ข่าว
หน้า: 1 ... 100 101 102 103 104 105 106 107 108 109 [110] 111 112 113 114 115 116 117 118 119 120 ... 226   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ป่าสวนขนุน...(ถมทะเลสาบมาทำสวน...บ้าก็บ้าว่ะ)  (อ่าน 616285 ครั้ง)
BEER KORAT
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1744 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 01:17:53 AM »

ผมอ่านเจออันนี้มาครับ ไม่รู้ว่าอาจารย์เคยเจอหรือยัง
เห็นในสวนตัดหญ้าตัดโน่นตัดนี่เยอะเหลือเกิน ลองเอามาทำปุ๋ยดูครับ
ที่สวนอาจารย์เหมาะมากครับผม  รูดซิบปาก
 http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=65928.msg1469346#msg1469346

ขอบคุณครับ ผมเข้าไปอ่านเป็นประจำครับ แต่ปัญหาคือไม่มีขี้วัวเพียงพอครับ หากได้ขี้วัวเยอะๆ จะลองดูครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2012, 02:00:58 AM โดย yudhapol » บันทึกการเข้า

arkatyotin
*

« ตอบ #1745 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 08:49:10 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์  สวัสดีครับอาจารย์  (ตอนนี้น่าจะเป็น ผอ. ได้แล้ว) รูดซิบปาก รูดซิบปาก
ก็ขอแนะนำตัวก่อนนะครับ ผมอากาศโยธินครับ เป็นคนสุรินทร์โดยกำเนิด เกิดที่อำเภอจอมพระ ครับ ติดตามอ่านกระทู้อาจารย์ มาก็นานครับแต่ไม่ได้เขียนอะไรบ้าง เข้ามาเก็บเกี่ยวประสบการณ์ด้วยว่าอายุผมก็ยังน้อยแค่ 20 ต้นๆและโสดสนิทที่แถวๆบ้านเรียกว่า ผู้บ่าวค้างโคก เห็นการทำงานของท่านอาจารย์แล้วก็ประทับใจครับ ขอบคุณท่านอาจารย์ที่แบ่งปันความรู้เรื่องกล้วยๆที่ไม่กล้วยเลย สวนนี้มีทั้ง สุข ทั้งเศร้า ทั้งรอยยิ้มปนคราบน้ำตา แต่ก็เป็นความสุขที่ไม่อาจจะบรรยายได้ ผมจะติดตามผลงานอาจารย์ไปเรื่อยๆครับเป็นกำลังใจให้ครับ

ด้วยความนับถือ

อากาศโยธิน

สวัสดีครับคุณอากาศโยธิน ชื่อช่างให้คิดถึงเพลงทหารอากาศขาดรักจริงๆ ใช่ครับตั้งแต่ได้เมียมาผมก็ได้ตำแหน่งผอ.แล้ว (ผัวนางอ๋อง) ส่วนตำแหน่งผู้อำนวยการไม่มีปัญญาไปสอบหรอกครับ เพราะแค่คิดสมัครเมียก็ห้ามแล้วเพราะหากฟลุ๊คสอบติดขึ้นมาจะต้องห่างเหินจากเธอนั่นเอง และท่าน ผอ.ทุกวันนี้เขาจะมีค่านิยมมีกุ๊กมีกิ๊กเสียด้วย แล้วหนุ่มหน้าตาดีอย่างผมจะเหลือ(คอ)หรือ.. โกรธ โกรธ  อายุเพิ่งยี่สิบต้นๆคงจะเป็นน้องผมไม่กี่ปี่เพราะผมยี่สิบปลายๆ(อาจจะคุณสอง) อายุยังน้อยยังมีโอกาสทำสิ่งที่ตัวเองชอบ เว็ปนี้ยังมีสิ่งดีๆให้ศึกษาอีกมากผมก็ได้ความรู้ต่างๆ จากที่นี่แหละครับ ขอขอบคุณอีกครั้งที่ติดตามผลงาน(บ้าๆบวมๆ)ของผมครับ.. อายจัง อายจัง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2012, 09:49:30 AM โดย yudhapol » บันทึกการเข้า
Nine.
*

« ตอบ #1746 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 09:06:36 AM »

อาจารย์ครับ ในเชิงเบ็ดแล้ว เปคูนับว่าอยู่แถวหน้าของgames fishน้ำจืด ที่คู่ต่อสู้ต้องให้ความเคารพนับถือ
ลองดูครับ ไม่แน่ว่าอาจค้นพบอันใดระหว่างสายเอ็นที่ทอดยาวลงสู่สายน้ำครับ

