด-เปิดแบบนี้เพราะมีประโยชน์หลายอย่างครับ เช่นเมื่อต้องการงดน้ำในบางร่องตอนที่ผมต้องการทำนอกฤดู(มีคนค้านชัวร์) หรือเพื่อต้องการเพิ่มแรงดันของน้ำให้มากขึ้นบางท่านที่เห็นว่าไม่จำเป็นก็ไม่ต้องใช้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2012, 06:05:10 PM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 04:26:31 PM »

พอวางระบบน้ำเรียบร้อยก็นำต้นมะนาวที่เลี้ยงรอไว้ก่อนแล้วเข้าประจำแนว

เจ้านายผมครับขยันดีมากช่วยได้เยอะโดยเฉพาะแรงใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2012, 06:07:48 PM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

eerror
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 04:29:12 PM »

ขอชมด้วยคน. อยากมีสวนแบบนี้จัง. เป็นกำลังใจให้ครับ
Wimonchai
*

ทำในสิ่งชอบ ชอบในสิ่งที่ทำ

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 04:36:01 PM »

ยิ้มเท่ห์ อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: netmatrix, TAWUN, Steve_Jeab

ทำเพื่อลูก...ทำเพื่อฝัน และวันเกษียณ
ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 04:41:56 PM »

ขอชมด้วยคน. อยากมีสวนแบบนี้จัง. เป็นกำลังใจให้ครับ

ไม่ไกลเกินฝัน ประหยัดงบและดูแลง่ายครับ ก็ลองดูก่อนครับถ้าดูแล้วดีค่อยทำตามถ้าไม่ชอบก็ลองดูแบบท่านอื่นๆในเว็บ โชคดีครับ

ยิ้มเท่ห์ อายจัง อายจัง อายจัง

ขอบคุณที่เป็นแรงใจให้ชาย ท่ายางครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2011, 06:03:34 PM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

rukava_keng
seller
*

กว่างโซ้งมหาภัย เชียงรายยูไนเต็ด

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 04:44:32 PM »

พี่ชายกิ่งพันธ์เป็นแบบไหนครับพี่
ตอน หรือว่าเสียบกิ่งครับ

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
บ้านไร่สายวารี
*

จงใช้เงินให้น้อยกว่าที่หาได้

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 05:00:24 PM »

ทุกร่องผมจะมีวาวล์ปิด-เปิด วาวล์เปิด-ปิด  ตัวนี้เวลาต่อเข้ากะสาย pe มันจะมีตัวล็อกมาให้สำเร็จรูปเลยป่าวครับ มันเอามาต่อกันแบบไหน  นึกภาพมะออก  พี่ใช้ขนาดเท่าไหร่ครับ 
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 51   ขึ้นบน
  พิมพ์