หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ได้ไก่ไหหลำ มาแล้วครับ  (อ่าน 20400 ครั้ง)
maprow
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 11:47:53 AM »

ตัวนี้ดูไม่ออกว่าตัวผุ้หรือตัวเมียตัวที่อยู่หน้าสุดเลยน่ะ่ครับ หงอนแหว่งๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2012, 11:07:12 AM โดย maprow » บันทึกการเข้า

มะพร้าวจ้า - > ฉีกยิ้มกว้างๆได้ทุกวัน

maprow
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 11:53:21 AM »

รูปฉายเดี่ยว

มะพร้าวจ้า - > ฉีกยิ้มกว้างๆได้ทุกวัน
maprow
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 11:54:50 AM »

รูปที่ 3

maprow
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 11:56:27 AM »

รูปที่ 4

maprow
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 12:01:31 PM »

ตัดมาดูใกล้ๆ

maprow
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 12:15:58 PM »

รบกวนดูให้หน่อยครับ ว่าเขาเป็นชายหรือหญิง   ยิ้มเท่ห์
ผิดถูกยังไงไม่ใช่เรื่องใหญ่ ผมกำลังจะหามาเพิ่มอีก
ขอบคุณครับ

aonpathum
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 12:57:44 PM »

ไก่ไข่หรือเปล่า ถ้เทียบกับที่บ้านเขาฝากเลี้ยงไว้ น่าจะเมียนะ เหมือนกันเลย ถ้าตัวผู้ หางมันจะเป็นอีกอย่าง เรื่องหงอน/เหนียงไก่ บางพันธุ์ มีทั้งผู้และเมีย ที่บ้านไก่ดำ ตัวเมียก็มีทั้งหงอน/เหนียง บางตัวไม่มีทั้งหงอน/เหนียง บางตัวมีหงอนยาวมากไม่มีเหนียง ไม่เชื่อมาดู มีให้ดูหลายแบบ แต่หางตัวผู้กับเมียไม่เหมือนกันแน่ๆ
maprow
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 01:44:00 PM »

เป็นไก่เนื้อจ้า จากคำบอกเล่าของคนที่เคยเลี้ยงไก่ตระกูลนี้ บอกว่าไข่ค่อนข้างดก แต่คงไม่ดกมากเหมือนไก่ไข่แน่นอน
และไก่ในรูปอาจจะเป็นรุ่น F3-4 แล้ว จากบรรพบุรุษที่มาเป็นไข่จำนวน10ใบ ลักษณะเด่นที่บอกเล่ากันต่อๆมาก็คือ เนื้ออร่อยจ้า  ผมเลยกะว่าจะนำมาเลี้ยงเล่นๆสักฝูงย่อมๆ 7-8 ตัวก็น่าจะเพียงพอ

ปล. เจ้าหมอนี่เป็นตัวผู้ใช่ไหม ถ้าไม่ใช่จะได้ไปหามาเพิ่มครับ (ตัวเดียวกับตัวที่อยู่ในรูปข้างบนสุดครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2011, 02:16:02 PM โดย maprow » บันทึกการเข้า

CHAI DONMUANG
bambam_bobo@hotmail.com
*

จงสนุก กับสิ่งที่ได้ทำ แล้วความสุขจะมาเอง

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 07:46:35 PM »

ผมว่าตัวที่ถาม น่าจะเป็นตัวผู้เพราะเนียงดูใหญ่ ส่วนรูปสุดท้ายตัวผู้ ชัวร์ เป็นไก่สายพันธุ์อะไรครับ เหมือนๆกับของผมเลย สายพันธุ์ไก่สามเหลือง หรือตะเภา ลองดูตัวผู้พันธุ์ ไก่รุ่น(เป็นรูปเก่า) และลูกไก่อายุประมาณ 7 วัน ยังไงรอดูท่านอื่นชี้แจ้งนะครับ
รูปพ่อพันธุ์

รูปไก่รุ่น

รูปลูกไก่

ขายไข่ไก่ดำ,ลูกไก่ดำ 2 สายเลือด(สายเหนือ+เมืองกาญจน์),ลูกไก่ตะเภา และลูกเป็ดเทศ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=26607.0
maprow
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 10:36:06 AM »

ไก่ไ.ห.หล.ำ ครับ ซึ่งเป็นไข่ชุดที่นำมาจากไก่ที่เลี้ยงตามบ้าน ไม่ใช่ไข่ที่มาจากฟาร์ม ดังนั้นเรื่องสีจึงมีการแปรปรวนอยู่นิดๆ เช่นตัวเมียที่เห็นในรูปที่เป็นสีน้ำตาลเทา(เรียกไม่ถูก) ก้ยังเหมือนไก่ตัวเมียบางตัวในบางภาพเหมือนกัน แต่กว่าจะมาถึงมือไม่รุ้ว่ามีการปนเปื้อนสายพันธุืบ้างรึเปล่า