ขอบคุณครับคุณ zin ไม่รู้จะใช้วิธีอะไรที่จะเอาเจ้าเปคูออกจากสระได้ เคยให้เด็กเอาเบ็ดมาตกก็ได้แค่ตัวเดียว วันหลังมาไม่ยอมกินเหยื่อ หรือไม่ก็ได้ปลาอื่นก็ต้องปล่อยไป บางครั้งสายเอ็ดขาดก็มี ฉลาดมากครับสำหรับเจ้าเปคู.. โกรธ โกรธ

zin:มันเป็นของมันอย่างงั้นล่ะครับอาจารย์ครับ นั่นคือแรงดึงดูดของการตกปลาครับ การอ่านทุ่น อ่านปฏิกิริยาของสายเอ็นและปลายคัน
แต่ท้ายสุดแล้ว เราไม่อาจหวังผลเลิศจากสิ่งที่อยู่ใต้น้ำได้ครับ

อาจารย์ เวลาตกปลาหรือหลอกล่อปลาแล้วไม่เป็นผล
หาเพลงนี้มาฮัมๆๆแล้วเดินรอบๆบ่อครับ...

พรานเบ็ด
มรว. ถนัดศรี สวัสดิวัฒน์

ฉันนั่งตกปลาอยู่ริมตลิ่ง ฮืม ฮืม   
แปลกใจฉันจริงปลาไม่กินเหยื่อ
นั่งตกอยู่นานจนฉันนึกเบื่อ
ปลาไม่กินเหยื่อน่าแปลกใจ

อันที่จริง..หากเล็งผลเลิศ ในการจัดการ
ก็...วิดบ่อ...อวน...ข่าย...แห...เลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
แต่มันไม่คลาสสิค...
เตรียม...คันชิงหลิวเหลาจากก้านลานสักคัน...ลองเปลี่ยนเหยื่อไปเรื่อยๆ
ลองดูว่าปลาชอบอะไรเป็นพิเศษ วัน...สองวัน...สามวัน กลางวัน กลางคืน
เช้า สาย บ่าย เย็น ดึก...
ตกคนเดียว  ตกสองคน  หลายคน สนุกดี  จิบน้ำเย็นๆลมเอื่อยๆ
จัดเป็นที่พักผ่อนไปในตัว    ก็บ่อเรานี่ครับ 5555

ขอบคุณครับท่านนพ ที่แนะนำกิจกรรมดีๆให้ ช่วงนี้ทำนาฬิกาหาย(จึงไม่มีเวลา) แค่ตัดใบกล้วย ถอนหญ้า ให้อาหารปลา พาหมาเดิน ก็ค่ำแล้ว  โกรธ โกรธ ยิ่งนั่งจิบน้ำเย็นๆลมเอื่อยๆ มีหวังอ้ายโดนถีบตกแพแน่.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ขอบคุณมากครับสำหรับเนื้อเพลง แต่คนรุ่นใหม่อย่างผมทำไมไม่คุ้นน้าาาา. ตกใจ ตกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2012, 10:03:36 AM โดย yudhapol » บันทึกการเข้า

.....ศรัทธา คือ เหตุผล.....
Nine.
*

« ตอบ #1747 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 10:55:52 AM »

อาจารย์ครับ ในเชิงเบ็ดแล้ว เปคูนับว่าอยู่แถวหน้าของgames fishน้ำจืด ที่คู่ต่อสู้ต้องให้ความเคารพนับถือ
ลองดูครับ ไม่แน่ว่าอาจค้นพบอันใดระหว่างสายเอ็นที่ทอดยาวลงสู่สายน้ำครับ

ขอบคุณครับคุณ zin ไม่รู้จะใช้วิธีอะไรที่จะเอาเจ้าเปคูออกจากสระได้ เคยให้เด็กเอาเบ็ดมาตกก็ได้แค่ตัวเดียว วันหลังมาไม่ยอมกินเหยื่อ หรือไม่ก็ได้ปลาอื่นก็ต้องปล่อยไป บางครั้งสายเอ็ดขาดก็มี ฉลาดมากครับสำหรับเจ้าเปคู.. โกรธ โกรธ

zin:มันเป็นของมันอย่างงั้นล่ะครับอาจารย์ครับ นั่นคือแรงดึงดูดของการตกปลาครับ การอ่านทุ่น อ่านปฏิกิริยาของสายเอ็นและปลายคัน
แต่ท้ายสุดแล้ว เราไม่อาจหวังผลเลิศจากสิ่งที่อยู่ใต้น้ำได้ครับ

อาจารย์ เวลาตกปลาหรือหลอกล่อปลาแล้วไม่เป็นผล
หาเพลงนี้มาฮัมๆๆแล้วเดินรอบๆบ่อครับ...

