หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การเลี้ยงไส้เดือน  (อ่าน 4527 ครั้ง)
Navarat
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 04:31:31 PM »

อยากทราบการเลี้ยงไส้เดือน เอาไว้ทำอะไร หรือขายใครดี

tomy
@Kasetporpeang
เกษตรกรมือใหม่
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 01:43:34 AM »

ทำไม ไม่เริ่ม เลี้ยง เพื่อ ใช่ เองก่อนหล่ะครับ จะ ได้ลด การ ซื้อปุ๋ย เคมี และ ช่วย ลดปริมาณ ขยะสด อีกด้วย
peter
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 01:25:56 PM »

แฟนผมกำลังทดลองเลี้ยงอยู่ครับ
ไปขุดมาจากริมคูที่สวนผัก
แล้วเอาไปใส่กะละมัง
ก้นกะละมังใส่ขี้วัวแห้งไว้  เอาไส้เดือนที่มีดินติดอยู่ใส่ลงไป
เห็นเค้าบอกว่าต้องให้อาหาร ใส่เศษผักไปด้วย
พอดีย่าเค้าปอกมะละกอเค้าเลยเอาเปลือกใส่ลงไปด้วย
รดน้ำนิดหน่อย
ตอนนี้เหม็นใช้ได้เลย
Kondin
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 04:42:45 PM »

ถ้าต้องการเลี้ยงเพื่อธุรกิจ  ผมว่าตอนนี้ยากหน่อยครับ  นอกจากว่าเลี้ยงเพื่อใช้ประโยชน์ในการทำเกษตรผมว่าน่าจะคุ้มกว่า
เพราะไส้เดือน  ส่วนมากจะขายให้กับพวกบ่อตกปลา  ฟาร์มปลา ฟาร์มนก  ส่วนคนที่จะมาซื้อเอาไปทำพันธ์  ผมว่ามีน้อย
ครับ   แต่ถ้าเรารู้จักและสามมารถหาตลาดได้ก็น่าลงทุนครับ  เพราะต้นทุนน้อย

คนเราถ้าพอใจในความต้องการ ความโลภก็น้อย
  เมื่อความโลภน้อย ก็เบียดเบียนคนอื่นน้อย
NATONG
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 08:17:14 PM »

ไม่รู้ว่าได้ดูหรือยังลองดูใน www.bio-worm.igetweb.com   www.maejoearthworm.org    www.thaiworm.com     ทำใช้เองก็ดีครับ
tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 09:46:59 PM »

ไส้เดือนมีน้อย อย่า ใส่อาหารเยอะนะครับ

อาหารที่ใส่ลงไป มันจะเกิดการหมัก แล้ว เกิดแก๊ส และตวามร้อน ทำให้ ไส้เดือนอยุ่ไม่ได้นะครับ

เอา เสา พัก ต่างๆๆ ไปหมักก่อน จนเน่าดีแล้ว ค่อย เอาไปให้ไส้เดือน ทานจะดีกว่า

ไส้เดือน ไม่ ทาน ของ ที่ยังสด  แต่จะทานของ ที่เน่า เปื่อย แล้ว อะครับ

ส่วน ขี้วัว เอา ไปแช่น้ำก่อน ให้ หายร้อน ก่อนจะมา เป้น ที่ให้ ไส้เดือน อยุ่นะครับ

น้ำที่แช่ ขี้ วัว เอา ไป  เจือน้ำ แล้ว ใช้ รด ต้นไม้ได้ เป็น ปุ๋ย อย่างดี
sangsood7
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 01:09:17 PM »

[url http://xn--12cm3bu6bfo6b2a7b9a2a4if2d6de.blogspot.com]การเลี้ยงไส้เดือ
mr.bean
พ่อค้าใจดี
seller
*

เงินทองเป็นของมายา ข้าวปลาเป็นของจริง

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2010, 10:04:56 PM »

ตามนี้เลยครับ

http://www.baankhongdee.pantown.com/

เด็กไทยหัวใจเกษตร
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2010, 11:37:40 PM »

ขอบคุณครับกำลังหาข้อมูลอยู่พอดี
ลุงเข่ง ริมเซ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 06:42:48 PM »

ใส้เดือนตามธรรมชาติกำลังจะหายไปจากท้องนาเนื่องจากมีกการใช้ยาฆ่าหญ้ากันมาก ถ้าจะเลี้ยงเพื่อใช้เองก็ต้องงดใช้สารเคมีอย่างเด็ดขาดครับ
goldenkoi
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 11:04:42 PM »

ลองเลี้ยงอยู่ 1 กะละมังครับ เป็นพันธ์อัฟริกัน ต้นทุนอยู่ที่ 500 บาทตอนนี้เริ่มขยายได้แล้วครับ ใช้ขี้วัวนมเป็นอาหาร ไม่ต้องดูแลอะไรมาก เหมือนมีโรงงานผลิตปุ๋ยอยู่ในบ้าน ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์