ข่าว
หน้า: 1 ... 101 102 103 104 105 106 107 108 109 110 [111] 112 113 114 115 116 117 118 119 120 121 ... 226   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ป่าสวนขนุน...(ถมทะเลสาบมาทำสวน...บ้าก็บ้าว่ะ)  (อ่าน 615886 ครั้ง)
rrwork
เกษตรกรมือใหม่
*

วิริเยน ทุกฺขมจฺเจติ / คนล่วงทุกข์ได้ด้วยความเพียร

« ตอบ #1760 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 07:12:42 PM »

***พี่ น้องครับ ฟังทางนี้ครับ..

.. ผมขอเริ่มการประมูลเลยนะครับ..

.. ลำดับที่ 1 มะนาว "เพชรน้ำหนึ่ง"ที่อื่นอาจจะน้ำ5 แต่ที่นี่น้ำแค่หนึ่งครับ สามปีออกลูก 1 ผล

.. เริ่มต้นที่คุณ work นะครับ..นังสิงห์แช่เย็นเป็นวุ้น  1 ครอบครัวใหญ่ครับ

.. ท่านต่อไปครับว่ามาเลยครับ..

ของรักของหวงให้เท่าไหร่ก็บ่อขายเด้อ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2012, 07:36:04 PM โดย yudhapol » บันทึกการเข้า

BEER KORAT
*

« ตอบ #1761 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 10:43:44 PM »

พระเจ้าช่วย ต้องรีบแจ้งพี่น้องชาวเกษตรที่คิดจะปลูก มะนาว และ หอมแดง ให้รีบเปลี่ยนอาชีพทำมาหากินกันใหม่เสียแล้ว
สภาวะ มะนาว & หอมแดง ล้นตลาด กำลังจะเกิดขึ้ในไม่ช้า
ผมแนะนำว่าให้อาจารย์ติดต่อตลาดส่งออกใว้แต่เนิ่นๆดีกว่าครับ เดี๋ยวสินค้าระบายไม่ทันนะครับ คิดว่าส่งออกเป็นสินค้าแลกเปลี่ยนดีกว่าครับ แนะนำ 2 ประเทศ 1.เยอรมัน(แลก?) 2.สกอตแลน(แลก?)  5555 ยิงฟันยิ้ม

ทิ้งท้ายมีเรื่องรบกวนสอบถามทั้งอาจารย์และสมาชิกทุกท่านครับ
จะทำอย่างไรให้สามารถเก็บลูกกระท้อนสดที่ซื้อมาจากตลาดให้ได้นานๆครับ (ประมาณซัก 4-5 วัน)
พอดีแฟนทำกระท้อนทรงเครื่องขายนะครับ เจอปัญหาคือไปรับมาจากตลาดขายส่ง เก็บใว้ประมาณ 2 วัน ก็จะเริ่มนิ่ม ข้างในก็จะเป็น รอยเมือนสีสนิมนะครับ ไม่รู้เรียกไรเหมือนกัน เสียครับ ต้องทิ้ง เคยแช่ในถังนำ้แข็ง เปลือกกลายเป็นสีดำ ข้างในและครับท่าน
จนตอนนี้ยังหาวิธีไม่ได้เลยครับ
เคยอ่านเจออยู่นะครับ เค้าบอกให้เก็บที่อุณภูมิ 5-7 องศาC ความชื้น 90-95 เปอร์เซน ไอ้ 5-7 องศาC ความชื้น 90-95 เปอร์เซน มันคือที่ไหนครับ ในตู้เย็นป่าวไม่รู้
มีใครรู้ป้างช่วยแนะนำด้วยครับ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

แนะนำไปที่กระดาน ถาม-ตอบปัญหาทั่วไปครับ กระทู้นี้แนะนำได้แต่ปัญหาไปทั่วครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?board=1.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2012, 11:15:55 PM โดย yudhapol » บันทึกการเข้า
arkatyotin
*

« ตอบ #1762 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 07:43:28 AM »

***พี่ น้องครับ ฟังทางนี้ครับ..

.. ผมขอเริ่มการประมูลเลยนะครับ..

