ข่าว
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 227   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ป่าสวนขนุน...(ถมทะเลสาบมาทำสวน...บ้าก็บ้าว่ะ)  (อ่าน 1163103 ครั้ง)
yudhapol
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 07:26:43 AM »

เป็นการลงทุนครั้งใหญ่ในชีวิต แทนที่จะใช้จ่ายเงินเพื่อซื้อความสุขสบายในชีวิต เช่น ซื้อคอนโดที่กรุงเทพฯ เพื่อให้ลูกพักอาศัย ตอนไปเรียน แทนการเช่าหอพัก หรือซื้อรถเก๋งมานั่งขับให้มันสบายก้นแบบโก้ๆแทนกระบะเก่าๆ ที่รับใช้เกือบจะสิบปี  กลับนำมาละลายในดินในน้ำ มันจะถูกหรือผิด เวลาเท่านั้นจะเป็นเครื่องพิสูจน์
   อันว่ามีที่ของแม่ยายแห่งหนึ่งประมาณ 5 ไร่ กว่าๆ ไม่ไกลจากบ้านเท่าไหร่นัก อยู่ในตัวจังหวัดนี่แหละครับ ข้างๆ และย่านแถวนั้น กลายเป็นเมืองของบ้านจัดสรรกันหมดแล้ว มีหลายเจ้าติดต่อขอซื้อ พอเห็นราคาเท่านั้น...ลมแทบจับ...เพราะเกิดมาในชีวิตการเป็นครูมีแต่หนี้ เงินเดือนมีแต่ติดลบ ชีวิตก็สุขสบายดี ถ้ามีเงินแปดหลักปานนั้น ชีวิตตูต้องเป็นบ้าตายแน่ๆ
   อย่ากระนั้นเลยมาทำชีวิตให้เป็นสุขเพิ่มขึ้นดีกว่า (หนี้ก็น่าจะเพิ่มขึ้นด้วย)

yudhapol
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 07:29:41 AM »

เริ่มด้วยการวาดภาพในกระดาษ ที่ของเราเป็นที่ต่ำเพราะข้างเคียงเขาถมเป็นบ้านจัดสรรกันหมดแล้ว ที่เราต้องแบกภาระของน้ำเสียน้ำต่างๆที่เขาจะถ่ายเทลงมา และน้ำจากฝนฟ้าที่ตกลงมา ทำให้ที่อดีตนาของเรากลายเป็นทะเลสาบมาหลายสิบกว่าปี ไม่สามารถทำนาหรือปลูกอะไรได้ เมื่อสองปีที่แล้วพอมีเงินบ้างก็ลองจ้างรถหกล้อมาถมได้สามร้อยรถ หมดไปแสนกว่าบาท ได้ดินไม่ถึงงาน หยุดโครงการทันที (สีม่วง) มาปีนี้ความคิดก็พลันบรรเจิด ที่ของเรายาวไปทางด้านหลัง ประมาณ 200 เมตร ถ้าเราขุดบ่อหน้ากว้าง 1 ไร่ลึก 4 เมตร(สีฟ้า)  เอามาถมน้ำ 4 ไร่ที่เหลือสูง 1 เมตรก็น่าจะเต็มพอดี
yudhapol
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 07:34:25 AM »

มีผู้รู้บอกว่าถ้าจะทำสวนทำไร่ทำการเกษตร น้ำเป็นสิ่งสำคัญ ต่อจากนั้นก็ต้องมีไฟฟ้า เพื่อจะช่วยในเรื่องทุนแรง  ถูกต้องครับ สำหรับผมเรื่องน้ำ ไฟ ผมมีเหลือล้น ปัญหาของผมคือเรื่องดินครับ ผมไม่มีดินจะให้พืชอาศัยครับ ดูซิครับ ไฟฟ้าหม้อแปลงใหญ่ น้ำก็พอๆกับทะเลสาบ ดิน 1 งาน น้ำ 5 ไร่
yudhapol
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 07:38:30 AM »

แมกไกวเวอร์ แนะนำว่าท่านต้องสูบน้ำออกให้หมด แล้วเอารถแบคโฮ ไปขุดบ่อจากข้างหลังมาถมที่ให้เต็ม แล้วสร้างรั้วล้อมที่ และต้องมีกระท่อมไว้เก็บจอบเก็บเสียม งานแรกสร้างรั้วหน้าบ้าน และด้านข้าง
yudhapol
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 07:41:36 AM »

งานที่สองต้องมีกระท่อมไว้เก็บจอบ เสียม ยกเสาเอกตามประเพณี ทั้งหมดเริ่มตอนต้นเมษา
FreeMan
ชีวิตที่โหยหากับเวลาที่รอคอย
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 08:48:23 AM »

ถ้าเป็นผม เมื่อคิดคำนวณแล้วว่่ามันเกินกำลังที่จะสามารถบริหารจัดการ หรือ พัฒนาปรับปรุงพื้นที่ทั้งหมด
เพื่อนำมาใช้ประโยชน์ได้ อาจจะยอมตัดใจ ยอมเสียบางส่วนแบ่งขายที่ดินส่วนที่อยู่ด้านใน เพื่อนำทุนมา
ปรับปรุงพัฒนาส่วนที่เหลืออยู่ให้เกิดประโยชน์สูงสุด ใช้ให้ประโยชน์ให้คุ้มค่ากับที่ดินทุกตารางนิ้วที่เหลือ
อยู่ ดีกว่าเก็บไว้ทั้งหมดแล้วไม่สามารถนำมาใช้ประโยชน์ได้ หรือใช้ได้เพียงบางส่วน

