หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 ... 228   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ป่าสวนขนุน...(ถมทะเลสาบมาทำสวน...บ้าก็บ้าว่ะ)  (อ่าน 1460485 ครั้ง)
yudhapol
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #224 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 10:55:20 PM »

เห็นป๋าทำแล้ว   ผมก็ได้แรงใจขึ้นมาอีกเพียบ ผมก็กำลังจะทำสวนเหมือนกัน  แต่ไม่มีปัญญาที่จะทำเท่าป๋าหรอก ลังเล :-\งบน้อยแต่จะค่อยๆทำไปครับ  อ่่านแล้วสนุกดีครับชอบตื่นเต้นดี  สู้ๆครับป๋า 
ค่อยๆคิดค่อยๆทำถูกต้องแล้วครับ..ที่สำคัญเคยเห็นลูกสาวแล้วเหรอ..จึงเรียกป๋า.. รูดซิบปาก บ้านนี้หมาไม่ดุนะครับ..แต่พ่อดุแทนหมาครับ รูดซิบปาก รูดซิบปาก

yudhapol
*

« ตอบ #225 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 12:20:10 AM »

ก็ถึงเวลาเฉลย ข.ตัวที่สามเสียที ป่าสวน"ขนุน" งัยครับ ผลิตผลชิ้นเดียวที่มีของตระกูล เอาชื่อลูกสาวมาตั้งเป็นชื่อสวนคือเป็นทั้งสวนเป็นทั้งป่า มิใช่จะปลูกต้นขนุนให้เต็มสวน อย่างมากก็สองสามต้นเท่านั้นแหละครับ ไม่สามารถเอารูปปัจจุบันให้ดูได้เพราะไม่ชอบให้แมวมามอง เจ๋ง และที่สำคัญเว็ปนี้งูมันเยอะ เคยเรียกน้องเรียกพี่เรียกน้าเรียกลุง เดี๋ยวมาเรียกป๋ากันหมด บอกได้คำเดียวว่า..ชายทำใจไม่ด้ายย.. รูดซิบปาก รูดซิบปาก
FreeMan
ชีวิตที่โหยหากับเวลาที่รอคอย
*

« ตอบ #226 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 08:17:25 AM »

555+ สงสัยพี่ต้องซื้อปืนแล้วหมั่นซ้อมยิงบ่อยแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

พื้นที่ของพี่กว้างขวาง แต่ยังมีโจทย์ต้องพัฒนาคุณภาพดินอีกเยอะ คล้ายๆกับของผม เมื่อคืนหาข้อมูล
การทำฟาร์มไส้เดือน เืพื่อใช้กำลังพลไส้เดือนผลิตปุ๋ยไว้ใช้เอง และยังเป็นการพัฒนาปรับปรุงคุณภาพ
ดินในระยะยาวด้วย ของพี่กับของผมน่าจะไปในแนวเดียวกัน คือ มีงานประจำทำอยู่เป็นหลักแล้วส่วน
สวน ทำเพราะความรักความชอบ และหวังใช้เป็นที่ัพักพิงเมื่อถึงเวลาทีีเหมาะสม ไม่ได้เน้นจะเอาผล
ผลิตคืนในทันที แต่ต้องการความยั่งยืนยาวนาน ฟาร์มไส้เดือนก็เป็นอีกแนวทางหนึ่งที่น่าสนใจมากครับ
พี่ลงทุึนน้อยแต่ได้ผลผลิตต่อเนื่องระยะยาวไม่มีที่สิ้นสุด มีโรงงานผลิตปุ๋ยใช้ไปตลอด ผมเองก็กำลังลง
มือสร้างคอนโดเลี้ยงใส้เดือนอยู่พอดี เริ่มจากสูตรการเลี้ยงด้วยอาหารหลักขี้วัวนมก่อน เพราะทดสอบ
หมักมา 1 อาทิตย์แล้วไม่เหม็น ส่วนวัสดุการเลี้ยงอย่างอื่นพวกเศษผัก เศษผลไม้ยังไม่กล้าลองกลัวกลิ่น
ไปรบกวนชาวบ้านเขา  ยิงฟันยิ้ม

มนุษย์อยู่ไม่ได้ ถ้าขาดธรรมชาติ แต่ธรรมชาติจะอยู่ได้อย่างดี ถ้าไม่มีมนุษย์
ลุงนวย
*

« ตอบ #227 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 09:15:45 AM »

มาเป็นกำลังใจ ผู้ที่สำเร็จไปอีก  1  ท่าน แล้วครับ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: Papa63, chaitanun
KANN
*