.. ลำดับที่ 1 มะนาว "เพชรน้ำหนึ่ง"ที่อื่นอาจจะน้ำ5 แต่ที่นี่น้ำแค่หนึ่งครับ สามปีออกลูก 1 ผล

.. เริ่มต้นที่คุณ work นะครับ..นังสิงห์แช่เย็นเป็นวุ้น  1 ครอบครัวใหญ่ครับ

.. ท่านต่อไปครับว่ามาเลยครับ..

ของรักของหวงให้เท่าไหร่ก็บ่อขายเด้อ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ช้าง 1 โขลงใหญ่ๆ 48 ตัว จัดแบบเป็นน้ำแข็งในตัว  ครับ   จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต
bboom
*

« ตอบ #1763 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 02:30:44 PM »

ขอแนวนำเด้อ บักนาวเพชรน้ำ 3 นั่น นะจาน

รอฟังข่าวทางหนังสือพิมพ์(สำหรับคนตาบอด) เกี่ยวกับการเพาะเนื้อเยื้อเพื่อแจกจ่ายให้กับชาวไทยและชาวโลกครับ.. ตกใจ ตกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2012, 03:00:12 PM โดย yudhapol » บันทึกการเข้า
RJF
*

« ตอบ #1764 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 09:13:55 PM »

ถ้าเป็นผม ผมจะทำแพ ขยายออกไปเรื่อยๆ แล้วบนแพ ปลูกผักอายุสั้นต่างๆ สูบน้ำข้างล่างมารด ขยายออกไปเรื่อยๆ จนเต็ม อิๆ  ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับสำหรับไอเดียเจ๋งๆ จะรับไว้พิจารณาครับ แต่ตอนนี้ขอเวลาไปทายาตามรูขุมขนทั่วร่างกายก่อนครับ เพราะโดนถอนขนจนไม่เหลืออะไรอยู่แล้ว... โกรธ โกรธ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2012, 09:30:18 PM โดย yudhapol » บันทึกการเข้า
yudhapol
*

« ตอบ #1765 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 09:53:44 PM »

นอกเหนือจากการขายผลผลิตขอสวน ซึ่งถือว่าเป็นรายได้หลักของครอบครัวแล้ว รายได้เสริมส่วนหนึ่งก็คือรับจ้างสอนลูกหลานชาวบ้าน วันนี้กิจกรรมนอกห้องเรียนก็คือปลูกหญ้าแพรกที่ได้มาจากสวนของครูเอง ณ ริมฝั่งสระน้ำหลังโรงเรียน..หากเหลือจากป้องกันน้ำท่วมแล้วที่เหลือก็จะนำมาไหว้ครูในปีหน้า.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หน้าตาลูกศิษย์ย่อมจะบ่งบอกถึงลักษณะของผู้สอนเป็นอย่างดี.. โกรธ โกรธ
yudhapol
*

« ตอบ #1766 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 10:12:01 PM »

แล้วหลังจากงานพิเศษสิ้นสุด งานประจำก็เริ่มขึ้นแบบไม่มีวันหยุดกิจกรรมนี้ต้องทำทุกวัน..ตามสูตรครับเป็นดาราต้องมีสัตว์เลี้ยง
ชีวิตฉันมีแต่หมาพาไป..จะเดินหนใดมีหมานำ..

