หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 28   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ในที่สุดก็ได้แล้วสวนเกษตรพอเพียงเนื้อที่เกือบ 3 ไร่ ที่ฝัน  (อ่าน 138103 ครั้ง)
keng
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #144 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 08:27:55 PM »

เขียวชอุ่มทั่วสวนเลยนะครับ

Liked By: netmatrix

ทำแค่พอดี รู้ว่าแรงทำได้แค่ไหน ไม่ทำเกินทุน และ กำลังตัว

popo
*

« ตอบ #145 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 11:15:12 PM »

เผลอเว็ปเดียวข้าวโพดออกดอกซะแล้ว มี 3 ไร่กำลังดี ดูแลแบบงานดิเรก เอาไว้ออกกำลังกายครับ

wirut buaseeka
*

เราสามารถทำสิ่งเล็กๆ ด้วยหัวใจที่ยิ่งใหญ่ได้

« ตอบ #146 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 11:29:42 PM »

ช่วงเข้าพรรษาข้าวโพดน่าจะพอดี ไม่รู้คาดผิดรึปล่าว กะว่าผ่านไปจะติดไปฝากลูกๆซะหน่อยเห็นเขาชอบมากๆ
คงรบกวนคุณลิ้งอีกแล้วหละ...

ต้นไม้ใหญ่ๆ เกิดจากกล้าไม้ต้นเล็กๆ
หอสูงเสียดเมฆา ฐานรากเตี้ยติดดิน...
NADLADA
*

ตามฝันนักเดินทาง

« ตอบ #147 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 08:08:06 AM »

ข้าวโพดตอนนี้กำลังออกดอก ติดฝักทั้งไร่เลยค่ะ แต่เสียดายนะคะเป็นข้าวโพดอาหารสัตว์ค่ะ ปลูกข้าวโพดสวิสต์ หรืออย่างอื่นไม่ได้อ่ะค่ะ เพราะเกสร จะผสม ก็จะกลายเป็นข้าวโพดไก่ไปหมดน่ะค่ะ เลยรอหลังจากเก็บเกี่ยวเสร็จ คงจะลงไว้ซักแปลก น่ะค่ะ ปลูกไปพร้อม ๆ กับถั่วเขียวต่อเลย แหมมม เสียดายจังเลยค่ะ

ช่วงเข้าพรรษาข้าวโพดน่าจะพอดี ไม่รู้คาดผิดรึปล่าว กะว่าผ่านไปจะติดไปฝากลูกๆซะหน่อยเห็นเขาชอบมากๆ
คงรบกวนคุณลิ้งอีกแล้วหละ...

ไว้คราวหน้าลิ่งลงข้าวโพดสวิสต์ เมื่อไหร่ จะแจ้งให้ทราบนะคะ แต่มีข้อแม้ว่าต้องเอาต้นมะขามฝักใหญ่มาฝากนะคะ  ยิงฟันยิ้ม อยากได้ไว้ที่สวนมาก ๆ เลยค่ะ เพราะที่สวนยังไม่มีค่ะ  ( ขอบคุณล่วงหน้านะคะ )

นาถลดา
14/2 ม.12 ถ. สุขสวัสดิ์  ต.บางครุ อ.พระประแดง จ.สมุทรปราการ 10130
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=36198.144
Bowling.B@hotmail.com
wirut buaseeka
*

เราสามารถทำสิ่งเล็กๆ ด้วยหัวใจที่ยิ่งใหญ่ได้

« ตอบ #148 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 09:07:00 PM »

ยินดีที่จะมอบให้ครับ มะขามเปรี้ยว ว่าแต่มีที่ปลูกมั้ย กี่ต้นดีละ ขยายพื้นที่หรือยัง ถ้าพร้อมแล้ว จะบอกที่อยู่-ทางเข้าสวนหน้าไมค์หรือหลังไมค์ก็ได้ครับ

ต้นไม้ใหญ่ๆ เกิดจากกล้าไม้ต้นเล็กๆ
หอสูงเสียดเมฆา ฐานรากเตี้ยติดดิน...
aod323
*

« ตอบ #149 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 11:48:19 PM »

