ข่าว
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เลื่อยยนต์ขนาด 12นิ้ว  (อ่าน 30493 ครั้ง)
นายทิว
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 06:56:46 PM »

พอดีมีความจำเป็นที่จะต้องซื้อเลื่อยยนต์เพื่อนำไปตัดลำต้นมะม่วง (ขนาดหน้า 6) แต่เนื่องจากต้องตัดเยอะมาก ประมาณ 300ต้น ผมได้ไปหาซื้อจากร้านแถววรจักร เขาบอกว่าถ้าเลื่อยยนต์ขนาดทั่วไปเช่น 22นิ้ว ฯลฯ ไม่สามารถขอใบอนุญาตได้ แต่ถ้าเป็นเลื่อยยนต์ขนาด 12นิ้ว ทางร้านเขาบอกว่าสามารถซื้อได้ โดยไม่ต้องขออนุญาตเพราะไม่ผิดกฏหมาย

ผมฟังแล้วไม่ค่อยแน่ใจ ก็เลยอยากจะถามเพื่อนๆ ที่ทราบหน่อยครับว่า ที่ร้านเขาบอกนั้นจริงหรือไม่ครับ และเลื่อยยนต์ขนาด 12นิ้วนั้น จะสามารถตัดต้นมะม่วงขนาดหน้า 6 จำนวนประมาณ 300ต้นไหวหรือไม่ครับ (ไม่ได้เจาะจงว่าต้องเร็วมากมาย เพียงแต่เห็นว่าตัวมันเล็กมากๆ เลยคิดว่าอาจจะไม่ทนทานพอที่จะรับงานเยอะๆ ได้น่ะครับ)

ขอบคุณครับ
 ยิ้ม

Liked By: www.siamhw.com

pakchong96
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 07:54:03 PM »

ผมเคยซื้อเลื่อยจากร้านเครื่องมือเกษตรมาเป็นขนาด22นิ้ว ไม่มีทะเบียนถ้าจะทําต้องจ่ายอีก6-7พัน แต่เค้าขายกันหลังร้านครับ แบบว่าหน้าร้านวางขายแบบ12นิ้วเป็นเรื่องปรกติ เอามาตัดป่ากฐินขนาด คนโอบใดหลายต้นทีเดียว โดยส่วนตัวดิดว่าตัว22นิ้วใช้งานใด้คุ้มกว่า และมันก็ไม่ใหญ่เกินไปครับ
ดำ เช้าหยุด
*

เรือใหญ่ต้องออกทะเลลึก

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 08:02:04 PM »

ขนาด 12 นิ้วเห็นเค้าเอามา ตกแต่งสวนหย่อม  แทนกรรไกร ฉับๆๆ
เซียนสลักน้ำแข็ง ก็ใช้แกะสลักน้ำแข็งได้
กำลังแรงขนาดไหน อันนี้ผมก็ไม่เคยใช้ 
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 08:27:09 PM »

แถวบ้านผมจะใช้วิธีดัดแปลงสว่านเจาะ ยี่ห้อ BOSCH โดยเอาใบเลื่อยยนต์มาติดพร้อมกับแกน  เสร็จแล้วเชื่อมใส่กับสว่าน  ใบเลื่อยยนต์ก็จะหมุนเหมือนเลื่อยยนต์ทั่วไป  ราคาตัวละ 14000-16000 บาท ใช้งานได้ดีไม่แพ้เลื่อยยนต์  ทำงานเงียบบบบ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: www.siamhw.com
Nannynunu
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 08:45:57 PM »

คุณชาวนามีรูปหรือป่าวครับ อยากเห็นจัง เพราะมีสว่านอยู่หลายตัว เผื่อมาดัดแปลงทำบ้าง
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 08:53:10 PM »

คุณชาวนามีรูปหรือป่าวครับ อยากเห็นจัง เพราะมีสว่านอยู่หลายตัว เผื่อมาดัดแปลงทำบ้าง

ขอโทษครับ  เสียดายผมลืมถ่ายรูปมา  ขยิบตา
สวนวสา
seller
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 08:57:41 PM »