"ข้าวหลาม" ลาบาดอร์ตัวผู้ที่หญิงชราพยายามขุนจากหมาให้เป็นหมูให้ได้... โกรธ โกรธ
Sa-to (สา-โท)
*

« ตอบ #1767 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 10:23:53 PM »

นอกเหนือจากการขายผลผลิตขอสวน ซึ่งถือว่าเป็นรายได้หลักของครอบครัวแล้ว รายได้เสริมส่วนหนึ่งก็คือรับจ้างสอนลูกหลานชาวบ้าน วันนี้กิจกรรมนอกห้องเรียนก็คือปลูกหญ้าแพรกที่ได้มาจากสวนของครูเอง ณ ริมฝั่งสระน้ำหลังโรงเรียน..หากเหลือจากป้องกันน้ำท่วมแล้วที่เหลือก็จะนำมาไหว้ครูในปีหน้า.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หน้าตาลูกศิษย์ย่อมจะบ่งบอกถึงลักษณะของผู้สอนเป็นอย่างดี.. โกรธ โกรธ

หญ้าแพรกนี้ลึกซึ้งยิ่งนัก ข้าน้อยขอคารวะด้วยสาโท หนึ่งจอก อิอิ ยิ้มเท่ห์

ถึงบางพูดพูดดีเป็นศรีศักดิ์ มีคนรักรสถ้อยอร่อยจิต
แม้นพูดชั่วตัวตายทำลายมิตร จะชอบผิดในมนุษย์เพราะพูดจาฯ

สงบ เยือกเย็น
yudhapol
*

« ตอบ #1768 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 10:26:48 PM »

ยอดไผ่กิมซุงสูงไปจึงต้องตัดให้เตี้ยๆหน่อย เพื่อไม่ให้เบียดเบียนบ้านเรือนใกล้เคียง

กิ่งไผ่ที่โดนตัดทิ้ง เห็นเขาว่าแขนไผ่ก็สามารถนำมาชำได้จึงตัดมาลองชำดู
yudhapol
*

« ตอบ #1769 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 10:40:31 PM »

ลืมไปว่าผักหวานป่าที่เพาะเอาไว้โดนใบมะละกอบังไว้จึงมองไม่เห็น น่าจะหลายสิบต้นรากคงจะยาวมากแล้ว คงต้องเอาไว้เสาร์อาทิตย์ค่อยจัดการขุดมาลงถุงชำไว้อีกที.. โกรธ โกรธ

ส่วนต้นมะหาด และสำโรงก็ยังไม่มีใครมารับไปเลี้ยงดู โดยเฉพาะมะหาด อ่านข่าวเขามารับซื้อทั้งต้นทั้งใบ และเครื่องสำอางที่มีส่วนผสมของมะหาดก็กำลังมาแรงในช่วงนี้..

nok7959
*

ทุกสิ่งอย่างกำหนดได้...ด้วย..ใจ.. : )

« ตอบ #1770 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 10:51:31 PM »

อาจารย์คะ..น้องฝากชื่อและที่อยู่ของอาจารย์ให้เพื่อนไว้แล้วนะคะ...

เค้าจะส่งเมล็ดจันผาให้ค่ะ...น้องรบกวนอาจารย์ช่วยแจกให้เพื่อน ๆ ด้วยนะคะ... ขอบคุณมากค่ะ...

ได้เลยครับคุณนก ยินดีครับ แล้วตัวคุณนกเป็นงัยบ้าง ขอให้สุขภาพกายจิตแข็งแรงนะครับ ยังเป็นกำลังใจเสมอครับ.. อายจัง อายจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2012, 11:18:21 PM โดย yudhapol » บันทึกการเข้า

สวนหินบ่อทอง ยินดีต้อนรับค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=63000.96
มาเติมเต็มสิ่งดี ๆ ให้กับชีวิตของท่านค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=64691.0
น้องฟ้าใส
*

ความพอเพียง คือความสุขที่ยั่งยืน

« ตอบ #1771 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 10:55:09 PM »

จากประสบการณ์จริงถ้ายังรักเจ้าลาบาดอร์อยู่ อย่าขุนให้เป็นหมูนะครับ(ลาบาดอร์ผมลาโลกไปเพราะโรคอ้วน)ของมันๆก็อย่าให้เข้าใกล้นี่คือจุดอ่อนของสุนัขพันธุ์นี้ ให้เป็นหมาดีกว่าหมูครับ