แวะชมไร่ข้างโพด ยามดึกดึกครับคุณลิ่ง

บ้านผมอยู่ อ.หนองแซง

อ๊อด หระรี..

tuywas
*

« ตอบ #150 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 07:20:44 AM »

แวะมาชมสวนข้าวโพดครับ
เมื่อวานดูทีวี เห็นเขาสอนเด็กทำข้าวโพดทอด อยากปลูกบ้างจัง
ผมเพิ่งเป็นสมาชิกครับ 
จาก  ตุ้ย   เด็กใต้ครับ

chondan
*

« ตอบ #151 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 10:14:38 AM »

แวะมาชมสวน ปลูกข้าวโพดเช่นกันครับ

NADLADA
*

« ตอบ #152 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 09:48:51 AM »

ยินดีที่จะมอบให้ครับ มะขามเปรี้ยว ว่าแต่มีที่ปลูกมั้ย กี่ต้นดีละ ขยายพื้นที่หรือยัง ถ้าพร้อมแล้ว จะบอกที่อยู่-ทางเข้าสวนหน้าไมค์หรือหลังไมค์ก็ได้ครับ

ขอบคุณมาก ๆ เลยค่ะ ลิ่งขอแค่ 2 ต้นพอค่ะ เอาไว้กินอย่างเดียวค่ะ อยากมีปลูกไว้แค่พอกิน และแบ่งเพื่อนบ้านเท่านั้นค่ะ เรื่องขายคงไม่ยึดเป็นอาชีพค่ะ แต่อาจจะทำเพื่อหาอะไรทำยามว่างอาจจะได้ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
แวะชมไร่ข้างโพด ยามดึกดึกครับคุณลิ่ง

บ้านผมอยู่ อ.หนองแซง

อ๊อด หระรี..
อยู่หนองแซงไม่ไกลกันมาก วันหลังจะแวะไปชมที่บ้านคุณอ๊อดบ้างนะคะ
แวะมาชมสวนข้าวโพดครับ
เมื่อวานดูทีวี เห็นเขาสอนเด็กทำข้าวโพดทอด อยากปลูกบ้างจัง
ผมเพิ่งเป็นสมาชิกครับ 
จาก  ตุ้ย   เด็กใต้ครับ
ขอบคุณคุณตุ้ย เด็กใต้นะคะ ถ้าไม่รังเกียจ อยากได้ต้นสตอ มาอยู่ที่สวนบ้างจังค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
แวะมาชมสวน ปลูกข้าวโพดเช่นกันครับ

และก็ขอบคุณคุณ chondan นะคะ และทุก ๆ กำลังใจเลยค่ะ

นาถลดา
14/2 ม.12 ถ. สุขสวัสดิ์  ต.บางครุ อ.พระประแดง จ.สมุทรปราการ 10130
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=36198.144
banjong
*

« ตอบ #153 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 07:06:03 PM »

ทำงานอยู่สมุทรปราการเหมือนกันครับอยู่นิคมบางปูกะว่าจะหาประสบการณ์จากการทำงานเพื่อไปพัฒนาที่สวนไร่นาครับถ้ามีโอกาสจะแวะไปเยี่ยมเยียนที่สวนนะครับ

tsara
*

อยู่ที่ใจ อยู่ที่เรา

« ตอบ #154 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 10:47:42 PM »

ข้าวโพดเขางามจริง ๆ ผ่านไปแถวสระบุรีเคยนแวะซื้อน้ำนมข้าวโพด ด้วยอร่อยดีครับ
ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆน้าดาบกินนมกะเขาด้วยหรือครับ  รูดซิบปาก รูดซิบปาก จุมพิต

เด็กชายจาก         นคร  ศรี
สาวคนดีอยู่    พระ นคร  ศรีอยุธยา
พักผ่อนกายา        นคร  นายก

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=13651.0
ครูซอส
*

« ตอบ #155 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 06:16:49 PM »

