หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 227   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ป่าสวนขนุน...(ถมทะเลสาบมาทำสวน...บ้าก็บ้าว่ะ)  (อ่าน 1192530 ครั้ง)
yudhapol
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 07:07:33 PM »

ขณะน้ำเริ่มลด ทางด้านหลังก็มีเจ้าของเดิม มาหว่านแหน มันน่าเจ็บใจ(ตู..สูบน้ำให้พวกคุณ..(มึ...)มาหว่านเอาปลาให้สบายหรือไงวะ ก็เลยต้องตะโกนบอกว่า ..น้องครับสระตรงนี้ขายเหมาให้พวกสูบสระแล้วนะครับ..ปากกับใจช่างตรงกันเหลือเกิน.

yudhapol
*

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 07:25:09 PM »

สูบ 2 ตัวสู้ไม่ไหว ใจก็ร้อนเลยไปจ้างพรรคพวกที่มีสูบพญานาค มาจัดการวันครึ่งก็ได้อย่างที่เห็น ส่วนปลาที่จับได้จะเป็นปลาสลิด และปลาช่อน ก็ให้พวกที่มาสูบเอาไปกินซะ เจ้าของไม่เอาเพราะไม่ฆ่าสัตว์..แม่บ้านพลาสติกกับข้าวถุง..อันที่จริงแม่บ้านผมทำกับข้าวได้ทุกอย่าง ยกเว้นสิ่งเดี่ยวที่แกทำไม่ได้และทำไม่เป็นก็คือ..สับปะรด..ครับ
KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 07:54:24 PM »

สูบ 2 ตัวสู้ไม่ไหว ใจก็ร้อนเลยไปจ้างพรรคพวกที่มีสูบพญานาค มาจัดการวันครึ่งก็ได้อย่างที่เห็น ส่วนปลาที่จับได้จะเป็นปลาสลิด และปลาช่อน ก็ให้พวกที่มาสูบเอาไปกินซะ เจ้าของไม่เอาเพราะไม่ฆ่าสัตว์..แม่บ้านพลาสติกกับข้าวถุง..อันที่จริงแม่บ้านผมทำกับข้าวได้ทุกอย่าง ยกเว้นสิ่งเดี่ยวที่แกทำไม่ได้และทำไม่เป็นก็คือ..สับปะรด..ครับ

ช่างกล้าหาญชาญชัยจริงๆ นะครับ กับคำๆ นี้.... ยิ้มกว้างๆ
และก็ขอคารวะถึงความพยายามเอาบึงมาทำสวนอีกหนึ่งจอกนะครับ

ขอให้ประสบผลดั่งใจหวังนะครับ อีกหน่อยที่ตรงนี้ก็จะเป็นสวนกลางใจเมืองแน่ๆ ครับ ผมเอาใจช่วยปอดแห่งนี้ครับ... อายจัง อายจัง อายจัง

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
yudhapol
*

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 08:19:25 PM »

ช่างกล้าหาญชาญชัยจริงๆ นะครับ กับคำๆ นี้.... ยิ้มกว้างๆ
และก็ขอคารวะถึงความพยายามเอาบึงมาทำสวนอีกหนึ่งจอกนะครับ

ขอให้ประสบผลดั่งใจหวังนะครับ อีกหน่อยที่ตรงนี้ก็จะเป็นสวนกลางใจเมืองแน่ๆ ครับ ผมเอาใจช่วยปอดแห่งนี้ครับ... อายจัง อายจัง อายจัง
ขอบคุณครับคุณ KENETIC_E® ก็หวังเป็นอย่างนั้นครับ ถ้าปอดไม่แหกเสียก่อน..
yudhapol
*

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 08:27:10 PM »