มนุษย์อยู่ไม่ได้ ถ้าขาดธรรมชาติ แต่ธรรมชาติจะอยู่ได้อย่างดี ถ้าไม่มีมนุษย์
cat007
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 09:55:39 AM »

มารอลุ้นต่อครับ
MN
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 10:11:39 AM »

ลังเล ไปไหนแล้วคะเนี่ย 
baansangaroon
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 10:12:10 AM »

เอาใจช่วยค่ะ รอชมความก้าวหน้าอยู่นะคะ
kaijae2004
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 10:25:23 AM »

กำลังเฝ้ารอดูความคืบหน้าครับ
archa
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 11:29:13 AM »

มารอลุ้น ถ้าจะสนุกละงานนี้ อย่าลืมเข้ามาอัพข้อมูลนะครับกองเชียร์จะได้ ร่วมแจมไปด้วย

ความขมขื่น  ผลของมันหวานชื่นเสมอ
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 02:29:44 PM »

จะถมทะเลสาบทำสวน... ยิ้มกว้างๆ บ้าก็บ้าโลดค่ะ  ถมโลด...หนูพิมก็จะบ้ารอดูเหมือนกันค่ะ  ยิ้มกว้างๆ
อะไรมันจะเกินความสามารถคน  เนาะ...แถวตะวันออกกลางเข้าสร้างเมืองกลางมหาสมุทรโน่น
ประสาอะไรเราจะทำสวน...แม่นบ่คะ...ขอให้สำเร็จค่ะ  ส่งแรงใจช่วยลุ้นอยู่ไกลๆ  ฮุยเลฮุย!!!  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอให้มีความสุขกับโปรเจคสุดยอดนี้เด้อค่ะ สู้ๆๆ  อายจัง อายจัง อายจัง

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
yudhapol
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 06:00:51 PM »

ถ้าเป็นผม เมื่อคิดคำนวณแล้วว่่ามันเกินกำลังที่จะสามารถบริหารจัดการ หรือ พัฒนาปรับปรุงพื้นที่ทั้งหมด
เพื่อนำมาใช้ประโยชน์ได้ อาจจะยอมตัดใจ ยอมเสียบางส่วนแบ่งขายที่ดินส่วนที่อยู่ด้านใน เพื่อนำทุนมา
ปรับปรุงพัฒนาส่วนที่เหลืออยู่ให้เกิดประโยชน์สูงสุด ใช้ให้ประโยชน์ให้คุ้มค่ากับที่ดินทุกตารางนิ้วที่เหลือ
อยู่ ดีกว่าเก็บไว้ทั้งหมดแล้วไม่สามารถนำมาใช้ประโยชน์ได้ หรือใช้ได้เพียงบางส่วน
ขอบคุณครับคุณ FreeMan ที่เข้ามาเป็นคนแรก มันเป็นที่มรดกครับ ญาติพี่น้องข้างเคียงเขาขายทิ้งไปหมดแล้วก็ที่ที่ติดกันนี่แหละครับเมื่อก่อนก็เป็นของญาติๆกันทั้งหมด เงินนะอยากได้ครับตาแทบลุก แต่ถ้าเรามีเงินก็ต้องไปหาซื้อที่ดินที่อื่นอีก จะเป็นห่วงโซ่วงจรการบุกรุกที่ต่อไปเรื่อยๆครับ (ความคิดของตนเองครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2011, 07:38:46 PM โดย yudhapol » บันทึกการเข้า
ฟาร์มเห็ดบ้านสวน
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 06:31:12 PM »

ดี ....... บ้าดี มาดูด้วยคน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิ้ม มองไปข้างหน้า.....อย่างมุ่งมั่น<<<http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31503.0
yudhapol
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 06:55:16 PM »

ขอขอบคุณทุกท่านที่ติดตาม เช้าวันนี้หลังอัป ก็ต้องรีบไปสวนครับเพื่อไปดูงานที่กำลังขุด โดยเฉพราะคุณครูหนู.พิม คนที่มีอาชีพเดียวกัน ก็แอบไปดูเห็ด ดูกล้วยไม้อยู่บ่อยๆครับ ผมก็อยู่ใกล้ๆกาสินแหละครับ คนขอนแจ่นปัจจุบันเป็นเขยสุรินทร์ที่ทำงานอยู่บุรีรัมย์ครับผม
yudhapol
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 07:01:07 PM »

ช่างรั้ว ช่างบ้านก็สร้างไป เจ้าของโครงการก็สูบน้ำไปด้วย ไดร์โว่ นิ้วครึ่ง คงไม่ไหวสำหรับน้ำ 5 ไร่
เลยถอย สูบ 2 นิ้วมาเพิ่มอีกตัว สูบทุกวัน ให้ไหลออกคลองริมถนนหน้าบ้าน
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 227   ขึ้นบน
  พิมพ์