หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 ... 228   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ป่าสวนขนุน...(ถมทะเลสาบมาทำสวน...บ้าก็บ้าว่ะ)  (อ่าน 1469947 ครั้ง)
yudhapol
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #192 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 10:54:53 PM »

จากสภาพดินที่เป็นดินเหนียว คาดว่าคงต้องใช้เวลาเป็นปีในการปรับสภาพดิน แต่ก็จะทดลองปลูกพืชให้เต็มก่อน ตายช่างมันก็จะปลูกเสริมไปเรื่อยๆครับ หลุมที่ขุดไว้บางหลุมเวลาฝนตกน้ำก็ขังเป็นอาทิตย์เลยครับ ตอนนี้ก็สร้างโรงเก็บปุ๋ยจำพวกขี้ต่างๆ จะเอามาผสมแกลบโรยให้เต็มพื้นที่เลยครับ ลองดูครับ งานประตูก็ไปเรื่อยๆครับอุปสรรคก็คือฝนครับ

gin_civil
*

« ตอบ #193 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 05:11:14 PM »

คอยติดตามและเป็นกำลังใจให้นะคะ

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

Liked By: Papa63, chaitanun
yudhapol
*

« ตอบ #194 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 07:13:24 AM »

คอยติดตามและเป็นกำลังใจให้นะคะ

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
ขอบคุณครับ

yudhapol
*

« ตอบ #195 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 07:21:45 AM »

สิ่งที่น่าส่งสารที่สุดก็คือนกต่างๆที่อาศัยอยู่ป่าข้างรั้วทางทิศตะวันตก เจ้าของที่ได้ให้คนงานมาตัดต้นไม้แล้ว ภาพเขียวๆข้างรั้วต่อไปนี้จะไม่เห็นอีกแล้ว แล้วไอ้ป่าสวนของเราก็ไม่รู้เมื่อไหร่ต้นไม้จะโตสักทีเผื่อนกกาจะได้มาอาศัยบ้าง

yudhapol
*

« ตอบ #196 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 07:26:06 AM »

คงจะโตยากเพราะไม่รู้จะเอาต้นไม้ปลูกลงน้ำได้อย่างไร หลุมนี้น้ำอยู่ได้หนึ่งอาทิตย์ครับ
yudhapol
*

« ตอบ #197 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 07:37:57 AM »

ส่วนสระน้ำทางทิศตะวันตกก็เจาะท่อเพื่อป้องกันน้ำจากข้างๆเมื่อฝนตกน้ำจะท่วมคันสระเซาะดินให้พัง ด้านทิศตะวันออกดินทรุดได้ใจจริงๆ อาจจะเป็นเพราะมีทางน้ำหรือโพรงน้ำก็ไม่รู้ ดินนิ่งเมื่อไหร่ค่อยหาหินมาเทอาจจะทำเป็นบันไดซีเมนต์ไว้นั่งชมแข่งเรือก็ได้ ไม่คิดมากครับเดี๋ยวประสาทรับประทาน ส่วนคันดินก็มีทั้งหญ้าแผก ตะไคร้ สลับกันไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2011, 08:00:20 AM โดย yudhapol » บันทึกการเข้า
yudhapol
*

« ตอบ #198 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 07:41:28 AM »

ประตูรั้วต้องสีเขียวครับเพื่อให้เหมาะกับสวน
yudhapol
*

« ตอบ #199 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 07:58:58 AM »

กระทู้นี้คงไม่เหมาะกับกับท่านที่จะเข้ามาหาความรู้เรื่องเกษตรเท่าใดนัก เพราะในชีวิตผมไม่เคยจับจอบจับเสียม สมัยเป็นเด็กนักเรียนจำได้ว่าคุณครูให้เอาเมล็ดมะขามเทศไปปลูกข้างรั้วโรงเรียน มันยังไม่เกิดและนั่นก็คือครั้งแรกที่ปลูกพืช (อาจจะเป็นเพราะผมเอาน้ำเยี่ยวมารดตอนครูเผลอหรือเปล่าไม่ทราบ) แต่กระทู้นี้คงจะเหมาะสำหรับผู้ที่สนใจติดตามว่าคนบ้าๆ บอๆ บวมๆ มันกำลังจะทำอะไรของมัน..จะพาเข้าป่าพนาสีหรือเปล่า...ที่นีใช่เลยครับ..
FreeMan
ชีวิตที่โหยหากับเวลาที่รอคอย
*

« ตอบ #200 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 08:57:04 AM »