คุณทิวโทรหาคุณโก๊ะเลย
เราเพิ่งซื้อมาอาทิตย์ที่แล้วเองค่ะ ยี่ห้อ STIHL เห็นว่าวันนี้คุณโก๊ะตัดต้นมะม่วงไปหลายต้นอยู่
ถ้าอาทิตย์นี้แวะเข้าไปที่สวนวสา ก็จะเอาให้ดูค่ะ

เชิงเดี่ยวกลับใจ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 09:34:48 PM »

เท่าที่เคยใช้บริการคนตัดไม้มานะครับ เห็นเค้าว่าถ้าเลื่อยเล็กเนี่ยไม่ต้องมีใบอนุญาติครับ ส่วนเรื่องกำลังแถวบ้านผมเขาเอาไว้ตัดไม้ฟืนส่งโรงงานน่ะครับ เห็นเขาตัดไม้ต้นไม่ใหญ่มาก แล้วก็เอาไว้ตัดพวกไม้กิ่ง ทำงานคล่องตัวดี

อิณา ทานํ ทุกขํ โลเก ความเป็นหนี้ เป็นทุกข์ในโลก
tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 09:48:19 PM »

พี่ ทิว ไป ดู มา ราคา เท่าไร อะครับ
สนใจเหมือนกัน   ซิป เข้า ข้อความส่วนตัวมาได้นะครับ พี่
นายทิว
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 10:39:35 PM »

คุณ pakchong96 ถ้าอย่างนี้ก็หมายความว่าตัว 12นิ้ว ไม่มีปัญหาครอบครองสิครับเพราะว่าเขาวางขายหน้าร้านเป็นเรื่องปกติน่ะครับ

ถ้า12นิ้วเอามาตัดกฐินขนาดคนโอบได้หลายต้น อย่างนั้นก็น่าจะไหวสำหรับงานของผมนะครับ 
ยิ้ม
นายทิว
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 10:55:42 PM »

คุณดำ เช้าหยุด ครับ ผมว่า 12นิ้วก็คงเหมาะกับงานไม่ใหญ่นักน่ะครับ
 ยิ้ม

คุณชาวนาครับ ถ้าต้องดัดแปลงแล้วราคายัง 14000 ผมว่าไม่ไหวนะครับเพราะว่าถ้าจำไม่ผิดวันก่อนที่สอบถามตัว 12นิ้ว มันราคา 5000+ ของเก่า และ 7000+ ของใหม่ครับ
 ยิ้ม

คุณสวนวสาครับ ถ้างั้นเดี๋ยวพรุ่งนี้บ่ายผมขออนุญาตโทรหาคุณโก๊ะหน่อยนะครับ ลีมสนิทเลยว่าปรึกษาคุณสวนวสาจะตรงเป๊ะกับงานที่ต้องใช้เลย 555+

คุณเชิงเดี่ยวกลับใจครับ ขอบคุณครับ ถ้างั้นอาจจะซื้อตัวเล็กครับ
 ยิ้ม

คุณtomy ครับ ถ้าจำไม่ผิด ตัว 22นิ้ว ของเก่า 11000+ ตัว 12นิ้ว 5000+ ทั้งสองตัวเป็นของมือสองนะครับ
 ยิ้ม
tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 12:28:45 AM »

ราคา ตัว 12 นิ้ว น่า หา มา ไว้ใช่ สักตัว เจอ ต้นไหน สุงๆๆ ต้องการ แต่งกิ่ง คราวนี้ ง่ายเรา  อิอิ ไม่ต้องเหนื่อย ชักเลื่อย อีกแล้ว
pakchong96
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 12:32:04 AM »

คุณ pakchong96 ถ้าอย่างนี้ก็หมายความว่าตัว 12นิ้ว ไม่มีปัญหาครอบครองสิครับเพราะว่าเขาวางขายหน้าร้านเป็นเรื่องปกติน่ะครับ

ถ้า12นิ้วเอามาตัดกฐินขนาดคนโอบได้หลายต้น อย่างนั้นก็น่าจะไหวสำหรับงานของผมนะครับ  quote]

ของผมหมายถึง22นิ้วอะครับที่ใช้ตัดกฐิน 12นิ้วคงตัดไม่ไหวแน่ ตอนซื้อที่ร้านเห็นราคา12นิ้วก็8พันแล้ว ก็เลยซื้อ22นิ้วดีกว่า หมื่นหน่อยๆเอง เรื่องทะเบียนไม่ซีเรียสครับ เพราะเอามาใช้ในไร่เราอย่างเดียวครับ
teatree
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 05:10:28 AM »

มติชน วัน อังคาร ที่ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2551 08:50 น.

