หน้า: 1 ... 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 [42] 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 ... 150   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านไร่เพชรนาคำ"ผักหวานป่า ไผ่ มะนาว ยางพาราและปลานิล"  (อ่าน 428697 ครั้ง)
chaichomphu
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #656 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 03:17:54 PM »

พี่คับ ปลูกไว้เยอะขนาดนี้ถึงเวลาแตกยอดนี่จะเก็บไปขายที่ไหนคับ ผมปลูกจากเม็ดเหมือนกัน ราคาเม็อ150เม็ดผมไห้เขาไป500 บาท แบบว่าดีใจมากที่ได้ พอมาเห็นในเว็บเม็ดละ1 บาท javascript:void(0);แต่ก็เพาะขึ้นเกือบ 80 เม็ด ลงปลูกกับต้นชะอมแล้ว ตอนนี้เหลือ ชัก40-50 ต้น ไม่รู้ว่าจะอยู่ถึงโตกี่ต้น ไปเดินตลาดที่ระยองเขาขาย กำละ20 ก็เห็นเหลือเยอะเลย

รูดซิบปาก รูดซิบปาก พูดตามตรง ตอนนี้ผมไม่นึกการตลาดมากเท่าใดนัก...
        ...ผมจะนึกอย่างเดียวว่าต้องปลูกให้ได้มากที่สุด และต้องรอดมากที่สุดก่อน
        ..ส่วนการตลาดสำคัญแน่นอน..แต่ไม่ใช่ตอนนี้...
        เพราะผักหวานป่า ถ้าจะพูดถึงการตลาด มันแตกไลท์ไปได้หลายอย่าง
        ทั้งจำหน่ายยอดผักหวาน ราคา ตั้ง 100 - 300 บาท/กิโลกรัม
        ตลาดกิ่งตอน ,ตลาดจำหน่ายเมล็ดเพื่อนำไปเพาะ ,ตลาดเพาะใส่ถุงชำ, ตลาดกล้าไม้พี่เลี้ยง
        ตลาดการแปรรูปผักหวานป่า เช่น ชาผักหวานป่า ข้าวเกรียบผักหวานป่า ท้องม้วนผักหวานป่า
        ก๋วยเตี๋ยวผักหวานป่า และอาหารจากผักหวานป่าทั้งหมด..
        ..ไม่รวมถึง การเปิดศูนย์เรียนรู้ผักหวานป่าครบวงจรอีกด้วยครับ..
         ...(ว่าจะไม่พูดแล้วเชียว..นึกในใจซะเสียงดัง) รูดซิบปาก รูดซิบปาก

ผักหวานป่า ยางนา ส่วนไผ่ ยางพาราและปลานิล
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=36963.0

jesdath
*

« ตอบ #657 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 03:34:25 PM »

เพื่อนบอกว่า จะต้องมรแบคทีเรียสริดหนึ่งอยู่ที่รากด้วยครับ จึงจะโตได้ดี
rinne.ch
*

« ตอบ #658 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 05:13:47 PM »

ขอถามหน่อยค่ะ พี่ชัยบอกปลูกผักหวานป่ารอบต้นยางนานี่ หมายถึงปลูกรอบๆ เลยหรอคะ หากต้นยางนามันโต รากผักหวานจะไม่ลอยหรอคะ  แบบสงสัยค่ะ

ยังไม่แน่นอน
chaichomphu
*

« ตอบ #659 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 07:17:45 PM »

ขอถามหน่อยค่ะ พี่ชัยบอกปลูกผักหวานป่ารอบต้นยางนานี่ หมายถึงปลูกรอบๆ เลยหรอคะ หากต้นยางนามันโต รากผักหวานจะไม่ลอยหรอคะ  แบบสงสัยค่ะ
รูดซิบปาก รูดซิบปาก ถูกต้องแล้วครับ ฝังเม็ดรอบๆ 4 มุม ความกว้างก็เท่าสแลน..
           ..แต่ผมว่า เราไม่ต้องห่วงว่ามันจะเบียดกันหรอกครับ..
           ..ธรรมชาติของต้นไม้ เค๊าจะเบี่ยงตัวหรือเอนตัวออก..เอาตัวรอดได้เอง..ขอให้เกิดเหอะ.. รูดซิบปาก รูดซิบปาก

ผักหวานป่า ยางนา ส่วนไผ่ ยางพาราและปลานิล
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=36963.0
chaichomphu
*

« ตอบ #660 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 08:34:08 PM »

รูดซิบปาก รูดซิบปาก มาดูความคืบหน้าสวนวันนี้ครับ...ระบบน้ำ..ต่อมินิสปริงเกอร์.. รูดซิบปาก รูดซิบปาก

