หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 27   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตำแหน่งหน้าที่การงานสูง..ขอลอง 2 สวนในชีวิต  (อ่าน 112523 ครั้ง)
ทิดโส โม้ระเบิด
เกษตรกรมือใหม่
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 02:00:58 PM »

ยินดีต้อนรับคุณนิธิดล ครับ
ผมว่าลองลอกสระน้ำแบบรื้อใหม่เลยดีไหมครับ
เอาให้เอี่ยมเลย แล้วลงปลาให้หนักไปเลย
ตามพื้นขอบบ่อก็จัดไม้หลากหลายใส่ลงไป เอาสนุกเข้าว่า
แล้วปีหน้า ผมจะยกโขยงไปปิ้งปลาที่ริมสระเลยครับ 55555
(ถึงไม่ชวนก็จะไป ขับรถตู้สีส้มลุยแพร่สักครั้ง 5555)

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: aewaeang, ooh1991, eki, TAWUN

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง

nitidol
*

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 02:17:30 PM »

มองลงไปข้างล่างแล้วเวียนหัว..มือไม้อ่อนอ่ะ
ตำแหน่งหน้าที่งานของท่านสูงจริงๆ

ขอบคุณครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
โห...หน้าที่การงานสูงจริงๆ ด้วย เมื่อก่อนคิดว่าเรียนสูงๆ (ชั้น 12) แล้วก็คิดว่าจะได้ทำงานสูงๆ (แบบพี่ก็คงไม่เอา...อิอิ ยิ่งสูงยิ่งหนาว...) แต่ก็เคยขึ้นไปบ้างแต่ไม่บ่อย เพื่อนเคยชวนไปทำ cell site แต่ขอบายเพราะมันหนาว....อิอิ
เอาใจช่วยครับ ที่ดินก็มีแล้ว ทำไปเลยครับ ผมเองก็อยู่ใกล้ๆ ครับ ลำปางหนา...........

มีโอกาสแวะมาแอ่วหากั๋นพ่องเน้อครับผม  ยิ้มเท่ห์
คนบนต้นไม้มีปืนด้วยนะนั่น...ดีแล้วที่ไม่ไปทัก เดี๋ยวเขาสดุ้งทำปืนลั่นอะ... ลังเล

ผมก็เกรงว่าอย่างนั้นอ่าครับผม เจอบ่อยมาก...ไม่รู้จะทำยังไงดี นี่ขนาดพ่อตาเป็นตำรวจนะเนี่ย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผมเคยลองปีนขึ้นไปที่แท้งค์ส่งน้ำประปา  ขึ้นไปได้ 7 เมตร  หน้ามืดตาลายคล้ายจะเป็นลม  ก็เลยต้องทำงานชั้นต่ำ  นั่งเซนต์เอกสารอยู่ห้องใต้ดิน 555  เห็นสวนพี่แล้ว ผมว่าชีวิตพี่มีความสุขมากๆ เลยนะครับ  ดีใจด้วยครับ

ต้องลองเปลี่ยนบรรยากาศบ้างครับพี่
นี่เลยโต๊ะทำงานผม

อีกมุมก็ยามเย็นเวลาคิดอะไรไม่ออก  ยิงฟันยิ้ม ยิ้ม

ยินดีต้อนรับคุณนิธิดล ครับ
ผมว่าลองลอกสระน้ำแบบรื้อใหม่เลยดีไหมครับ
เอาให้เอี่ยมเลย แล้วลงปลาให้หนักไปเลย
ตามพื้นขอบบ่อก็จัดไม้หลากหลายใส่ลงไป เอาสนุกเข้าว่า
แล้วปีหน้า ผมจะยกโขยงไปปิ้งปลาที่ริมสระเลยครับ 55555
(ถึงไม่ชวนก็จะไป ขับรถตู้สีส้มลุยแพร่สักครั้ง 5555)

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

ครับผมตอนนี้แถวบ้านไม่มีใครว่างเลย ไปทุ่งไปนากันหมด น่าจะกำลังปลูกข้าวโพดกันอยู่อ่าครับ ยินดีต้อนรับครับผม ล่าสุดเพิ่งลงสวายไปนิดนึง ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

61757
anonw
*

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 02:20:04 PM »

ต้องยอมรับว่าหน้าที่การงานท่านสูงจริงๆ 5555 จะคอยติดตามความคืบหน้าของสวนนะครับ

Liked By: TAWUN
nitidol
*

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 03:33:07 PM »

