หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 19   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนคำแก้ว เมืองมุกดาหาร  (อ่าน 75208 ครั้ง)
wasanee
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 09:24:54 PM »

เมื่อวานนี้ เป็นวันปลูกต้นไม้ ด้วย ก็เลยปลูกต้นยางนา ลงดิน ไป ทั้งหมด 8ต้น
ต้นประมาณนี้ค่ะ ความสูงประมาณเมตรกว่าๆ

wasanee
*

« ตอบ #81 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 09:28:31 PM »

ไปสวน ครั้งหน้าจะถ่าย รูปดอกมะขาม ที่สวนมาฝาก แต่เป็นมะขามหวาน ทั้งหมด ออกดอก เยอะจริงๆ และ สวยด้วยนะ
phalikhit
*

« ตอบ #82 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 10:20:52 PM »

ผมเป็นคนมุกดาหารโดยกำเนิด บ้านผมอยู่บ้านหนองเอี่ยนทุ่ง ปัจจุบันนี้ผมย้ายไปรับตำแหน่งใหม่ที่ อ.วารินชำราบ จ.อุบลราชธานี ได้หลายปีแล้ว เมื่อต้นเดือนที่ผ่านมาได้กลับไปเยี่ยมพ่อแม่ที่มุกดาหาร และได้ตั้งใจว่าจะไปเยี่ยมสวนคำแก้วด้วย แต่สุดท้ายก็ไม่มีโอกาส  เอาไว้คราวหน้าผมต้องเข้าไปดูงานให้ได้ครับ หวังว่าคงได้รับการต้อนรับ..

ลืมบอกไปครับว่า ตำแหน่งใหม่ที่ผมไปรับที่ อ.วารินชำราบ นะคือ ตำแหน่งลูกเขยหล้าของพ่อใหญ่คำ ครับ

ทำไมเกิดในที่ที่ผมเคยไปๆมาๆ คือบ้านหนองเอี่ยนทุ่ง บ้านหนองเอี่ยนดง บ้านน้ำเที่ยง บ้านซ่ง
บ้านคำชะอี

และไปรับตำแหน่งใหม่ที่ อ.วารินชำราบ ที่ผมเคยอยู่ 1 ปี และไปๆมาๆอีกหลายปี
MATHA
*

« ตอบ #83 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 10:06:53 AM »

ผมเป็นคนมุกดาหารโดยกำเนิด บ้านผมอยู่บ้านหนองเอี่ยนทุ่ง ปัจจุบันนี้ผมย้ายไปรับตำแหน่งใหม่ที่ อ.วารินชำราบ จ.อุบลราชธานี ได้หลายปีแล้ว เมื่อต้นเดือนที่ผ่านมาได้กลับไปเยี่ยมพ่อแม่ที่มุกดาหาร และได้ตั้งใจว่าจะไปเยี่ยมสวนคำแก้วด้วย แต่สุดท้ายก็ไม่มีโอกาส  เอาไว้คราวหน้าผมต้องเข้าไปดูงานให้ได้ครับ หวังว่าคงได้รับการต้อนรับ..

ลืมบอกไปครับว่า ตำแหน่งใหม่ที่ผมไปรับที่ อ.วารินชำราบ นะคือ ตำแหน่งลูกเขยหล้าของพ่อใหญ่คำ ครับ

ทำไมเกิดในที่ที่ผมเคยไปๆมาๆ คือบ้านหนองเอี่ยนทุ่ง บ้านหนองเอี่ยนดง บ้านน้ำเที่ยง บ้านซ่ง
บ้านคำชะอี

และไปรับตำแหน่งใหม่ที่ อ.วารินชำราบ ที่ผมเคยอยู่ 1 ปี และไปๆมาๆอีกหลายปี

โย้...เจ่าแม่นไผละบาดทีนี่ คือมาฮู้จักบ่อนอยู่บ่อนเซาข่อยเบิดสู่บ่อนแท้  บ่แม่นเคยคุยผู้สาวคนเดียวกัน และกะเคยกินน้อยทิงนำกันอยู่บ่จักคือ  ยิงฟันยิ้ม ยิ้ม
wasanee
*

« ตอบ #84 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 11:29:14 AM »

บ้านคำชะอี

โย้...เจ่าแม่นไผละบาดทีนี่ คือมาฮู้จักบ่อนอยู่บ่อนเซาข่อยเบิดสู่บ่อนแท้  บ่แม่นเคยคุยผู้สาวคนเดียวกัน และกะเคยกินน้อยทิงนำกันอยู่บ่จักคือ  ยิงฟันยิ้ม ยิ้ม

คนเมืองมุก นำกันเนาะ แนะนำตัวตนให้พี่น้องเมืองมุก ได้ฮู้จัก อีกเทือเด้อ ค่ะ
wasanee
*