หลังจากนั้นก็ให้แบคโฮมาขูดหน้าดินไว้ข้างฝั่งทั้งสอง กะว่าเวลาถมเสร็จจะขุดมาเกลี่ยไว้เป็นหน้าดินต่อไป ฝั่งด้านขวาจะมีไม้ที่ขึ้นเองตามธรรมชาติปัจจุบันเป็นของโรงงานทำตุ๊กตาไม้และเร็วนี้ก็น่าจะทำเป็นบ้านจัดสรร ด้านซ้ายมือมีไม้ฉำฉาเป็นพืชชนิดเดียวและต้นเดียวที่ขึ้นเองมีอยู่ริมขอบที่ เมื่อตัดกิ่งแล้วจะเหลือตอเลยจ้างคนงานทำรั้วให้ตกแต่งตอไม้ไว้ประดับสวน
yudhapol
*

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 08:35:23 PM »

และเศษไม้ต่างๆก็นำมาเผาถ่าน เตาก็ซื้อจากคนขายในเว็บนี้แหละครับ ส่วนถ่านที่ได้ก็แจกอย่างเดียวครับ ตอนนี้ก็กำลังหัดเผาอยู่ครับ ประมาณว่า เผาสองวันถึงจะได้ถ่านครับ
MN
*

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 08:47:21 PM »

น้ำแห้งแระ ดูท่าทางใกล้ความจริงทุกที ยิงฟันยิ้ม

ตอนเป็นทะเลสาปดูแล้วจะขาดใจ  โกรธ

อัพเยอะๆนะคะรอดูอยู่

Liked By: Papa63, ooh1991, chaitanun
ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 08:48:42 PM »

รอชมด้วยคนค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Papa63, ooh1991, chaitanun
yudhapol
*

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 08:52:18 PM »

น้ำแห้งแระ ดูท่าทางใกล้ความจริงทุกที ยิงฟันยิ้ม

ตอนเป็นทะเลสาปดูแล้วจะขาดใจ  โกรธ

อัพเยอะๆนะคะรอดูอยู่
ขอบคุณครับคุณ MN ตอนถมดินซิครับใจแทบขาด..(กระเป๋ามันแบนครับ..ถึงแฟนจะไม่ทิ้งก็ช่าง..)
yudhapol
*

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 08:56:18 PM »

รอชมด้วยคนค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณครับคุณดวงพร (เศรษฐีสวนยาง) จำได้ไหมครับ "ท่านสมาชิกที่เข้ามาเป็นสมาชิกเวปเกษตรพอเพียง เลือดเกษตรของท่านจะแผ่ซ่านไปทั้งตัวคันไม้คันมืออยากทำเกษตรอยากปลูก และ เงินในกระเป๋าของท่านจะไหลออกโดยไม่รู้ตัวค่ะ"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2011, 09:00:34 PM โดย yudhapol » บันทึกการเข้า
yudhapol
*

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 09:03:12 PM »

สามอาทิตย์กระท่อมก็เสร็จ (พร้อมกับขนหน้าแข้งก็ร่วงหล่นเป็นหย่อมๆ) บ้านทั้งหลังมีหนึ่งห้องคือห้องน้ำนอกนั้นโล่งครับ ผบ.ทบ.กำลังเก็บกวาดขยะ
eerror
*

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 10:13:03 PM »

ทำได้ดีมากเลยครับ เด๋วจะรอชมต่อไป สู้ๆครับ

yudhapol
*

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 10:33:55 PM »

ทำได้ดีมากเลยครับ เด๋วจะรอชมต่อไป สู้ๆครับ

ขอบคุณครับที่รอชม
มาดูงานช้างครับ หลังจากขูดหน้าดินเก็บไว้ด้านข้างแล้ว ต้องตากให้ดินแห้งก่อนรถขนดินถึงจะลงได้เพราะที่เป็นน้ำมาไม่ต่ำกว่า20ปี เจ้าของรถแบคโฮแนะนำให้ขุดคลองเพื่อรองรับน้ำซึมจากเพื่อนบ้านที่แสนดี และถ้าฝนมาน้ำจะไหลมาลงคลอง ผมก็ทำหน้าที่สูบน้ำทิ้งทุกวัน

FreeMan
ชีวิตที่โหยหากับเวลาที่รอคอย
*

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 10:42:13 PM »

