หน้า: 1 [2] 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทดลองปลูกมันสำปะหลัง+น้ำหยด เมื่อปลายปีที่แล้ว  (อ่าน 9469 ครั้ง)
ทิดเฒ่า
เกษตรกรมือใหม่
*

มนุษย์เป็นมาตรวัดทุกสิ่งด้วยอัตตประธาน

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 02:10:30 PM »

อยากรู้ผลผลิต / ไร่ครับ กับประสิทธิภาพต่อพื้นที่ด้วยครับ

เจริญสติให้ยิ่งเป็นมรรคสู่นิพพาน
"ปลูกทรัพย์ เกษตรอินทรีย์" --> คิดจะทำ GAP อินทรีย์

meng
*

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 02:22:35 PM »

อยากถามเหมือนกันครับ รบกวนถามดังนี้ครับ
  1.ใส่ปุ๋ยสูตรอะไร  ยี่ห้ออะไรครับ
  2.อัตราการจ่ายน้ำยังไง (กี่วันครั้ง   ครั้งละนานเท่าใด)
  3.ระบบกรองน้ำ หรือแหล่งน้ำมาจากไหน
  4.ปลูกอยู่จังหวัดใดครับ
ผมปลูกมาประมาณ 2 ฤดูกาลแล้ว อยู่กาฬสินธุ์เต็มที่ ได้ ไร่ละ 10 ตัน ปีนี้เริ่มปลูกใหม่แล้ว
สนใจการให้น้ำแบบนี้มากๆครับ  ขอบคุณครับ
nung
*

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 03:14:07 PM »

รอชมข้อมูลครับกำลังทดลองปลูกเหมือนกัน
pungpong
*

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 04:29:22 PM »

อยากถามเหมือนกันครับ รบกวนถามดังนี้ครับ
  1.ใส่ปุ๋ยสูตรอะไร  ยี่ห้ออะไรครับ
  2.อัตราการจ่ายน้ำยังไง (กี่วันครั้ง   ครั้งละนานเท่าใด)
  3.ระบบกรองน้ำ หรือแหล่งน้ำมาจากไหน
ผมปลูกมาประมาณ 2 ฤดูกาลแล้ว อยู่กาฬสินธุ์เต็มที่ ได้ ไร่ละ 10 ตัน ปีนี้เริ่มปลูกใหม่แล้ว
สนใจการให้น้ำแบบนี้มากๆครับ  ขอบคุณครับ

10 ตันต่อไร่ 

อายุขุดกี่เดือนครับ

ลงปุ๋ยคอกรองพื้นไหมครับ

และใส่ปุ๋ยเคมี กี่ครั้ง หรือกี่กิโลต่อไร่ครับ
novice
*

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 05:26:30 PM »

มีคำถามหลายข้อเลยนะครับ

ไว้คืนนี้หรือพรุ่งนี้จะเข้ามาตอบให้นะครับ
novice
*

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 08:52:59 AM »

มาสรุปประเด็นสำคัญกันเลยครับ

สิ่งแรกที่สำคัญคือ "ดิน" ครับ ที่แปลงนี้ก่อนมาปลูกมันฯได้ทำนามาก่อน แต่เป็นที่ดอนครับ เลยเอามาทดลองปลูกมันระบบน้ำหยดซึ่งเป็นครั้งแรกเหมือนกันที่ครอบครัวเราได้เอาน้ำหยดมาใช้ ซึ่งแน่นอนผลผลิตต่อไร่จึงยังไม่ได้คำตอบ คงรอขุดช่วงเกือบๆ ปลายปีนี้ แล้วค่อยว่ากัน แต่หวังว่าน่าจะได้สัก 10 กว่าตันต่อไร่