;)คุณลิ่ง
พี่ซอสเข้ามาชมสวนข้าวโพดค่ะ อายจัง อายจังงามได้ใจจริงๆ
 :-*ถ้าเราปลูกผลไม้เช่นมะม่วง
และฝากเทวดาช่วยดูแลขอแนะนำให้ปลูกแบบสวนลุงสมพลค่ะ
พี่เขาเอาผ้ายางสีดำปูพื้นรอบๆโคนต้น หญ้าจะได้ไม่ขึ้นเลื้อยมาพัน
ต้นที่เราปลูกค่ะ พี่ว่าจะลองทำกับต้นแมคคาเดเมียร์นัทเหมือนกัน

sompol
*

« ตอบ #156 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 11:20:08 PM »

...มาเยี่ยมชมไร่ข้าวโพดครับ เขียวงามดีจริงๆครับ ข้าวโพดอาหารสัตว์ปลูกขายได้ราคาดีใหมครับ...ขอให้มีความสุขกับการทำเกษตรครับ

stong369
*

« ตอบ #157 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 11:45:49 PM »

สวนคุณลิ่งสมบูรณ์ดีมากครับ ปลูกต้นไม้หลายพันธุ์มาก สุดยอดเลย นี่แหล่ะครับที่เขาว่า ปลูกทุกอย่างที่เรากินและกินทุกอย่างที่เราปลูก ข้าวโพดสวยมากครับ
        ผมเคยทำงานที่บางปูเหมือนกัน ซอย8-B OG.
เมย์-บุรีรัมย์
ตำรวจน้อย..ค่อยๆศึกษา
*

« ตอบ #158 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 10:41:57 AM »

จะแวะไปทานข้าวโพดซักหน่อย  เจ้าของสวนออกตัวว่าเป็นข้าวโพดสัตว์อดเลยเรา  แหะๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ขอให้สุขภาพแข็งแรงนะครับ  จะได้มีแรงสู้ไม่มีถอยครับ เดินหน้าลูกเดียว ยิ้ม ยิ้ม

แม้อาจเป็นเพียงก้าวสั้นๆ แต่ขอให้ก้าวทุกวัน เราก็จะก้าวได้ไกลและมั่นคง
3 ม.16 ต.เสม็ด อ.เมืองบุรีรัมย์ (หน้าสนามไอโมบาย)093-3289826
NADLADA
*

« ตอบ #159 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 12:55:04 PM »

ขอบคุณทุก ๆ กำลังใจนะคะ  ข้าวโพดอาหารสัตว์ ราคาไม่ตกนะคะ เสมอต้นเสมอปลาย อาจจะขยับบ้างนิดหน่อยค่ะ ต้นเดือน สค. ก็เก็บได้แล้วค่ะ และจะเอารายละเอียดมาแจงให้ดูนะคะ

คติปลูกทุกอย่างที่เรากินได้ อันนี้ลิ่งเห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ เลยจะมีแทบทุกอย่างเลยในสวนลิ่ง  ยิงฟันยิ้ม

จะแวะไปทานข้าวโพดซักหน่อย  เจ้าของสวนออกตัวว่าเป็นข้าวโพดสัตว์อดเลยเรา  แหะๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ขอให้สุขภาพแข็งแรงนะครับ  จะได้มีแรงสู้ไม่มีถอยครับ เดินหน้าลูกเดียว ยิ้ม ยิ้ม

และไว้ลิ่งปลูกข้าวโพดสวิสต์ เมื่อไหร่จะบอกให้มาแวะเอาไปทานนะคะ ไม่หวงค่ะ แบ่งปัน กับเพื่อนๆ สมาชิกแน่นอนค่ะ
รถมีทั้งเกียร์เดินหน้าและถอยหลังค่ะ แต่รถที่ลิ่งจะขับต้องไม่มีเกียร์ถอยค่ะ   เจ๋ง

Liked By: somjade

นาถลดา
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 28   ขึ้นบน
  พิมพ์