« ตอบ #228 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 11:34:51 AM »

เตาถ่านทำเองครับ มั่วๆเอาครับ เดี๋ยวลองใส่แน่นๆดู ผมใส่ไม่แน่นครับ คงตัดให้เหลือ60เซ็น ผมตัด70เซ็นครับ ผมเผาประมาณ6-8ชั่วโมงครับตั้งแต่เริ่มจุด เดี๋ยวลองให้ ตั้งชมรมเลยดีใหมครับ..เดี๋ยวผมตั้งชมรมของผมคนไม่เอาถ่าน ยิงฟันยิ้ม

tsara
*

อยู่ที่ใจ อยู่ที่เรา

« ตอบ #229 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 11:45:43 AM »

อ่านจบแล้วครับ.....
     15 หน้า กะความสุด ๆ ของความคิด นับถือครับที่กล้า
       แม่บ้านท่านเห็นชอบด้วย น่ารักจังเลยครับ
       เป็นกำลังใจให้ครับ
 วันที่ 4 ก.ค. ผมไปงานบวชที่สุรินทร์ ขอโทรหาครับ
                           เดียร์ครับผม

เด็กชายจาก         นคร  ศรี
สาวคนดีอยู่    พระ นคร  ศรีอยุธยา
พักผ่อนกายา        นคร  นายก

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=13651.0
yudhapol
*

« ตอบ #230 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 08:26:45 PM »

555+ สงสัยพี่ต้องซื้อปืนแล้วหมั่นซ้อมยิงบ่อยแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

พื้นที่ของพี่กว้างขวาง แต่ยังมีโจทย์ต้องพัฒนาคุณภาพดินอีกเยอะ คล้ายๆกับของผม เมื่อคืนหาข้อมูล
การทำฟาร์มไส้เดือน เืพื่อใช้กำลังพลไส้เดือนผลิตปุ๋ยไว้ใช้เอง และยังเป็นการพัฒนาปรับปรุงคุณภาพ
ดินในระยะยาวด้วย ของพี่กับของผมน่าจะไปในแนวเดียวกัน คือ มีงานประจำทำอยู่เป็นหลักแล้วส่วน
สวน ทำเพราะความรักความชอบ และหวังใช้เป็นที่ัพักพิงเมื่อถึงเวลาทีีเหมาะสม ไม่ได้เน้นจะเอาผล
ผลิตคืนในทันที แต่ต้องการความยั่งยืนยาวนาน ฟาร์มไส้เดือนก็เป็นอีกแนวทางหนึ่งที่น่าสนใจมากครับ
พี่ลงทุึนน้อยแต่ได้ผลผลิตต่อเนื่องระยะยาวไม่มีที่สิ้นสุด มีโรงงานผลิตปุ๋ยใช้ไปตลอด ผมเองก็กำลังลง
มือสร้างคอนโดเลี้ยงใส้เดือนอยู่พอดี เริ่มจากสูตรการเลี้ยงด้วยอาหารหลักขี้วัวนมก่อน เพราะทดสอบ
หมักมา 1 อาทิตย์แล้วไม่เหม็น ส่วนวัสดุการเลี้ยงอย่างอื่นพวกเศษผัก เศษผลไม้ยังไม่กล้าลองกลัวกลิ่น
ไปรบกวนชาวบ้านเขา  ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำเรื่องไส้เดือน ก็สนใจเหมือนกันครับ ส่วนเรื่องปืนก็สนเหมือนกันครับแต่กลัวเสียงดัง เอาแค่ปืนฉีดน้ำซ้อมในสระก็คงพอ ยิ้ม ยิ้ม

Liked By: Papa63, Pachara5.15
yudhapol
*

« ตอบ #231 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 08:27:27 PM »

มาเป็นกำลังใจ ผู้ที่สำเร็จไปอีก  1  ท่าน แล้วครับ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
ขอบคุณครับลุงนวย

yudhapol
*

« ตอบ #232 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 08:34:57 PM »

อ่านจบแล้วครับ.....
     15 หน้า กะความสุด ๆ ของความคิด นับถือครับที่กล้า
       แม่บ้านท่านเห็นชอบด้วย น่ารักจังเลยครับ
       เป็นกำลังใจให้ครับ
 วันที่ 4 ก.ค. ผมไปงานบวชที่สุรินทร์ ขอโทรหาครับ
                           เดียร์ครับผม
ยินดีครับ ถ้าจะมาดูสวนก็ยินดียิ่ง แต่คงยังไม่มีของฝากที่เป็นผลผลิตของสวน อ้อ..มีครับเป็นดอกไม้ซากุระสายพันธุ์ มิยาบิ..อาโออิ..และหลายๆ.อิ..สนใจจะลองเอาไปปลูก. เจ๋ง.หรือเปล่าครับ..

psit
*

กินอยู่แค่พอเพียง

« ตอบ #233 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 08:56:58 PM »

กลับมาเยี่ยมชมผลงานครับ

ค่อย ๆ ดูดีขึ้นแล้วนะครับ
สู้ต่อไป ทาเคชิ.....