พรานเบ็ด
มรว. ถนัดศรี สวัสดิวัฒน์

ฉันนั่งตกปลาอยู่ริมตลิ่ง ฮืม ฮืม   
แปลกใจฉันจริงปลาไม่กินเหยื่อ
นั่งตกอยู่นานจนฉันนึกเบื่อ
ปลาไม่กินเหยื่อน่าแปลกใจ

อันที่จริง..หากเล็งผลเลิศ ในการจัดการ
ก็...วิดบ่อ...อวน...ข่าย...แห...เลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
แต่มันไม่คลาสสิค...
เตรียม...คันชิงหลิวเหลาจากก้านลานสักคัน...ลองเปลี่ยนเหยื่อไปเรื่อยๆ
ลองดูว่าปลาชอบอะไรเป็นพิเศษ วัน...สองวัน...สามวัน กลางวัน กลางคืน
เช้า สาย บ่าย เย็น ดึก...
ตกคนเดียว  ตกสองคน  หลายคน สนุกดี  จิบน้ำเย็นๆลมเอื่อยๆ
จัดเป็นที่พักผ่อนไปในตัว    ก็บ่อเรานี่ครับ 5555

ขอบคุณครับท่านนพ ที่แนะนำกิจกรรมดีๆให้ ช่วงนี้ทำนาฬิกาหาย(จึงไม่มีเวลา) แค่ตัดใบกล้วย ถอนหญ้า ให้อาหารปลา พาหมาเดิน ก็ค่ำแล้ว  โกรธ โกรธ ยิ่งนั่งจิบน้ำเย็นๆลมเอื่อยๆ มีหวังอ้ายโดนถีบตกแพแน่.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ขอบคุณมากครับสำหรับเนื้อเพลง แต่คนรุ่นใหม่อย่างผมทำไมไม่คุ้นน้าาาา. ตกใจ ตกใจ

ผมยังมองเห็นช่องว่างอยู่น๊า.....กลางคืนครับกลางคืน..
ลองๆออกมาตกปลากลางคืนดูครับ อาจติดใจ...5555
เห็นเพื่อนๆหลายคนออกทริปตกปลากลางคืน ..เช้าๆๆได้ปลามาเพียบ.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ท่านนพเคยเห็นปลาท่องโก๋ไหมครับแบบไปไหนไปด้วยนั่นแหละครับหญิงชราของผม... โกรธ โกรธ

ดีใจด้วยครับ..แบบนีซิถึงจะเรียกว่ารักกันจริง และครัวสุขสันต์ครับอาจารย์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2012, 12:00:04 PM โดย Nine. » บันทึกการเข้า

พ่อใหญ่ ส.
*

« ตอบ #1748 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 11:37:23 AM »

ตกปลาตอนกลางคืน
ตอนเช้าได้ปลามาเพียบ
ระวังจะมีปลาทูปนมานะครับ

ไม่มีโอกาสแล้วหละครับท่านพ่อใหญ่ ส. หญิงชราผมติดหนึบขนาดนี้.. ตกใจ ตกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2012, 11:53:13 AM โดย yudhapol » บันทึกการเข้า
yudhapol
*

« ตอบ #1749 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 11:17:41 AM »

ข่าวร้าย ราคาพืชผักกำลังจะตกต่ำ ด้วยมีผลผลิตมหาศาลกำลังจะลงสู่ตลาด จากสวนแห่งหนึ่ง ไม่ว่าจะเป็น
หอมแดง

มะนาว (เพชรน้ำหนึ่งออกปีละลูก)

yudhapol
*

« ตอบ #1750 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 11:21:08 AM »

ไผ่เลี้ยง

ไผ่กิมซุ่ง

มะละกอ

เพราะฉะนั้นหากท่านคิดจะปลูกพืชเหล่านี้ควรโปรดพิจารณาด้วย จบข่าว..
James
*

« ตอบ #1751 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 11:26:03 AM »

ถ้าตลาดไท เต็มแล้ว ส่งไปตลาดหัวอิฐยังพอมีที่ว่างครับอาจารย์

น่าจะเลยไปถึงมาเลย์ครับ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2012, 12:21:17 PM โดย yudhapol » บันทึกการเข้า
Nine.
*

« ตอบ #1752 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 11:40:10 AM »