« ตอบ #85 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 05:59:09 PM »

ขอบคุณ ท่าน ผอ. ประชาศักดิ์ คำมะวงศ์ มายมาย สำหรับเมล็ดพันธ์ ที่ส่งมาให้  ได้รับเรียบร้อยแล้วค่ะ และแจกเพื่อนๆๆในที่ทำงาน ไปช่วยเพาะแล้วด้วย พอดีมีเพื่อนที่ทำงานคนหนึ่ง เป็นภรรยา ท่านผอ.ศักดาสุข กลางประพันธ์ ก็ได้รับเมล็ดยางบงของท่าน ผอ.ไปเพาะด้วย  ก็บอกว่า รู้จักท่านผอ.ประชาศักดิ์ เหมือนกัน ค่ะ

wasanee
*

« ตอบ #86 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 01:35:12 PM »

สวนหวายน้ำผึ้ง ปลูกสลับกับ มะขามเปรี้ยวยักษ์

wasanee
*

« ตอบ #87 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 01:55:11 PM »

มะขามเปรี้ยว อีกต้น

มาชมดอกมะขามกัน แต่เป็นดอกมะขามหวาน

สำหรับดอกมะขามเปร้ยว คงรออีก 3-4ปี
y_manop
*

« ตอบ #88 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 07:51:51 PM »

พี่วัสณี ไม่โชว์รอยแผลทาบกิ่งด้วยเหรอครับ จะต้องตัดพลาสติกที่พันรอยทาบออกเมื่อปลูกแล้ว
ประมาณหนึ่งเดือน และที่ใช้ตอกไม้ไผ่มัดไม้ค้ำกิ่งต้นมะขามนี่ชอบมากครับ ดูรักษาสิ่งแวดล้อมดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2011, 09:27:28 AM โดย y_manop » บันทึกการเข้า

สวนไผ่บงหวาน ผักหวานป่าที่ทดลองปลูกให้เทวดาเลี้ยง
wasanee
*

« ตอบ #89 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 05:20:09 PM »

ปอเทือง ที่สวน อายุเกือนเดือนแล้ว
wasanee
*

« ตอบ #90 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 05:22:27 PM »

สวนมะขามเปรี้ยวยักษ์ ปลูกสลับกับหวายน้ำผึ้ง
wasanee
*

« ตอบ #91 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 05:26:39 PM »

ต้นมะขามหวาน ปีนี้ออกดอกเยอะมาก
wasanee
*

« ตอบ #92 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 05:37:20 PM »

ผักหวานป่าก็ปลูก อาศัยความรู้จากเซียนผักหวานป่าในเวปเกษตรพอเพียง  แล้วก็มาลองทำดู

ใช้ยางนาเป็นพี่เลี้ยง มี 20ต้น

ใช้ต้นตาขบ เป็นพี่เลี้ยง มี 100ต้น

เพิ่งปลูกไป ประมาณ 1สัปดาห์ ไปแคะๆๆ ดินดูเปลือกเริ่มปริ และมีรากเล็กๆๆ โผล่แล้ว
wasanee
*

« ตอบ #93 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 05:39:47 PM »

วันนี้ ช่วงบ่ายๆๆ ฝนที่มุกดาหาร ตกประมาณ 1ชั่วโมง คงทำให้ต้นไม้ที่ปลูกได้รับน้ำกันอย่าง สดชื่นทีเดียว
wasanee
*

« ตอบ #94 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 05:47:25 PM »

เตรียมชำกิ่งไผ่บงหวาน จากลุงนิพนธ์ เมืองมุกดาหาร รับมาแล้ว 200กิ่ง 

จริงๆๆ และยังอยากได้ พันธ์ไผ่บงหวาน จากสวนของพี่เปีย มาปลูก แต่ ระยะทางไกลเหลือเกิน ก็ยังรอต่อไป สักวันคงได้ กิ่งพันธ์มาปลูกที่สวน คำแก้วเมืองมุกดาหาร
ในปีนี้ก็เอาบงหวานพันธ์เมืองมุกลงปลูกไปก่อน ละกัน

ปิดท้าย ด้วยภาพ ต้น กะเด๋อ( ภาษาภูไทย) จากสวน กำลังแทงยอดสวย
chaichomphu
*

« ตอบ #95 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 06:03:15 PM »

รูดซิบปาก รูดซิบปาก ผมเริ่มปลูกผักหวานป่าแล้วนะครับ...ลองไปเยี่ยมชมได้ตามลายเซนต์... รูดซิบปาก รูดซิบปาก

ผักหวานป่า ยางนา ส่วนไผ่ ยางพาราและปลานิล
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=36963.0
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 19   ขึ้นบน
  พิมพ์