หัวใจการเกษตรคือ ดินและน้ำ
น้ำก็มีแล้ว ...... เหลือแต่ดิน ซึ่งกำลังจะดีครับ
 ยิ้มเท่ห์
aod323
*

« ตอบ #234 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 01:01:35 AM »

แวะชมสวนตอนเจ้าของหลับครับ
*-*-*- สุดยอดจริงจริงครับ ผมนั่งดูตั้งแต่หน้าแรก ถึงหน้านี้ ยอมรับเลยครับ
เห็นประตูรั้วแล้วชอบครับ หมดค่าใช้จ่าไปเท่าไหร่ครับ พอบอกได้เปล่าครับ

อ๊อด หระรี..

Liked By: Papa63
yudhapol
*

« ตอบ #235 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 02:34:40 AM »

กลับมาเยี่ยมชมผลงานครับ

ค่อย ๆ ดูดีขึ้นแล้วนะครับ
สู้ต่อไป ทาเคชิ.....

หัวใจการเกษตรคือ ดินและน้ำ
น้ำก็มีแล้ว ...... เหลือแต่ดิน ซึ่งกำลังจะดีครับ
 ยิ้มเท่ห์
ขอบคุณครับ

yudhapol
*

« ตอบ #236 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 02:37:40 AM »

*-*-*- สุดยอดจริงจริงครับ ผมนั่งดูตั้งแต่หน้าแรก ถึงหน้านี้ ยอมรับเลยครับ
เห็นประตูรั้วแล้วชอบครับ หมดค่าใช้จ่าไปเท่าไหร่ครับ พอบอกได้เปล่าครับ

ยังไม่หลับครับ..ค่าประตูรั้ว 18K ครับ
aod323
*

« ตอบ #237 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 02:54:25 AM »

ยังไม่หลับครับ..ค่าประตูรั้ว 18K ครับ

*-*- นอนไม่หลับ หรืออย่างไรครับคุณยุทธ *-*-
*-* ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลค่าทำประตูครับ *-*

yudhapol
*

« ตอบ #238 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 08:32:18 PM »

ทุกๆเที่ยงต้องเข้าไปหมู่บ้านเพื่อขอ และซื้อขี้วัวขี้ควายทั้งฟางอัด อะไรที่พอใช้ในสวนได้ก็เอาหมดครับ

นกก็ไม่มีที่อาศัยเพราะป่าข้างสวนตัดเกือบหมด ต้องมาทำรังที่ใต้หม้อแปลงไฟฟ้า ถ้าระเบิดมาตัวใครตัวมัน
yudhapol
*

« ตอบ #239 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 09:05:10 PM »

ข่าวใหญ่โตของสุรินทร์ก็คือการพบบ่อน้ำร้อน ในลำน้ำชี(ไม่ใช่แม่น้ำชีนะครับ)เป็นลำน้ำแบ่งเขตระหว่างสุรินทร์กับบุรีรัมย์ ผมก็วิ่งผ่านทุกวันห่างจากโรงเรียนไม่ถึงกิโลแต่ก็ไม่เคยแวะลงไปดู เพราะเป็นเรื่องธรรมชาติและธรรมดา หากแก้สที่ทำให้น้ำร้อนหมดเดี๋ยวก็เย็นเหมือนเดิม แต่ถ้ายังร้อนอยู่อีกเดือนหนึ่งถึงจะลงไปดูครับ

สะพานข้ามลำน้ำชีฝั่งตรงข้ามคือสุรินทร์

เมื่อถึงกลางสะพานก็จะเห็นสายน้ำตอนนี้น้ำยังน้อยอยู่ สายน้ำจะเลี้ยขวาแถวๆนั้นแหละครับที่มีแก้สมีเทนพ่นออกมาจากใต้ดินทำให้น้ำร้อน

หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 ... 228   ขึ้นบน
  พิมพ์