ส่วนเรื่องเทคนิคคงเป็นเรื่องเฉพาะบุคคลมากกว่านะ เพราะหาอ่านศึกษาได้เหมือนๆ กัน และก็ไม่มีอะไรพิสดารยังคงยึดหลักพื้นฐานที่สำคัญ คือ ดิน กระบวนการเติบโตของมันฯ อาหารธาตุหลัก หญ้า และแมลงศัตรูพืช  แต่จะบอกว่าอย่าไปเชื่อตำราทั้งหมด ใช้เป็นไกด์ไลน์ได้ แล้วประยุกต์ใช้กับข้อจำกัดในการทำงานของแต่ละคน เช่น เรื่องรดน้ำคงไม่สามารถไปกำหนดเวลาแน่นอนได้ เพราะมีงานอื่นต้องทำหลายอย่าง บางทีก็เช้า บางทีก็บ่าย แต่ต้องทำ จริงๆ ก็ทำตามสเตปอย่างที่ทุกคนรู้ๆ กันอยู่แหล่ะครับ

เรื่องปุ๋ยก็ใช้ตามช่วงเวลา ช่วงอายุมัน ไม่มีอะไรพิสดาร ก็ใช้ทั้งยูเรีย แล้วก็มีปุ๋ยที่ผสมขึ้นเองบ้าง ส่วนธาตุอาหารเสริมอื่นไม่ค่อยได้ใช้ครับ เพราะยึดหลักพื้นฐานคือ n p k เป็นหลัก แต่ก็ลองใช้ ซิลิคอน ช่วยบ้างเหมือนกัน (มันก็คือธาตุอาหารรองอาหารเสริมเท่านั้นเอง) แต่ตอนหลังราคาปรับสูงขึ้น คงไม่ใช้แล้วครับ เปลือง วิธีการให้ผมไม่เน้นทางใบครับ ละลายผ่านสายน้ำหยดไปเลย ส่วนปุ๋ยเกล็ดก็ไม่ได้ใช้ครับ แพง

สรุปน้ำหยดข้อดีที่เห็นคือการให้ปุ๋ยไม่ต้องใช้คนงานครับ มาละลายในถังแล้วก็ใช้สายดูดผ่านเข้าท่อไปยังสายน้ำหยดเลย ส่วนปริมาณการให้ก็แล้วแต่ทุนทรัพย์ครับ ให้เยอะและเต็มที่ก็ดีอยู่แล้ว แต่ก็เพิ่มต้นทุนอีก ตรงนี้มันขึ้นอยู่กับข้อจำกัดและสภาพแวดล้อมของพื้นที่แต่ละคนครับ เอาเป็นแค่ไกด์ไลน์ก็พอ รายละเอียดคิดว่าแต่ละพื้นที่ไม่น่าจะเหมือนกันนะครับ

ส่วนเรื่องหญ้าลืมไปว่ามีการคุมเหมือนกัน แต่หลังจากได้ต้นแล้วสักระยะนึง ก็ใช้วิธีฉีดคุมตามร่องแหล่ะครับ (ซึ่งไม่อยากทำแต่จำเป็น) แต่ให้เลือกมือปืนที่ฝีมือดีหน่อยนะ เพราะถ้าฉีดไม่ดีโดนต้นเยอะจะชะงักนาน ตอนนี้ถ้าปลูกใหม่พอปลูกเสร็จ ได้ต้นปุ๊บจะคุมตเลย แต่...เรื่องหญ้าถ้าเราใช้น้ำหยดต่อไปก็ปลูกหน้าร้อนได้ ประโยชน์ที่ตามมาคือจะช่วยเรื่องหญ้าไปได้เยอะ

แล้วผมจะถ่ายภาพแหล่งน้ำ มอเตอร์ การวางท่อน้ำมาให้ดูละกัน ใช้แทนคำอธิบายได้ดีกว่า เห็นแล้วมันก็ไม่ซับซ้อนอะไร
cat007
*

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 07:16:31 PM »

งามดีจริงๆครับ
Kittisak
*

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 11:42:49 PM »

รอชมด้วยครับ  อยากตามเรื่องราวนี้ไว้เชื่อว่าเป็นประโยชน์มากสำหรับเกษตรกรที่ทำจริง  ยิ้ม อายจัง อายจัง
meng
*

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 09:20:04 AM »