ถ้าตลาดไท เต็มแล้ว ส่งไปตลาดหัวอิฐยังพอมีที่ว่างครับอาจารย์

เห็นแผนการผลิตพืชผลจากฟาร์มอาจารย์แล้ว..จีนเอย เวียดนามเอย ร้อนๆหนาวๆไปตามๆกัน(ท่วมๆด้วย) ยิงฟันยิ้ม
ที่แรกนึกว่าจะเออรีรีไทร์แล้วออกมาตั้งโรงงานแปรรูปเองซะอีก
เห็นว่าเตรียมฟาร์มไว้รับมือประชาคมเศรษฐกิจฮาเซี่ยนอยู่ไม่ใช่เหรอครับ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

อาจจะเข้าใจผิด ประชาคมโลกครับ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2012, 12:22:59 PM โดย yudhapol » บันทึกการเข้า

conanjunier
*

สวนโกมน

« ตอบ #1753 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 11:44:11 AM »

ข่าวร้าย ราคาพืชผักกำลังจะตกต่ำ ด้วยมีผลผลิตมหาศาลกำลังจะลงสู่ตลาด จากสวนแห่งหนึ่ง ไม่ว่าจะเป็น
หอมแดง

มะนาว (เพชรน้ำหนึ่งออกปีละลูก)

อ่า.... อาจารย์ครับ  มะนาวอาจารย์ผมเกรงว่าจะมิใช่
สายพันธุ์เพชรน้ำหนึ่ง ดอกครับ
 น่าจะเป็นสายพันธุ์  "  เพชรในตำนาน " มากกว่า
อิอิอิ  พินิจดูแล้วเป็นสายพันธุ์ที่หา( ลูก )ยากมากนะ
ครับ  นี่ถ้าไม่ได้วัยรุ่นยี่สิบปลายๆๆ  คงหากันมิเจอ
ง่ายหรอกครับ  โชคดีจริงๆ  ^ _ ^

ใช่ครับยี่สิบปลายๆ (คูณสอง).. โกรธ โกรธ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2012, 12:24:23 PM โดย yudhapol » บันทึกการเข้า

conanjunier
conanjunier
*

สวนโกมน

« ตอบ #1754 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 12:11:54 PM »

สวัสดีครับ อาจารย์ยุทธ อ่านกระทู้มาก็หลายหน้า
แล้ว  ขอถามเป็นความรู้หน่อยนะครับ ว่าอาจารย์
สอนวิชาอะไรครับ?   ขออนุญาตแนะนำเว็ปไซต์หน่อยนะครับ ก็มีข้อมูลอาเซียนอยู่พอประมาณ
 เผื่อว่าจักเป็นประโยชน์ครับ ^ _ ^
Www.nitipoom.com

สอนทุกวิชาแหละครับ(แต่ไม่ได้ดีซักอย่าง) สำหรับโรงเรียนประถมเล็กๆ ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2012, 12:27:40 PM โดย yudhapol » บันทึกการเข้า

conanjunier
bigsim
*

« ตอบ #1755 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 01:18:26 PM »

อาจารย์ครับ ถ้ามะละกอต้นสูงเก็บยาก ทำแบบคนใต้หวันก็ได้นะครับ

ขอบคุณมากครับ แต่ก็กังวนครับว่าเตี้ยแล้วจะดกเท่ากับตอนนี้หรือไม่.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2012, 04:44:11 PM โดย yudhapol » บันทึกการเข้า
phensiri
*

« ตอบ #1756 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 01:52:16 PM »

เหนื่อยหัวใจทีไร เข้าทู้อาจารย์เป็นต้องยิ้มออกทุกที ซะแม่นขยันหาแนวมาให้หัวเราะคัก ระวังเด้อซักหน่อยศรีโบจะเอาผลผลิตจากสวนมาขายแข่งมั่ง 55

ซิเอาม้าขายแข้งจั๋งไดอีน้างหล่า ท้างนี่ขายสู่บ้อไดกะไลแจกเทานั่นแล่ว.. โกรธ โกรธ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2012, 04:40:58 PM โดย yudhapol » บันทึกการเข้า

chevy
*

« ตอบ #1757 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 05:19:26 PM »

เข้ามาสวนอาจารย์ทีไร หายเครียดทุกที  ยิ้มกว้างๆ บรรยายได้สนุกมาก อิอิ เวลาอาจารย์สอนหนังสือเด็กนักเรียนฮาแบบนี้รึเปล่าค่ะ
นึกถึงสมัยเป็นเด็กมีอาจารย์ท่านนึง จะสอนแบบมีเรื่องสนุกมาแทรก ชอบมากค่ะ ถึงวันมีเรียนกะอาจารย์คนนี้อยากไปเรียนมากๆ
เรียนแล้วไม่เครียด  ยิงฟันยิ้ม