ปัจจุบันผมอยู่บ้านจัดสรร ดินก็เป็นทำนองนี้แหละครับ เจ้าของโครงการเขาเอาดินเหนียวมาถมอัดไว้
ดินจะแน่นมากระบายน้ำไม่ดี แรกๆปลูกต้นอะไรก็ตาย ถ้าไม่ตายก็ไม่ค่อยงาม ใส่ปุ๋ยก็ไม่ค่อยช่วยเท่าไร
คงเพราะตอนแรกไม่ได้คิดสนใจอย่างจริงๆจัง แค่เอาต้นไม้ลงหลุมแล้วก็รดๆน้ำก็คิดว่าเสร็จแล้ว

อยู่มาวันหนึ่งนั่งว่างๆมองต้นไม้ที่ปลูกไว้คิดอะไรเพลินๆ คิด วิเคราะห์ แล้วก็ของขึ้นเริ่มเปลี่ยนแนวคิดใหม่
หาข้อมูลในอินเตอร์เน็ต ทั้งตัวอย่าง แนวทาง สารพัด แล้วก็คิดๆๆๆ จนได้ข้อสรุปที่คิดว่าใช่ แล้วก็ตัดสินใจ
ขับรถไปซื้อดินถุงชนิดผสมใบก้ามปูราคา 7 ถุงร้อย กับขี้วัวแบบเป็นกระสอบ ซื้อมาเต็มคันรถปิคอัพหมดไป
พันกว่าบาท แล้วก็รื้อต้นไม้เก่าออก ขุดหลุมเป็นวงกลมรัศมีประมาณเมตร ลึก 2 ศอก แยกเอาเฉพาะหน้าดิน
ไว้ ที่เหลือได้เป็นก้อนดินเหนียวเป็นแผ่นๆแบบแฉะเก็บใส่ถุงขนไปทิ้ง แล้วเอาดินใหม่เทใส่ลงไปในหลุมแทน
คลุกกับปุ๋ยคอกขี้วัว ถมเป็นเนินเล็กๆแล้วก็ปลูกต้นไม้ลงไป เอาไม้ยูคาตอกลงไปในดินขนาบ 2 ฝากข้าง ทั้ง
สี่ด้านเพื่อยึดต้นไม้ไม่ให้ล้ม ดิน 1 พันบาท ทำได้ 2 หลุม ปลูกต้นจำปี 1 ต้น แล้วก็ต้นพิกุลอีก 1 ต้น

ปรากฏว่ารอบนี้มันได้ผล ต้นไม้มันเริ่มงาม แตกใบอ่อน ไม่แคระเหมือนที่ผ่านมา ก็เลยยิ่งแน่ใจว่าัปัญหามัน
อยู่ที่ดิน พอต้นไม้มันเริ่มอยู่รอดได้ คนปลูกก็มีกำลังใจ แสดงว่าเราเองก็มีฝีมือ ปลูกแล้วมันไม่ตาย  ยิงฟันยิ้ม
จากนั้นทุกเสาร์ อาทิตย์ ก็พากันไปตระเวณ แต่แหล่งขายต้นไม้ ซื้อดิน ซื้อต้นไม้ กระถางมาทะยอย ปลูก
ทุกวันหยุด มีแต่กิจกรรมเดียว ไปหาซื้อต้นไม้กับอุปกรณ์ปลูก มากองไว้เต็มบ้าน เลิกงานตอนเย็นก็ขุดๆๆๆ
หมดค่าดินไปหลายพัน ขนดินไปทิ้งก็หลายคันรถ ซื้อกระถางขนาด 2 ปีป มากองเต็มบ้าน ปลูกๆๆๆ จน
ปัจุบันผ่านมาได้ 2 ปี เริ่มเป็นป่าย่อมๆกลางหมู่บ้านแล้ว

ผมว่าปัญหาของพี่ก็น่าจะมีทางออกนะครับ เริ่มต้นด้วยการวางแผนปลูกไม้ยืนต้น ที่จะเติบโตเป็นไม้ใหญ่
ในอนาคต ระยะห่างแต่ละต้น 6-8 เมตร น่าจะพอลงทุนขุดเป็นหลุมๆให้ใหญ่และลึกซักนิด แล้วก็เอาดิน
ดีๆใส่ลงไปแทนแล้วค่อยปลูก พอต้นไม้มันเริ่มโต แข็งแรง มันจะสามารถต่อสู้กับสภาพดินรอบๆนอกได้
เอง ปีแรกๆมันก็คงอาศัยดินใหม่ที่เราจัดการให้มัน ส่วนดินรอบๆ เราก็เอาหญ้าแฝก ปลูกรอบๆเป็นวงกลม
รอบๆต้น ซัก 2-3 วง เพื่ออาศัยประโยชน์ให้รากแฝกมันช่วยทะลุทะลวงดินให้ ดินจะได้ไม่แน่นมาก โรย
ปุ๋ยคอกคลุกเคล้าหน้าดินรอบๆ รดด้วยจุลินทรีย์ กว่าต้นไม้จะโต ดินรอบๆก็น่าจะมีสภาพดีขึ้นนะครับ

