หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากจะทำ กระถางย่อยสลายได้จากเศษกระดาษ พี่ๆท่านใดเคยทำหรือมีไอเดียช่วยแนะนำด้วย  (อ่าน 4073 ครั้ง)
yut001
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 02:38:21 PM »

พักหลังเริ่มเพาะต้นไม้เยอะขั้นครับ
แต่ไม่ค่อยอยากจะใช้ถุงดำกับกระถางพลาสติค  อยากจะฝังลงไปทั้งกระถางเลย (รู้สึกว่าตอนถอดจากถุงดำมันกระเทือนด้วยน่ะครับ)
เลยอยากจะทำ กระถางย่อยสลายได้จากเศษกระดาษ พอเริ่มโตก็ฝังดินเลย พี่ๆท่านใดเคยทำหรือมีไอเดียช่วยแนะนำด้วย
ที่ทำงานมีเศษกระดาษ A4 ค่อนข้างเยอะครับ กำลังคิดว่าจะใช้แปะกับแป้งเปียกหรือว่ายังไงดี ยังไม่ได้ลองน่ะครับ
เซิร์ชดูส่วนใหญ่จะเป็นกระถางจากขุยมะพร้าว  พอดีไม่มีขุยมะพร้าวกับไม่มีแม่พิมพ์เลยกะ ว่าจะทำจากกระดาษแทน  พี่ๆท่านใดมีไอเดียหรือเคยเห็นเคยทำช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Liked By: MeeJaGin

phalikhit
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 03:03:20 PM »

ใข้ถ้วยพลาสติกเป็นแบบพิมพ์
พันด้วยกระดาษขำระ
ฉีกกระดาษมาแปะรอบๆโดยใข้แป้งเปียก  ติดหลายๆชั้น  แล้วนำไปตากแดด
เมื่อแห้งแล้ว ถอดแบบออก

การทำอย่างนี้  จะยุ่งยากและใช้เวลานานกว่าการกรีดถุงดำก่อนที่จะนำต้นไม้ลงปลูกในหลุมเสียอีก

บิฑบาตร  ขาด"ร"หลัง  อย่าพลั้งใส่
บาตนั้นไซร้  มี"ร"ตาม  งามภาษา
อนุญาติ  พินทุอิ  อย่าใส่มา
Mr.Suthee
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 05:17:24 PM »

ต่อจากกระดาษลองเอาวัชพืชจำพวกผักตบมาถักเป็นกระถางแล้วเอาไปปลูกต้นไม้น่าจะเข้าท่าแฮะ  ยิ้ม
oat
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 06:58:45 PM »

ฟักทอง คว้านเนื้อออกครับ  ยิ้มกว้างๆ
หรือกาบมะพร้าว ก็ง่ายดีครับ

เย ธมฺมา เหตุปภวา เตสํ เหตุ ตถาคโต เตสญฺจ โย นิโรโธ จ เอวํ วาที มหาสมโณ
คนสวน
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 07:12:35 PM »

เปลือกทุเรียนก็ไม่เลวน๊ะครับ
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 07:18:55 PM »

<a href="http://www.youtube.com/v/AA9LLL7J82w" target="_blank">http://www.youtube.com/v/AA9LLL7J82w</a>
<a href="http://www.youtube.com/v/hytE8xal76I" target="_blank">http://www.youtube.com/v/hytE8xal76I</a>
หามาฝากครับ
 ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 07:38:19 PM »

เอาครับอยากได้กระถางที่ทำจากกระดาษ หามาให้แล้วนะครับ
มาทำกระถางต้นไม้ใช้เองกันเถอะ (จากเศษวัสดุเหลือใช้)
มาช่วยกันลดโลกร้อนด้วยการลดขยะกันนะค่ะ โดยการนำขยะจากเศษกระดาษมาใช้ให้เกิดประโยชน์ ดีกว่าเอาไปเผาไฟทิ้ง ขั้นแรกเลยก็ให้หาถังขนาดพอเหมาะเพื่อเป็นแม่พิมพ์หรือแม่แบบ จะใช้ถังสังฆทาน หรือจะขอยืมถังข้าวสารของคุณแม่บ้านมาก่อนก็ได้ กาวแป้งเปียก (กาวแป้งมันสำปะหลัง) แปรงทาสีขนาดพอเหมาะสำหรับใช้ทากาว

ตัดกระดาษเป็นชิ้นกว้างขนาด 2 นิ้ว ความยาวก็ให้วัดจากขนาดของถังแม่แบบเป็นเกณฑ์ ชั้นแรกให้จุ่มน้ำพอหมาดๆ แล้ววางทาบลงไปกับถัง รีดให้เรียบสนิท และชั้นต่อมาก็ให้ทากาว ทาให้ทั่วทั้งแผ่น แปะทับลงไปรีดอากาศออกให้สนิท อย่าให้มีฟองอากาศ ทำซ้ำไปประมาณ 4-5 ชั้น

ตัดกระดาษแข็งวัดจากก้นถังให้พอเหมาะ เจาะรูตรงกลางเพื่อระบายน้ำออก ทากาวให้ทั่วทั้งแผ่น แล้วแปะลงไปที่ก้นถัง ทำซ้ำอีกโดยการแปะกระดาษไปรอบๆถังทีละแผ่น ให้ได้หนาๆ (และทำก้นถังอีกรอบนึง ให้ได้ 3 ชั้น หนากำลังดี)

เมื่อหนาได้ที่ ก็ตัดกระดาษแข็งมาทาบด้านข้างเพื่อเพิ่มความแข็งแรง หากกาวยังไม่แห้งใช้เชือกมัดเพื่อดึงยึดไม่ให้กระดาษชี้โด่เด่ ด้านบนหาอะไรหนักๆมาทับไว้ และรอจนกว่ากาวจะแห้ง ค่อยแปะกระดาษทับอีกครั้ง

เมื่อหนาได้ที่และเข็งแรงเป็นที่น่าพอใจแล้วก็ตบแต่งกระถางด้วยภาพสวยงามที่หาได้จากหนังสือ หรือแม็กกาซีน จะได้กระถางออกมารูปร่างหน้าตาแบบนี้

ตกแต่งด้วยภาพผลไม้ ดอกไม้ตามชอบ

และนำไปปลูกต้นไม้ได้เลย น้ำหนักเบา ไม่หนัก

ลดขยะไปได้ตั้งเยอะค่ะ อีกนานกว่าจะผุ ไม่ต้องซื้อเลย ลงทุนแค่ซื้แป้งมันสำปะหลังถุงเดียว ไม่ถึง 10บาทเลย กวนแป้งเปียกได้เป็นหม้อ ลองทำดูนะค่ะ เศษกระดาษเกลื่อนบ้านเกลื่อนเมือง เก็บกลับบ้านมาทำกระถาง

ขอบคุณ ข้อมูลจากคุณ oddzy ครับ
 ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
yut001
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 10:04:37 PM »

ขอบคุณมากครับ  ยิ้ม ยิ้ม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์