10 ตันต่อไร่ 

อายุขุดกี่เดือนครับ

ลงปุ๋ยคอกรองพื้นไหมครับ

และใส่ปุ๋ยเคมี กี่ครั้ง หรือกี่กิโลต่อไร่ครับ

ขอตอบคับ

10 ตันต่อไร่  อายุขุด 11 เดือน
ใส่ปุ๋ยไร่ละ 10 กระสอบ (มูลไก่ไข่+มูลโคขุน) ยี่ห้อหนึ่ง...
ไม่ได้ใส่ปุ๋ยเคมีครับ และไม่ได้รดน้ำครับ
ผมชอบกระทู้นี้จัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2011, 09:23:39 AM โดย meng » บันทึกการเข้า
lupin
*

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 09:28:49 AM »

กำลังคิดทำน้ำหยดเหมือนกันขอติดตามชม
ตอนนี้แถวบ้าน ลานมัน 3-4 ไม่รับซื้อเลย แล้วจะขึ้นทะเบียนประกันราคาทำไมงง สงสัยเป็นนโยบายลานมัน  ร้องไห้

@ ระเบียงม่วงหวาน : http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=71301.0
singthong
*

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 11:43:21 AM »

ปีหน้าจะทำบ้าง ลงทุนเยอะป่าวครับ ประมาณ 10 กว่าไรเหมือนกัน

สิงทอง  โทบุตร
004/3 ศูนย์ถ่ายเอกสารก็อปปีเซอร์วิส อ.วารินชำราบ จ.อุบลราชธานี 34190  บ้าน 045-269640
AIS 084-4168834
meng
*

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 02:23:18 PM »

ค่าลงทุนของผมประมาณไร่ละ 3,500-4,000 บาท
novice
*

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 02:10:02 PM »

ระบบน้ำหยดลงทุนครั้งแรกจะเยอะหน่อย พวกค่าอุปกรณ์ต่างๆ อาทิ ปั๊ม กรอง แป๊บ สายน้ำหยด หัวน้ำหยด ฯลฯ ทั้งหมดแปรผันตรงกับจำนวนไร่ที่จะทำ เมื่อติดตั้งในปีแรกได้แล้ว น่าจะอยู่ได้ 3-5 ปีนะ ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับการดูแลรักษา ยกเว้นสายน้ำหยดครับ แม้ว่าจริงๆ แล้วสามารถใช้ได้ต่อในปีถัดไป แต่ผมจะใช้ปีเดียวแล้วทิ้งเลย เพราะอะไร?

1. ราคาไม่แพง 2. ไม่อยากเสียน้อยเสียยากเสียมากเสียง่าย ก็คือถ้าเราใช้สายเก่า คงอดไม่ได้ที่บางเส้นอาจจะกรอบ หรือรั่ว หรืออื่นๆ แล้วถ้าเกิดปัญหาขึ้นมา แล้วต้องไปตามแก้นี่สิ นึกดู ถ้าไม่กี่ไร่ก็โอเค ทำเองพอไหว แต่ถ้าหลายสิบ หรือเป็นร้อยไร่ล่ะ เหนื่อยตายเลย แถมยังหงุดหงิดอีกตะหาก ต้นทุนค่าสายใหม่เทียบกับผลผลิตที่ได้แน่ๆ และไม่ต้องมาตามแก้ปัญหาที่อาจจะเกิดขึ้น ผมว่าคุ้มกว่าเห็นๆ

ในความคิดผมนะครับ ปลูกมันน้ำหยดไม่ต้องทำเยอะครับ เต็มที่สัก 100 ไร่ก็พอ แค่นี้ก็เท่ากับปลูกมันแบบปกติถึง 200-300 ไร่เลยที
zeed
*

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 03:42:56 PM »

มีรูปหัวน้ำหยดและรูปปั้มน้ำและระบบกรองน้ำไหมครับ   

ขอบคุณครับ
novice
*

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 05:14:10 PM »

ไร่ผมอยู่คนละที่กับที่บ้านน่ะครับ ไว้วันสองวันนี้แวะไปจะถ่ายมาให้ดูนะครับ ต้องขออภัยด้วย

แต่บอกก่อนว่า ทำกันอย่างง่ายๆ ไม่มีอะไรซับซ้อน
tong3829
*

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 08:11:00 AM »

รอชมครับ ว่าจะได้ถึง20ตัน/ไร่เปล่า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 [2] 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์