เมื่อวันที่ 30 มิถุนายน ที่กระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม (ทส.) นายศักดิ์สิทธิ์ ตรีเดช ปลัด ทส. กล่าวว่า ได้ออกกฎกระทรวงกำหนดลักษณะเลื่อยโซ่ยนต์ พ.ศ.2551 โดยมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 23 มิถุนายน จึงประกาศไปยังผู้ที่มีเลื่อยโซ่ยนต์ที่มีกำลังเกิน 2 แรงม้า และมีแผ่นบังคับโซ่ (บาร์) มีขนาดความยาวเกินกว่า 12 นิ้ว ไม่ว่าจะเคยแจ้งขอใบอนุญาตไว้แล้ว รวมทั้งผู้ที่ต้องการจะรับใบอนุญาต ให้ผลิต นำเข้า ซ่อมแซมเลื่อยโซ่ยนต์เป็นธุรกิจ ให้ไปขอรับใบอนุญาตเลื่อยโซ่ยนต์กับกรมป่าไม้ภายใน 90 วัน ทั้งนี้ ผลสำรวจเลื่อยโซ่ยนต์ในประเทศไทยปี 2545 พบว่ามีอยู่ประมาณ 5 หมื่นเครื่อง ที่ผ่านมาเลื่อยโซ่ยนต์มีประสิทธิภาพสูงตัดไม้ได้มากและรวดเร็วส่งผลเสียหาย ต่อธรรมชาติรุนแรง จึงได้มีกฎข้อบังคับนี้ขึ้นมาเพื่อควบคุมดูแลการใช้เลื่อยโซ่ยนต์ให้มี ประสิทธิภาพมากขึ้น เป็นการป้องกันและปราบปรามการลักลอบตัดไม้ทำลายป่า รวมถึงการลักลอบนำเลื่อยโซ่ยนต์เข้ามาในราชอาณาจักร เพื่อใช้ในการตัดไม้ทำลายป่า

นายสมชัย เพียรสถาพร อธิบดีกรมป่าไม้ กล่าวว่า ยื่นขอรับใบอนุญาตได้ที่กรมป่าไม้ได้ทุกวันเวลา 08.00-16.00 น. ไม่เว้นวันหยุดราชการ โทษของผู้ฝ่าฝืนพระราชบัญญัติเลื่อยโซ่ยนต์รุนแรงมากคือ จำคุกไม่เกิน 5 ปีหรือจำคุกไม่เกินหนึ่งแสนบาท หรือทั้งจำทั้งปรับและให้ศาลสั่งริบเลื่อยโซ่ยนต์ และเตือนว่าอย่าได้หลงเชื่อพวกแอบอ้างหาผลประโยชน์ว่าจะช่วยดำเนินการและ หลอกลวงให้เสียเงินค่าขอรับใบอนุญาตเลื่อยโซ่ยนต์ การขอใบอนุญาตนั้นไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆ จึงเตือนให้ประชาชนอย่าหลงเชื่อ
นายทิว
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 10:38:20 AM »

ขอบคุณครับทั้งคุณ pakchong96 และคุณ teatree
kobcivil
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 10:43:45 AM »

วันก่อน ไปเจอมาที่ร้านซ่อมเครื่องตัดหญ้า เป็นเลื่อยยนต์ที่ใช้ดัดแปลงต่อกับเครื่องตัดหญ้าแบบสะพายบ่า
แต่ไม่ทราบว่าใช้ดีหรือปล่าว
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์