รูดซิบปาก รูดซิบปาก บ...ระบบน้ำในสวนไผ่เลี้ยงหวาน..ต่อมินิสปริงเกอร์.. รูดซิบปาก รูดซิบปาก

chaichomphu
*

« ตอบ #661 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 08:47:39 PM »

รูดซิบปาก รูดซิบปาก เปลี่ยนบรรยากาศ..มาชมผลไม้ในสวนบ้าง.. รูดซิบปาก รูดซิบปาก

rinne.ch
*

« ตอบ #662 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 03:33:41 PM »

วู้ๆๆๆๆๆๆๆ จากเริ่มต้นจนวันนี้พี่ชัยก้าวหน้าไปเยอะเลย  ขอไปเยี่ยมชมมั้่งนะพี่นะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม สนใจระบบน้ำค่ะ แต่ไม่มีความรู้เลยจริงๆ

Liked By: chaichomphu, yudhapol

ยังไม่แน่นอน
nutchada
*

« ตอบ #663 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 09:38:15 AM »

เห็นผักหวานในสแลน เป็นแถ้ววววว  ซะออนขนาด
อีกกี่ชาติ นุชก็คงทำบ่ได๋อย่างพี่ชัยแน่ๆ
 ยิ้มกว้างๆ

chaichomphu
*

« ตอบ #664 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 11:19:52 AM »

วู้ๆๆๆๆๆๆๆ จากเริ่มต้นจนวันนี้พี่ชัยก้าวหน้าไปเยอะเลย  ขอไปเยี่ยมชมมั้่งนะพี่นะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม สนใจระบบน้ำค่ะ แต่ไม่มีความรู้เลยจริงๆ

รูดซิบปาก รูดซิบปาก ขอบคูรที่มาเยี่ยมชมสวน..ระบบน้ำก็ยังไม่เสร็จสมบูรณ์เท่าไหร่..ทำไปเรื่อยๆครับ.. รูดซิบปาก รูดซิบปาก

เห็นผักหวานในสแลน เป็นแถ้ววววว  ซะออนขนาด
อีกกี่ชาติ นุชก็คงทำบ่ได๋อย่างพี่ชัยแน่ๆ
 ยิ้มกว้างๆ

รูดซิบปาก รูดซิบปาก ..เขิน..ชาตินี้ก็ทำได้ครับ..ทำได้ทุกคน ถ้าจะทำครับ.. รูดซิบปาก รูดซิบปาก

Chawanluck
*

« ตอบ #665 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 01:11:50 PM »

รูดซิบปาก รูดซิบปาก ขอบคูรที่มาเยี่ยมชมสวน..ระบบน้ำก็ยังไม่เสร็จสมบูรณ์เท่าไหร่..ทำไปเรื่อยๆครับ.. รูดซิบปาก รูดซิบปาก

ยิ้มกว้างๆ

รูดซิบปาก รูดซิบปาก ..เขิน..ชาตินี้ก็ทำได้ครับ..ทำได้ทุกคน ถ้าจะทำครับ.. รูดซิบปาก รูดซิบปาก

Liked By: chaichomphu
CHAI-KLANG
*

« ตอบ #666 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 01:36:43 PM »

อ้างถึง
มาดูความคืบหน้าสวนวันนี้ครับ...ระบบน้ำ..ต่อมินิสปริงเกอร์..

แวะมาเยี่ยมชมและให้กำลังใจคับ

อยากสอบถามเพิ่มเติม ว่าระบบน้ำใช้น้ำบาดาลหรือน้ำบ่อที่ขุดไว้คับ

Liked By: chaichomphu, yudhapol
chaichomphu
*

« ตอบ #667 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 02:12:14 PM »

อ้างถึง
มาดูความคืบหน้าสวนวันนี้ครับ...ระบบน้ำ..ต่อมินิสปริงเกอร์..

แวะมาเยี่ยมชมและให้กำลังใจคับ
อยากสอบถามเพิ่มเติม ว่าระบบน้ำใช้น้ำบาดาลหรือน้ำบ่อที่ขุดไว้คับ

รูดซิบปาก รูดซิบปาก น้ำจากบ่อน้ำที่ขุดไว้ครับ...แล้วใช้เครื่อง HONDA 8 แรง สูบแล้วปล่อยเข้าระบบครับ.. รูดซิบปาก รูดซิบปาก

zeed
*

« ตอบ #668 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 11:01:22 PM »

