หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การฟักไข่เป็ดไร่ทุ่ง  (อ่าน 2337 ครั้ง)
PW
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 08:57:49 AM »

ไม่ทราบว่าการฟักไข่ของเป็ดไล่ทุ่งต้องทำอย่างไรคะ เพราะว่าเวลาเป็ดวางไข่แล้วไข่ไม่ยอมฟักเป็นตัวค่ะ

phalikhit
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 10:13:55 AM »

1. เป็ดตัวผู้น้อยไป ผสมกับตัวเมียไม่ครบทุกตัว ไข่ที่นำไปฟัก ไม่ได้รับการผสม
วิธีจัดการ
จับตัวเมียทีละตัวมาเข้าเรือนหอกับตัวผู้ แล้วปล่อยไปจนครบทุกตัว
หรือถ้าเยอะเกินไป ก็จัดให้ตัวเมียที่ได้แต่งงานแล้ว อยู้อีกทีหนึ่งโดยเฉพาะ
แล้วเก็บไข่ไปฟัก

2. ฟักไม่ถูกวิธี  อุณหภูมไม่เหมาะสม
วิธีจัดการ
ก็ทำให้มันถูกวิธี
อีกวิธีหนึ่งก็คือ  ฝากให้แม่ไก่ฟักให้(ได้ผล 100%) แต่ทำได้น้อย  ต้องมีแม่ไก่เยอะๆ

บิฑบาตร  ขาด"ร"หลัง  อย่าพลั้งใส่
บาตนั้นไซร้  มี"ร"ตาม  งามภาษา
อนุญาติ  พินทุอิ  อย่าใส่มา
mohock03
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 02:00:53 PM »

อยากเป็นเจ้าชายเป็ดง่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
SteamTurbine
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 04:25:03 PM »

อยากเป็นเจ้าชายเป็ดง่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
กวาดหมดเล้าหรือครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สายพิณ ตึงไป เจ้าจึงขาด

1/76 ม.พลัสซิตี้พาร์ค ถ.หัวหมาก แขวงหัวหมาก เขตบางกะปิ กทม. 10240
Cowboy Nart
เกษตรพอเพียงฟื้นชีวิต
Moderator
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 09:12:30 PM »

ผมไม่แน่ใจนะครับว่า เป็ดไล่ทุ่ง ซึ่งเป็นสายพันธุ์ทางการค้า ที่บรีดมาเพื่อเลี้ยงเอาผลผลิตไข่
เมื่อไข่แล้ว แม้ว่าจะได้รับการผสมกับตัวผู้ก็ตาม เวลาออกไข่แล้วมันจะมีพฤติกรรมการฟักไข่เหมือนเป็ดชนิดอื่นๆหรือไม่ เพราะถ้าไม่มีก็แย่ คงต้องใช้ตู้ฟักฟักอย่างเดียว

"เกิดมาต้องตอบแทนบุญคุณแผ่นดิน"
PW
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 02:13:49 PM »

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะคะ
kuntchate
ปลายทุ่ง..ตะลุ่ง...ตุ้ง...แช่....
*

"sa-le-te@hotmail.com"

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 11:35:25 AM »

ไม่ทราบว่าการฟักไข่ของเป็ดไล่ทุ่งต้องทำอย่างไรคะ เพราะว่าเวลาเป็ดวางไข่แล้วไข่ไม่ยอมฟักเป็นตัวค่ะ
อุ้ยยยย.....ขอแบ่งไข่มีเชื้อเป็ดไล่ทุ่งมาฟักบ้างได้มั้ยคับ...ราคาเท่าไรเอ่ย....ผมอยู่นครสวรรค์....
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์