รูปล่างคือภาพจากเน็ทครับ จะเห็นได้ว่าตัวเมียตรงกลางๆก็มีสีน้ำตาลเทาอยุ่เหมือนกัน

Liked By: namjai
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2011, 10:48:55 AM โดย maprow » บันทึกการเข้า

mackmack
seller
*

เลี้ยงไก่ดำ เลี้ยงไก่ไข่ เราจะโตๆๆๆๆ

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 10:53:57 AM »

ผมคิดว่าน่าจะเป็นตัวผู้น่ะครับ มีเหนียงตรงด้านล่างปากน่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม

ไก่ดำ สายทางเหนือครับ สายพันธุ์มาจากเมืองจีนครับ เข้ามาชมได้ครับผม
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=12192.0
maprow
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 10:57:50 AM »

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ เนื่องจากไก่ยังไม่โตเต้มที่แบบนี้จึงดูลำบากหน่อย
เอาเป้นว่าตอนนี้ผมจะไปหามาเพิ่มเติมอีกสั 4-5ตัวกันเหนียวไว้ก่อนดีกว่า ค่อยเอามาคัดทีหลัง

อีกทีครับ ตัวนี้ครับที่ดูคลุมเคลือ แต่เท่าที่สังเกตุพฤติกรรมคือเมือมีการทะเลาะกัน เจ้าหมอนี่ไม่ค่อยทะเลาะกับตัวผู้เลย

Liked By: namjai
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2011, 11:01:06 AM โดย maprow » บันทึกการเข้า

วุฒิศักดิ์
*

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 12:31:06 PM »

เป็นตัวเมียแน่นอนครับ ไก่พวกที่เป็นหงอนจักรนี่จะดูยากนิดนึง แตถ้าเทียบกับตัวข้างๆ( รูปสุดท้ายที่เห็นอย่างใกล้ชิด) จะเห็นว่าหงอนสั้นกว่า และสีไม่สด ดูเหนียงนี่จะดูยากครับ เพราะวัยขนาดนี้เหนียงจะยังไม่ต่างกันมากระหว่างตัวผู้และตัวเมีย และที่สำคัญที่สุดดูที่สีของสร้อยขนครับ จะเห็นว่าตัวผู้รูปสุดท้ายสร้อยขนออกแล้วยาวแล้วด้วย ปลายสร้อยขนแหลม สีสันสดใสกว่า แต่ตัวที่ถามมาปลายธรรมดา ถ้าจะเป็นตัวผู้ได้ต้องเป็นไก่เยียร์หรือบ้านผม เรียกว่าไก่ผู้เมีย อันนี้ส่วนมากจะพบที่ไก่บ้านหรือไก่ชน แต่กับไก่สายพันธุ์เนื้อหรือไข่นี่ผมยังไม่เคยพบครับ ยิ้มเท่ห์

Liked By: naeam
maprow
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 10:40:28 AM »

น่าจะเป็นตัวเมียจริงๆ เมื่อเช้าจับมาดูเทียบหน้าแล้ว ปรากฏว่าหัวและคอเล็กกว่าตัวผู้ ขนาดแข้งก็เล็กกว่า และอีกอย่างนึงทางด้านพฤติกรรมคือ เมื่อเอาตัวเมียมายั่วให้ตีกัน มันไม่ยอมตี แค่พองขนคอแว้บเดียว แล้วก้เดินไปเขี่ยดินต่อ

เดี๋ยวได้ลูกไก่ชุดใหม่จะเอามาโชว์จ้า

boy1626
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 11:47:13 AM »

....ตัวเมียแน่นอนครับไก่รุ่นนี้จะเริ่มออกสร้อยหลังแล้วครับถ้าเปรียบเทียบดูกับตัวอื่น(น่าจะเห็นได้ชัดขึ้นครับ)
.....ไก่ชะสังเกตุง่ายครับถ้าอายุตั้งแต่3-4เดื่อนขึ้นไป(สังเกตุที่สร้อยหลังครับ)จะแตกต่างจากตัวเมีย
......ถ้าลูกไก่พึ่งเกิดได้ไม่เกิน 24 ชม จะสังเกตุที่ปลายปีกครับ(ถ้าเส้นบนสั้นกว่าเส้นล่าง.ตัวเมียครับ.)/และถ้าเส้นล่างสั้นกว่าเส้นบนหรือใกล้เคียงกันจะเป็น.ตัวผู้ครับ.)
maprow
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 08:55:54 PM »

ขอขอบคุณทุกๆท่านครับ

หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์