ต้องยอมรับว่าหน้าที่การงานท่านสูงจริงๆ 5555 จะคอยติดตามความคืบหน้าของสวนนะครับ

ขอบคุณครับ  ยิงฟันยิ้ม

หลังจากปักเสาเดินสายไฟเอง ก็ติดจานดาวเทียมให้พ่อตา อิอิ ติดเองนะครับบังเอิญสมัครเข้าอบรมแล้วสามารถซื้อของได้ในราคาสมาชิก ซึ่งปัจจุบันถ้ามีโอกาสก็หา รายได้เสริมในการติดจานดาวเทียมไป แต่ราคาเท่าร้านใหญ่ อิอิ

เปิดอ่านมุมความรู้หลายๆกระทู้เลยลองทำตุ้มตอนเองบ้าง เค้าทำยังไงไม่รู้มั่วเอาครับ อิอิ
เอากาบมะพร้าวมาซอยๆๆๆๆๆๆ แล้วแช่น้ำยาเร่งรากไว้ 1คืน เอามาผสมกับปุ๋ยคอกใส่ถุงหนังยางรัด

เป้าหมายที่ 1

เป้าหมายที่ 2

ลองทั้ง 2 อย่าง ทั้งน้ำยาเร่งรากและกะปิ 5555

Liked By: panitta, aewaeang, ooh1991, TAWUN
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2011, 07:38:27 PM โดย nitidol » บันทึกการเข้า

61757
nitidol
*

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 03:37:57 PM »

อันแรกกะปิ

อันที่ 2 น้ำยาเร่ง

ผ่าตุ้มตอน

มันให้แน่น

ทำหลายๆกิ่ง

ไม่รู้อีกกี่วันน้อ........

บาดแผลจากการเข้าไปดงมะนาว

Liked By: panitta, aewaeang, ooh1991
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2011, 03:43:08 PM โดย nitidol » บันทึกการเข้า

61757
changbenz
*

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 03:47:04 PM »

สู้ๆครับผมก็เป็นแบบนี้แหละแผลหลายที่ ต้องใส่เสื้อแขนยาวช่วยครับอีกหน่อยก็ชิน เอาใจช่วยครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ธนาทาวเวอร์(ห้อง207ชั้น20) 224 ถนนจรัญสนิวงศ์
์เขตบางพลัด กรุงเทพ 10700
lupin
*

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 03:50:04 PM »

คิดอย่างไรถึงลงสู่ดินละครับ  ยิ้ม
เอ้.. ขนุนเค้าตอนกันด้วยหรือเนี่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2011, 04:01:47 PM โดย lupin » บันทึกการเข้า

@ ระเบียงม่วงหวาน : http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=71301.0
เอ
*

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 03:50:53 PM »

อิอิ...หน้าที่การงานสูงจริง จะผันตัวเองมาทำเกษตร ยิงฟันยิ้ม

ใช้กะปิตอนกิ่งไม่ใช่ไปพอกอย่างนั้น (แต่ก็ดีนะจะได้รู้ด้วยว่างอกไม่งอก) ใช้ช้อนชงกาแฟจิ้มเอามาแค่ครึ่งช้อนพอผสมละลายในน้ำ1แก้วใช้นิ้วจุ่มเอามาทาก็พอแล้ว 25-30วันก็งอกแล้วครับสำหรับมะนาว

Liked By: boyboom, aewaeang
ploennet
*

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 04:10:30 PM »

เป็นชีวิตที่น่าอิจฉาจังเลยค่ะ แต่ว่า เห็นงูแล้วเราก็กลัวเลยนะเนี่ย
KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 07:24:33 PM »

ขนุนตอนกิ่งจะออกรากช้ามากๆ ถ้าให้ดีใช้การทาบกิ่งจะเร็วกว่านะครับ เอาเมล็ดขนุนสุกมาเพาะไว้ พอได้ต้นสูงประมาณ 1 ฟุต หรือกิ่งใหญ่ประมาณแท่งดินสอ ก็ทำการถอนเอามาใส่ถุงแล้วทาบกิ่งน่ะครับ มะปราง มะยงชิดก็เข้าข่ายเดียวกันกับขนุนน่ะครับ ผมลองตอนดูเหมือนกันแต่มันออกรากช้าเหมือนผักหวานป่าเลยครับ ลองดูนะครับ  มุมทำใจท่านน่าไพเราะจริงๆ นะครับ มีซึงซะด้วย ว่างๆ จะไปฟังเพลงสักเพลงเน้อครับ....