ถ้าหมู่บ้านเขาเล่นปล่อยท่อน้ำเสียน้ำทิ้งลงมาในที่ของคุณเลย แนะนำ้ว่าสั่งให้
แมคโครไปกลบปากท่อต้นน้ำเลยครับ ไม่เกิน 3 วันจะมีคนมาช่วยแบ่งเบาภาระ
ความทุกข์ของคุณ เพราะถ้าเป็นหมู่บ้านจัดสรรทีีมักง่ายที่เอาท่อน้ำทิ้งไปปล่อย
ออกใส่ที่ชาวบ้านโดยไม่ได้วางท่อระบายน้ำให้เรียบร้อย พอเราอุดทางออกแค่
วันเดียวน้ำระบายไม่ได้ เดี๋ยวก็ส้วมตัน กดชักโครกไม่ลง กันทั้งหมู่บ้าน

แ้ล้วก็จะมีตัวแทนจากหมู่บ้านมาเจรจากับคุณ จากนั้นก็หาทางออกกันไป ครับ
เป็นต้นว่ายอมให้เขาวางท่อระบายน้ำผ่านที่ดินของคุณในระดับความลึกที่ยอม
รับได้แล้วฝังกลบให้เรียบร้อย คิดค่าเช่าระยะยาวไปเลย เดือนละ ปีละเท่าไร
ก็่ว่ากันไป ไม่ต้องมารับภาระความทุกข์คนเดียวครับ เราไม่ใช่ผู้สร้างปัญหา

มนุษย์อยู่ไม่ได้ ถ้าขาดธรรมชาติ แต่ธรรมชาติจะอยู่ได้อย่างดี ถ้าไม่มีมนุษย์
yudhapol
*

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 10:45:22 PM »

มิทราบว่าเพื่อนบ้านของท่านแสนดีแบบผมหรือเปล่า เอาน้ำเสียของเสียทิ้งให้เพื่อนบ้าน เจาะทะลุมาเลย (ตู..ถมสูงเมื่อไหร่จะอุดให้หมด)

yudhapol
*

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 10:56:29 PM »

ถ้าหมู่บ้านเขาเล่นปล่อยท่อน้ำเสียน้ำทิ้งลงมาในที่ของคุณเลย แนะนำ้ว่าสั่งให้
แมคโครไปกลบปากท่อต้นน้ำเลยครับ ไม่เกิน 3 วันจะมีคนมาช่วยแบ่งเบาภาระ
ความทุกข์ของคุณ เพราะถ้าเป็นหมู่บ้านจัดสรรทีีมักง่ายที่เอาท่อน้ำทิ้งไปปล่อย
ออกใส่ที่ชาวบ้านโดยไม่ได้วางท่อระบายน้ำให้เรียบร้อย พอเราอุดทางออกแค่
วันเดียวน้ำระบายไม่ได้ เดี๋ยวก็ส้วมตัน กดชักโครกไม่ลง กันทั้งหมู่บ้าน

แ้ล้วก็จะมีตัวแทนจากหมู่บ้านมาเจรจากับคุณ จากนั้นก็หาทางออกกันไป ครับ
เป็นต้นว่ายอมให้เขาวางท่อระบายน้ำผ่านที่ดินของคุณในระดับความลึกที่ยอม
รับได้แล้วฝังกลบให้เรียบร้อย คิดค่าเช่าระยะยาวไปเลย เดือนละ ปีละเท่าไร
ก็่ว่ากันไป ไม่ต้องมารับภาระความทุกข์คนเดียวครับ เราไม่ใช่ผู้สร้างปัญหา

ขอบคุณครับ ก็น่าจะเป็นอย่างนั้นแหละครับ แต่ใจหนึ่งก็นึกสงสารครับ ก็งงเหมือนกันครับทำหมู่บ้านบ้าอะไร(อันนี้น่าจะบ้าคนละอย่างกับตู..) คลองหรือท่อน้ำเสียหน้าบ้านก็ไม่มี เจ้าของส่วนใหญ่ก็ขายทิ้งไปหมดแล้วครับ มีบ้างที่เป็นเจ้าของจริงๆ ส่วนมากจะเป็นบ้านให้เช่าครับ..ลำบากแน่..
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 227   ขึ้นบน
  พิมพ์