ขอบคุณครับดาบ ผมก็พยายามอยู่ครับโดยพาวิ่งจนลิ้นห้อย(คนนะครับไม่ใช่หมา) แต่เจ้าข้าวหลามกินจุมากครับ หญิงชราเน้นอาหารมากครับคือเน้นอาหารหมาให้ดีกว่าอาหารผัวครับ.. โกรธ โกรธ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2012, 11:17:37 PM โดย yudhapol » บันทึกการเข้า

ร้อยความรู้ หรือ จะสู้ลงมือทำ
conanjunier
*

สวนโกมน

« ตอบ #1772 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 11:38:28 PM »

จากประสบการณ์จริงถ้ายังรักเจ้าลาบาดอร์อยู่ อย่าขุนให้เป็นหมูนะครับ(ลาบาดอร์ผมลาโลกไปเพราะโรคอ้วน)ของมันๆก็อย่าให้เข้าใกล้นี่คือจุดอ่อนของสุนัขพันธุ์นี้ ให้เป็นหมาดีกว่าหมูครับ

ขอบคุณครับดาบ ผมก็พยายามอยู่ครับโดยพาวิ่งจนลิ้นห้อย(คนนะครับไม่ใช่หมา) แต่เจ้าข้าวหลามกินจุมากครับ หญิงชราเน้นอาหารมากครับคือเน้นอาหารหมาให้ดีกว่าอาหารผัวครับ.. โกรธ โกรธ

คิดในแง่ดี  อาจารย์ก็จะไม่อ้วน  ไม่มีปัญหาสุขภาพ
อาจจะดูเพรียวบางไปบ้าง  ดูองค์รวมแล้วน่าจะพอแบกกล้วยไปขายประชาคมโลกได้ครับ  อิอิ 

ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ.. โกรธ โกรธ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2012, 02:44:09 AM โดย yudhapol » บันทึกการเข้า

conanjunier
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #1773 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 12:53:14 AM »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ โส........นะ........หน้า.....อ้ายยุทธ...... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เออ..ล่ะวังอีน้างหลาสองโตยูเฮือนไห่ดีๆ เสร็จบักเข่าหลามคักๆๆ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2012, 09:48:13 PM โดย yudhapol » บันทึกการเข้า

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
zin
*

« ตอบ #1774 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 01:22:09 AM »

โห)))))รองด้วยผ้าขาวบางเลยเหรอครับ
ผมดูว่า กิ่งมันอ่อนไปครับ กาบยังไม่หลุด
แต่ยังไงลองดูก็ไม่เสียหลายครับ

ผมเป็นพวกแพนด้าแก่ต้องกินไผ่อ่อนครับ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2012, 02:40:30 AM โดย yudhapol » บันทึกการเข้า
Nine.
*

« ตอบ #1775 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 09:16:53 AM »

อีกแหล่ะ... เห็นที่แรกนึกว่ากำลังทำผลงานทางวิชาการอีกแนวหนึ่ง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
กิจกรรมแบบนี้ ที่พาเด็กๆทำโน่นทำนี่ ก็ไม่ค่อยจะได้เห็นบ่อยนัก ชอบๆๆครับ
"เราเรียนรู้ด้วยงานการฝึกหัด เราปฏิบัติเพื่อหวังทางศึกษา...." ครูเกษตรเคยให้ท่องแต่ชักจะเลือนๆ
Learning to do Doing to learn Earning live Living to serve

ว่าแต่..หากลงมากรุงเทพคราวหน้า อย่าลืมพาเด็กๆกลุ่มนี้ มาทัศนศึกษาด้วยน๊ะครับอาจารย์

จะพยายามครับ แต่แค่ออกจากรั้วโรงเรียนครูก็วินแล้วครับ.. ตกใจ ตกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2012, 09:51:17 PM โดย yudhapol » บันทึกการเข้า

.....ศรัทธา คือ เหตุผล.....
หน้า: 1 ... 101 102 103 104 105 106 107 108 109 110 [111] 112 113 114 115 116 117 118 119 120 121 ... 226   ขึ้นบน
  พิมพ์