มนุษย์อยู่ไม่ได้ ถ้าขาดธรรมชาติ แต่ธรรมชาติจะอยู่ได้อย่างดี ถ้าไม่มีมนุษย์
gong100
*

« ตอบ #201 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 11:50:18 AM »

สู้คับ ยิงฟันยิ้ม

KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #202 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 12:16:28 PM »

คงจะโตยากเพราะไม่รู้จะเอาต้นไม้ปลูกลงน้ำได้อย่างไร หลุมนี้น้ำอยู่ได้หนึ่งอาทิตย์ครับ

หากจะปลูกต้นไม้ คงต้องใช้วิธีการพูนดินขึ้นมาเอาน่ะครับ แล้วน้ำมันจะสามารถระบายออกได้น่ะครับ และรอบๆ กองดินที่พูนดินไว้ก็ขุดร่องไว้รอบๆ น่ะครับ เพราะเมื่อรดน้ำแล้ว น้ำจะไปขังในร่องแทน ส่วนต้นไม้ก็จะอยู่บนกองดินที่พูนไว้แทนน่ะครับ และต้องมีการปรับปรุงดินด้วยการเติมจุลินทรีย์วัตถุลงไปมากๆ ครับ เช่น แกลบดิบ แกลบดำ ใบไม้ เศษฟางข้าว เศษกากถั่วต่างๆ น่ะครับ อาจจะปรับปรุงบำรุงดินเฉพาะโคนต้นไม้ไปก่อนน่ะครับ พอเค้าเจริญเติบโตได้ก็เพิ่มแนวการปรับปรุงดินเพิ่มขึ้นครับ เช่น หว่านปอเทือง ปลูกมันเทศห่มดินไว้น่ะครับ
ลองดูนะครับ

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
tuywas
*

« ตอบ #203 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 01:48:35 PM »

ขอเป็นกำลังใจคุณครูครับ งานนี้ผมว่าต้องอาศัยปุ๋ยคอก  ปุ๋ยหมัก และปลูกพื้ชตระกูลถั่วไถกลบเป็นปุ๋ย
พืชสดระยะต้นไม้อย่าเพิ่งปลูกชิดเกินครับ ให้รถไถ ขนาด 34 แรงม้าเข้าไถได้ จะปรับปรุงดินได้ง่ายขึ้น
 ดินถมจแน่นเพราะรถไถเกลี่ยดิน และรถบรรทุกครับ เป็นความคิดเห็นนะครับไม่กล้าแนะนำคุณครู
ผมตอนเด็กโดนครูตีบ่อยครับ

ทิวไผ่หวาน
*

« ตอบ #204 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 03:36:20 PM »

ผมขอยกให้โครงการนี้เป็นโครงการ แสนล้านครับ สุดยอดครับ นับถือ นับถือ  อายจัง อายจัง อายจัง

สวนทิวไผ่หวาน
      บ้านแม่แก้วใต้ ต.แม่อ้อ อ.พาน จ.เชียงราย
      tel.089-6050400  ID LINE = ทิวไผ่หวาน
harn2519
*

อยากเป็นเกษรตกร ที่ประสบณ์ผลสำเร็จ แต่ยังรอเวลา

« ตอบ #205 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 09:38:18 PM »

มารอชมครับผม และเป็นกำลังใจให้ครับ คนขอนแก่นบ้านเดียวกันครับ,,,,,,, ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

yudhapol
*

« ตอบ #206 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 11:54:38 PM »

ขอขอบพระคุณแฟนๆของสายัญ ทุกท่านที่มาให้กำลังใจโดยเฉพาะคุณ Freeman,Kenetic,tuywas,ที่ให้คำแนะนำดีๆ ปกติ นอกจากเมียแล้วไม่ค่อยเชื่อใครง่ายๆ ว่าแล้วก็ถ่างหลุมออกให้กว้างให้ลึก เอาหญ้าแห้งหญ้าเปียก แกลบดิบแกลบสุก ขี้วัวขี้ควายและขี้คนผสมปนเป หมักเอาไว้สักอาทิตย์ก็น่าจะปลูกต้นไม้ได้
]

Liked By: nitidol, chinzaa, chaitanun
yudhapol
*

« ตอบ #207 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 11:56:51 PM »

ก็ได้หลุมหน้าตาแบบนี้ วันนี้ได้แค่สองหลุมลมแทบจับ
หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 ... 228   ขึ้นบน
  พิมพ์