มีทุกรสแหละครับ แบบโหด.มัน.ฮา..ครับ.. ร้องไห้ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2012, 07:29:31 PM โดย yudhapol » บันทึกการเข้า
arkatyotin
*

« ตอบ #1758 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 05:37:01 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์  สวัสดีครับอาจารย์  (ตอนนี้น่าจะเป็น ผอ. ได้แล้ว) รูดซิบปาก รูดซิบปาก
ก็ขอแนะนำตัวก่อนนะครับ ผมอากาศโยธินครับ เป็นคนสุรินทร์โดยกำเนิด เกิดที่อำเภอจอมพระ ครับ ติดตามอ่านกระทู้อาจารย์ มาก็นานครับแต่ไม่ได้เขียนอะไรบ้าง เข้ามาเก็บเกี่ยวประสบการณ์ด้วยว่าอายุผมก็ยังน้อยแค่ 20 ต้นๆและโสดสนิทที่แถวๆบ้านเรียกว่า ผู้บ่าวค้างโคก เห็นการทำงานของท่านอาจารย์แล้วก็ประทับใจครับ ขอบคุณท่านอาจารย์ที่แบ่งปันความรู้เรื่องกล้วยๆที่ไม่กล้วยเลย สวนนี้มีทั้ง สุข ทั้งเศร้า ทั้งรอยยิ้มปนคราบน้ำตา แต่ก็เป็นความสุขที่ไม่อาจจะบรรยายได้ ผมจะติดตามผลงานอาจารย์ไปเรื่อยๆครับเป็นกำลังใจให้ครับ

ด้วยความนับถือ

อากาศโยธิน

สวัสดีครับคุณอากาศโยธิน ชื่อช่างให้คิดถึงเพลงทหารอากาศขาดรักจริงๆ ใช่ครับตั้งแต่ได้เมียมาผมก็ได้ตำแหน่งผอ.แล้ว (ผัวนางอ๋อง) ส่วนตำแหน่งผู้อำนวยการไม่มีปัญญาไปสอบหรอกครับ เพราะแค่คิดสมัครเมียก็ห้ามแล้วเพราะหากฟลุ๊คสอบติดขึ้นมาจะต้องห่างเหินจากเธอนั่นเอง และท่าน ผอ.ทุกวันนี้เขาจะมีค่านิยมมีกุ๊กมีกิ๊กเสียด้วย แล้วหนุ่มหน้าตาดีอย่างผมจะเหลือ(คอ)หรือ.. โกรธ โกรธ  อายุเพิ่งยี่สิบต้นๆคงจะเป็นน้องผมไม่กี่ปี่เพราะผมยี่สิบปลายๆ(อาจจะคุณสอง) อายุยังน้อยยังมีโอกาสทำสิ่งที่ตัวเองชอบ เว็ปนี้ยังมีสิ่งดีๆให้ศึกษาอีกมากผมก็ได้ความรู้ต่างๆ จากที่นี่แหละครับ ขอขอบคุณอีกครั้งที่ติดตามผลงาน(บ้าๆบวมๆ)ของผมครับ.. อายจัง อายจัง

ถึงจะบ้าแต่ว่าน่าเป็นแบบอย่างครับ ตอนนี้ก็เก็บเกี่ยวความรู้รอวันที่เมล็ดพร้อมเมื่อไร พร้อมทั้งกำลังทรัพย์ก็จะไปทำตามที่อาจารย์สอนใว้ในเบื้องต้นครับ  แต่ว่าถ้าหากต้องการเมล็ดพันธุ์ข้าวโพดของอาจารย์เมื่อไร จะไปเอาที่บ้านนะครับ (เก็บแนวใว้ให้นำแน่เด้อ)
ขอบคุณครับ

แล้วมะนาวไม่สนใจบ้างหรือครับ.. โกรธ โกรธ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2012, 07:32:57 PM โดย yudhapol » บันทึกการเข้า
arkatyotin
*

« ตอบ #1759 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 05:40:25 PM »

หอมแดง

พืชผักสวนครัวครับ เอาแนวบักนาวไว้ให้นำแน่เด้อครับ คือสิได้กำไรสูง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

อย่างนี้ต้องเพาะเนื้อเยื้อเสียแล้ว.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2012, 07:33:59 PM โดย yudhapol » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 100 101 102 103 104 105 106 107 108 109 [110] 111 112 113 114 115 116 117 118 119 120 ... 226   ขึ้นบน
  พิมพ์