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
woraphanss
*

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 08:50:35 PM »

ขอคาราวะ ทำงานสูงระดับเทพจริงๆ ทีเเรกคิดว่าโม้ ของจริงนี่หว่า....อิอิ
nitidol
*

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 07:31:00 AM »

สู้ๆครับผมก็เป็นแบบนี้แหละแผลหลายที่ ต้องใส่เสื้อแขนยาวช่วยครับอีกหน่อยก็ชิน เอาใจช่วยครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ขอบคุณครับ
คิดอย่างไรถึงลงสู่ดินละครับ  ยิ้ม
เอ้.. ขนุนเค้าตอนกันด้วยหรือเนี่ย
คิดไว้ว่าชีวิตไม่มีอะไรแน่นอน และอยากเป็นนายตัวเองบ้างครับผม บังเอิญไปเปิดคลิปใน utube อ่ะครับเห็นเคาทำเลยลองทำตาม  ยิงฟันยิ้ม
อิอิ...หน้าที่การงานสูงจริง จะผันตัวเองมาทำเกษตร ยิงฟันยิ้ม

ใช้กะปิตอนกิ่งไม่ใช่ไปพอกอย่างนั้น (แต่ก็ดีนะจะได้รู้ด้วยว่างอกไม่งอก) ใช้ช้อนชงกาแฟจิ้มเอามาแค่ครึ่งช้อนพอผสมละลายในน้ำ1แก้วใช้นิ้วจุ่มเอามาทาก็พอแล้ว 25-30วันก็งอกแล้วครับสำหรับมะนาว

กำลังลุ้นเลยครับไม่รู้จะเป็นยังไงบ้าง ยิงฟันยิ้ม
เป็นชีวิตที่น่าอิจฉาจังเลยค่ะ แต่ว่า เห็นงูแล้วเราก็กลัวเลยนะเนี่ย
กำลังเริ่มลองทำหน่ะครับ  ยิ้มเท่ห์
ขนุนตอนกิ่งจะออกรากช้ามากๆ ถ้าให้ดีใช้การทาบกิ่งจะเร็วกว่านะครับ เอาเมล็ดขนุนสุกมาเพาะไว้ พอได้ต้นสูงประมาณ 1 ฟุต หรือกิ่งใหญ่ประมาณแท่งดินสอ ก็ทำการถอนเอามาใส่ถุงแล้วทาบกิ่งน่ะครับ มะปราง มะยงชิดก็เข้าข่ายเดียวกันกับขนุนน่ะครับ ผมลองตอนดูเหมือนกันแต่มันออกรากช้าเหมือนผักหวานป่าเลยครับ ลองดูนะครับ  มุมทำใจท่านน่าไพเราะจริงๆ นะครับ มีซึงซะด้วย ว่างๆ จะไปฟังเพลงสักเพลงเน้อครับ....
ขอบคุณครับ สำหรับความรู้ ยินดีต้อนรับครับ ปิ้งปลาเล่นซึง  ยิ้ม ยิ้ม
ขอคาราวะ ทำงานสูงระดับเทพจริงๆ ทีเเรกคิดว่าโม้ ของจริงนี่หว่า....อิอิ
ขอบคุณครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

61757
nitidol
*

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 07:34:16 AM »

สวนที่ 2 ครับ

เนื้อที่ประมาณ 8 ไร่

ให้เค้าเช่าปลูกข้าวโพด

61757
boonboy911
*

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 07:51:58 AM »

บ้านนี้รวย  ...  ของกินเพียบเลย 
    ทำงานดี ทีไม่มีใครอยากทำ  อิอิ  ( ขาสั่น )
nitidol
*

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 07:53:58 AM »

ตัดสินใจว่าจะลองปลูกยางพารา เผื่อวันข้างหน้า ว่าแล้วก็ปรึกษาพี่ ชอลิ้วเฮียง อิอิ
ก่อนอื่นก็เตรียมดินจากสวนแรก

ขนมาทีละน้อย ผสมกับปุ๋ยคอก

พยายามทำตามฉบับจอมยุทธ แต่แถวบ้านไม่มีเลยใช้ขวดพลาสติกไปพลางๆ ผลที่ได้ จ้วง 3 ทีพัง เลยอาศัยมือโกยเอา ยิงฟันยิ้ม

แป๊ปเดียว ส่งมาก่อน 3 กล่อง ยังเหลืออีก 3

แกะออกมา

จ้างป้าๆมา 2 แม่ยายอีก 1 อิอิ

ต้องรีบทำมาถึงปักเลย เพราะศรีภรรยาโรงพยาบาลผ่าคอ

Liked By: panitta, adulsri

61757
nitidol
*

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 08:01:10 AM »

วันรุ่งขึ้นมาอีก 3 กล่อง รีบลงให้หมดเลยพร้อมคลุมด้วยวัสดุที่พอหาได้แถวนั้น

เริ่มปรับที่ จ้างรถไถ 2 คัน 8 ไร่คิด 2,500 บาท

Liked By: panitta, adulsri
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2011, 07:39:26 PM โดย nitidol » บันทึกการเข้า

61757
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 27   ขึ้นบน
  พิมพ์