พี่ชัยครับผมก็เป็นอีกคนที่ติดตามผลงานพี่มาตลอดและก็ปลูกผักหวานป่าเหมือนพี่ครับ จึงอยากจะแชร์ประสบการเกี่ยวกับโอ่งใหญ่ใส่น้ำครับว่า หาสแลนที่เหลือจากทำที่ล้อมต้นผักหวานป่ามาปิดฝาโอ่งโดยใช้เชือกมัดก็ได้ครับจะมีใบไม้ร่วงลงไปเต็มเลยเดี๋ยวจะทำให้ท่อตัน และบริเวณที่ตั้งโอ่งให้เอาดินมาถมบริเวณก้นโอ่งด้วยนะครับให้ถมขึ้นมาจากก้นโอ่งประมาณ 1 ฟุต เพื่อปกกันไม่ให้น้ำเซาะก้นโอ่งเวลาฝนตก ซึ่งเป็นสาเหตุให้โอ่งเอียงและเมื่อใส่น้ำเต็มอาจจะแตกได้ครับ
และถ้าใช้ปั้มน้ำดูดน้ำออกจากโอ่ง โอ่งที่อยู่ใกล้ปั้มที่สุดน้ำจะหมดก่อน ทำให้เกิดฟองอากาศในระบบทั้งๆที่น้ำยังเหลืออยู่ (ผมก็เจอแบบนี้ครับ)แต่ถ้าปลอยให้ไหลเองน่าจะไม่มีปัญหา

ขอให้ผักหวานโตเร็ว ๆ เด้อครับ
chaichomphu
*

« ตอบ #669 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 05:23:32 AM »

พี่ชัยครับผมก็เป็นอีกคนที่ติดตามผลงานพี่มาตลอดและก็ปลูกผักหวานป่าเหมือนพี่ครับ จึงอยากจะแชร์ประสบการเกี่ยวกับโอ่งใหญ่ใส่น้ำครับว่า หาสแลนที่เหลือจากทำที่ล้อมต้นผักหวานป่ามาปิดฝาโอ่งโดยใช้เชือกมัดก็ได้ครับจะมีใบไม้ร่วงลงไปเต็มเลยเดี๋ยวจะทำให้ท่อตัน และบริเวณที่ตั้งโอ่งให้เอาดินมาถมบริเวณก้นโอ่งด้วยนะครับให้ถมขึ้นมาจากก้นโอ่งประมาณ 1 ฟุต เพื่อปกกันไม่ให้น้ำเซาะก้นโอ่งเวลาฝนตก ซึ่งเป็นสาเหตุให้โอ่งเอียงและเมื่อใส่น้ำเต็มอาจจะแตกได้ครับ
และถ้าใช้ปั้มน้ำดูดน้ำออกจากโอ่ง โอ่งที่อยู่ใกล้ปั้มที่สุดน้ำจะหมดก่อน ทำให้เกิดฟองอากาศในระบบทั้งๆที่น้ำยังเหลืออยู่ (ผมก็เจอแบบนี้ครับ)แต่ถ้าปลอยให้ไหลเองน่าจะไม่มีปัญหา
              ขอให้ผักหวานโตเร็ว ๆ เด้อครับ

รูดซิบปาก รูดซิบปาก.. ขอบคุณมากครับ..
            ที่ปิดโอ่งมีแล้วครับ..เป็นผ้าที่เขาขายสำหรับปิดปากโอ่งโดยตรง ผืนละ 25 บาท มีเชือกรัดพร้อม..
            ส่วนบริเวณที่ตั้งโอ่งให้เอาดินมาถมและ.การใช้ปั๊มน้ำดูดจากโอ่งนั้น..เป็นคำแนะนำที่มีประโยชน์จริงๆ...
           ..ขอบคุณมากๆครับ... รูดซิบปาก รูดซิบปาก

chaichomphu
*

« ตอบ #670 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 08:00:09 AM »

รูดซิบปาก รูดซิบปาก ต้นลำใย กำลังออกผล..ปีนี้ผมว่าผลผลิตน้อยกว่าปีที่แล้ว.. รูดซิบปาก รูดซิบปาก

chaichomphu
*

« ตอบ #671 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 08:10:10 AM »

รูดซิบปาก รูดซิบปาก เมื่อวานไปขนต้นยางพารา พันธุ์ 600 มาปลูกซ่อมแซมในต้นที่ไม่เกิดหรือตาย..
           ..รับมา 200 ต้น ท่านเจ้าของพันธุ์(หัวหน้าผมเอง) พาเดินชมสวนยางพาราที่ท่านปลูก อายุ 10 เดือน..
          ..มีแต่ต้นโต สูง แข็งแรง เติบโตดีมาก..ท่านกล่าวว่า ท่านบำรุงด้วยระบบปุ๋ย และระบบน้ำมินิสปริงเกอร์ผ่านทุกต้น..
         ..และเดินตรวจชมสวนทุกวันหลังเลิกงาน....ต้นไหรร่อแร่ หรือเห็นท่าไม่ดี ก็ซ่อมแซมทันที..จึงสวยอย่างที่เห็น.. รูดซิบปาก รูดซิบปาก

หน้า: 1 ... 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 [42] 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 ... 150   ขึ้นบน
  พิมพ์