อยากจะทำ กระถางย่อยสลายได้จากเศษกระดาษ พี่ๆท่านใดเคยทำหรือมีไอเดียช่วยแนะนำด้วย

(1/2) > >>

yut001:
พักหลังเริ่มเพาะต้นไม้เยอะขั้นครับ
แต่ไม่ค่อยอยากจะใช้ถุงดำกับกระถางพลาสติค  อยากจะฝังลงไปทั้งกระถางเลย (รู้สึกว่าตอนถอดจากถุงดำมันกระเทือนด้วยน่ะครับ)
เลยอยากจะทำ กระถางย่อยสลายได้จากเศษกระดาษ พอเริ่มโตก็ฝังดินเลย พี่ๆท่านใดเคยทำหรือมีไอเดียช่วยแนะนำด้วย
ที่ทำงานมีเศษกระดาษ A4 ค่อนข้างเยอะครับ กำลังคิดว่าจะใช้แปะกับแป้งเปียกหรือว่ายังไงดี ยังไม่ได้ลองน่ะครับ
เซิร์ชดูส่วนใหญ่จะเป็นกระถางจากขุยมะพร้าว  พอดีไม่มีขุยมะพร้าวกับไม่มีแม่พิมพ์เลยกะ ว่าจะทำจากกระดาษแทน  พี่ๆท่านใดมีไอเดียหรือเคยเห็นเคยทำช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

phalikhit:
ใข้ถ้วยพลาสติกเป็นแบบพิมพ์
พันด้วยกระดาษขำระ
ฉีกกระดาษมาแปะรอบๆโดยใข้แป้งเปียก  ติดหลายๆชั้น  แล้วนำไปตากแดด
เมื่อแห้งแล้ว ถอดแบบออก

การทำอย่างนี้  จะยุ่งยากและใช้เวลานานกว่าการกรีดถุงดำก่อนที่จะนำต้นไม้ลงปลูกในหลุมเสียอีก

Mr.Suthee:
ต่อจากกระดาษลองเอาวัชพืชจำพวกผักตบมาถักเป็นกระถางแล้วเอาไปปลูกต้นไม้น่าจะเข้าท่าแฮะ  :)

oat:
ฟักทอง คว้านเนื้อออกครับ  :D
หรือกาบมะพร้าว ก็ง่ายดีครับ

คนสวน:
เปลือกทุเรียนก็ไม่เลวน๊ะครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป