หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลองทำสวนพอเพียงในพื้นที่น้ำท่วมแห่งลุ่มน้ำยม  (อ่าน 33732 ครั้ง)
dekwat2518
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #112 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 01:08:44 PM »

ในช่วงนี้มะพร้าวราคาแพงที่นามีมะพร้าวอยู่ 2 ต้น มีลูกแค่ต้นเดียว อีกต้นไม่รู้เพราะอะไรไม่ยอมออกลูก เมื่อก่อนไม่เคยมีเพลี้ยกระสอบแต่พอมะพร้าวแพงก็เรียบร้อยยังดีที่ยังเหลือไว้ให้ไม่เอาไปหมด ร้องไห้

สังเกตุพวงด้านซ้ายเหลือลูกเดียว

วังอิทกชื่อมาจากปลาใหญ่

ดาบรินทร์
*

« ตอบ #113 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 01:24:00 PM »

555 ผมว่ายังดีนะครับที่เขายังเหลือต้นไว้ให้เจ้าของ วันนี้เช้ามีคดีมาแจ้งความครับ มีมือดีไปลักตัดต้นมะพร้าวของชาวบ้านที่สวนอยู่ห่างบ้าน เล่นตัดต้นลงมาเลย แล้วเอาลูกกับยอดไป เจ้าของไม่ได้ไปสวนหลายวัน ไปอีกทีแทบเป็นลม เอาลูกไปยังพอว่า นี่มันเล่นตัดต้นลงมาเลยครับ สงสัยมันขี้เกียจปีนขึ้นไป
sompol
*

« ตอบ #114 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 01:41:51 PM »

...มาเยี่ยมชมสวนพื้นที่น้ำท่วม หลังจากน้ำลดก็ทำนา เห็นข้าวแล้วงามดีมากครับ...มะพร้าวแพง ถ้าปลูกปีนี้อีกกีปีถึงจะได้ผลน้อ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ...ดาบรินทร์รับแจ้งความเรื่องมะพร้าวหายแล้วตามจับคนร้ายให้ได้นะครับ...เอามาลงโทษปีนเก็บมะพร้าวแทนลิงดีใหม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ป๋าดร หัวหิน
*

« ตอบ #115 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 01:51:36 PM »

เมื่อวันเสาร์กลับบ้านบางสะพาน ทำงานมาเหนื่อย ๆๆ ก็เลยสอยมะพร้าวมากินกัน 4 ลูก แม่เดินมาจากใหนไม่รู้ มานับแล้วบอกว่า 60 บาท  อิอิ แม่ผมสอยมะพร้าว งวดนึงประมาณ 3-4 พันลูกเก็บเป็นความลับ กลัวลูก ๆๆ รู้ เด๋วโดนไถเงิน
dekwat2518
*

« ตอบ #116 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 02:42:57 PM »

ลังเล
555 ผมว่ายังดีนะครับที่เขายังเหลือต้นไว้ให้เจ้าของ วันนี้เช้ามีคดีมาแจ้งความครับ มีมือดีไปลักตัดต้นมะพร้าวของชาวบ้านที่สวนอยู่ห่างบ้าน เล่นตัดต้นลงมาเลย แล้วเอาลูกกับยอดไป เจ้าของไม่ได้ไปสวนหลายวัน ไปอีกทีแทบเป็นลม เอาลูกไปยังพอว่า นี่มันเล่นตัดต้นลงมาเลยครับ สงสัยมันขี้เกียจปีนขึ้นไป
...มาเยี่ยมชมสวนพื้นที่น้ำท่วม หลังจากน้ำลดก็ทำนา เห็นข้าวแล้วงามดีมากครับ...มะพร้าวแพง ถ้าปลูกปีนี้อีกกีปีถึงจะได้ผลน้อ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ...ดาบรินทร์รับแจ้งความเรื่องมะพร้าวหายแล้วตามจับคนร้ายให้ได้นะครับ...เอามาลงโทษปีนเก็บมะพร้าวแทนลิงดีใหม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เมื่อวันเสาร์กลับบ้านบางสะพาน ทำงานมาเหนื่อย ๆๆ ก็เลยสอยมะพร้าวมากินกัน 4 ลูก แม่เดินมาจากใหนไม่รู้ มานับแล้วบอกว่า 60 บาท  อิอิ แม่ผมสอยมะพร้าว งวดนึงประมาณ 3-4 พันลูกเก็บเป็นความลับ กลัวลูก ๆๆ รู้ เด๋วโดนไถเงิน

สวัสดีครับ อ่านที่น้าดาบบอกแล้วน่าตกใจช่างกล้ามากตัดทั้งต้นเลยที่สวนผมโจรยังมี คุณธรรม หรือว่าตัดไม่ทันก็ไม่รู้ ยิ้มกว้างๆ อยากปลูกมะพร้าวริมขอบบ่อเหมือนกันครับเดี๋ยวรอปรับปรุงที่นาก่อน ยิงฟันยิ้ม

dekwat2518
*

« ตอบ #117 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 01:46:59 PM »

ยิ้มเท่ห์ ไม่ได้อัพเดตพักใหญ่ ไปดูกัน

เดี๋ยวนี้ที่ดินราคาแพงทำให้ราคาดินสูงตามไปด้วยเมื่อ 2 ปีก่อนราคารถละ 350 บาท เดี๋ยวนี้ 450 บาทแล้ว แถมหาดินยากอีกต่างหาก

ตั้งใจว่าจะเอาทั้งหมด 15 รถ เพื่อจะปรับระดับดินโดยรอบห้างนา แต่ได้ดินเพียง 6 รถ

ผลที่ได้จึงไม่สมบูรณ์รอบ่อดินที่จะขุดในครั้งต่อไป จุมพิต

dekwat2518
*

« ตอบ #118 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 01:57:50 PM »

ยิ้มเท่ห์

ภาพนาข้าวที่ดำไว้ดูแลเป็นอย่างดีครับ

เพื่อนบ้านมาดูแล้วจะซื้อไปทำข้าวปลูกเราก็จะได้ราคาเพิ่มขึ้นอีกเล็กน้อย

ดาบรินทร์
*

« ตอบ #119 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 11:34:25 AM »

ข้าวสวบมากครับ เหมาะแก่การทำพันธุ์จริง ๆ ครับ
chaiwat4708
*

สวนของพ่อ สวนพอเพียง

« ตอบ #120 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 07:57:49 PM »

ใช้แล้วมีปัญหาอะไรบ้างไหมครับ ติดง่าย แรงดีไหมครับ กำลังเล็ง ๆ อยู่ จะตัดไม้เผาถ่านหน่อยครับ เห็นราคาไม่แพงเท่าไหร่เลยไม่ค่อยแน่ใจเรื่องคุณภาพ  ลังเล

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
หมู่ 4 ต.จันทิมา ลานกระบือ กำแพงเพชร
dekwat2518
*

« ตอบ #121 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 10:51:30 AM »

ใช้แล้วมีปัญหาอะไรบ้างไหมครับ ติดง่าย แรงดีไหมครับ กำลังเล็ง ๆ อยู่ จะตัดไม้เผาถ่านหน่อยครับ เห็นราคาไม่แพงเท่าไหร่เลยไม่ค่อยแน่ใจเรื่องคุณภาพ  ลังเล

ผมนำไปตัดกิ่งไม้ประดู่บางกิ่งใหญ่เท่าขา ไม้ประดู่มียางดูแลอย่าให้น้ำมันหล่อโซ่ขาดก็ตัดได้ดี พอเครื่องร้อนมากๆก็ถือโอกาศพักทั้งคนทั้งเครื่อง เมื่อใช้งานเสร็จผมเทน้ำมันออกให้หมด เมื่อกลับมาใช้งานก็ติดได้ดีไม่มีปัญหาครับ อ้ออีกอย่างหมั่นเปิดตัวกรองอากาศมาเป่าด้วยเพราะเมื่อใช้ไปสักระยะละอองขี้เลื่อยจะเข้าไปอุดตัน  สรุปว่า ใช้ได้ดีครับพี่    อายจัง

_^_จ่าชาติ_^_
*

« ตอบ #122 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 06:24:12 PM »

ขอเสริมนิดนึงครับ
หมั่นทำความสะอาดกรองอากาศ  ก็จะทำให้เครื่องติดง่ายขึ้นครับ  ที่เหลือคือคอยเช็คความคมของโซ่เพื่อเบาแรงเครื่องครับ
dekwat2518
*

« ตอบ #123 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 09:27:00 PM »

ขอเสริมนิดนึงครับ
หมั่นทำความสะอาดกรองอากาศ  ก็จะทำให้เครื่องติดง่ายขึ้นครับ  ที่เหลือคือคอยเช็คความคมของโซ่เพื่อเบาแรงเครื่องครับ

ขอบคุณครับจ่า ในช่วงแรกที่ได้เครื่องมาไม่ได้ดูว่ามันหมดคมแล้ว ไอ้เราก็เร่งเครื่องใหญ่คิดว่าไม้ท่อนนี้ทำไมแข็งจัง ที่ไหนได้ มันไม่คม 5555555 

ดาบรินทร์
*

« ตอบ #124 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 10:18:44 PM »

เห็นข้าวแล้วปึกมากครับ ผมว่าน่าจะขายเป็นข้าวปลูกนะครับ ถ้ามีคนมาซื้อทำพันธุ์ ขายเลยครับ ดีกว่าเราไปขายโรงสี(อาจโดนโกลกิโล)
hanakaoja
*

« ตอบ #125 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 10:38:34 AM »

ไม่ทราบว่าชุดล้อหน้า ของเจ้าของกระทู้ยังอยู่รึปล่าวครับ  จะขอซื้อต่อสักหน่อย

ติดต่อ k.pawatpong@gmail.com  ครับ

Liked By: deemeechai
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8]   ขึ้นบน
  พิมพ์