หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซังข้าวโพด  (อ่าน 4685 ครั้ง)
tong563
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 12:05:20 AM »

ซังข้าวโพดที่โดนเครื่องโม่ละเอียดแล้วใช้ประโยชน์อะไรได้บ้าง  ครับ พอดีว่าเห็นเหลือทิ้งทุกปี

tong563
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 12:20:20 AM »

ทุกปีช่วงเก็บเกี่ยวข้าวโพดเข้าใจว่าน่าจะเหมือนกันคือ  จุดที่ชาวบ้านขนข้าวมาผ่านเครื่องแยกเมล็ด  มันก็จะพ่นชังข้าวโพดที่บดละเอียดทิ้งไปเปล่า  จึงอยากพี่พี่ที่มีความรู้ช่วยแนะนำหน่อย  ว่ามันสามารถเอาไปต่อยอดอะไรใด้บ้าง  เช่น ปุ๋ยชีวะภาพ   ส่วนผสมมันจะเป็นสัดส่วนเท่าไร  ต้องเอาไรไส่เพิ่มบ้าง     หรือ    ทำเป็นก้อนเชื้อเห็ด       หรือเอาไปเผา ใช่เหมือนแกลบได้มั่ย   หรือเอาไปขึ้นรูปใหม่แล้วอัดออกมาเป็นถ่านซังข้าวโพด   อยากรู้จิงจิง  คาใจมาหลายปี    ขอคำแนะนำหน่อยคับ   พี่ ป้า น้า อา พ่อใหญ่ แม่ใหญ่   อาเฮีย อาเจ้  พ่อหลวง แม่หลวง   พี่น้องเอ๋ย
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 05:13:15 PM »

ที่อุตรดิตถ์มีเด็กนักเรียน เขาเอาซังข้าวโพดมาเผาเป็นถ่านแล้วบดผสมแป้งมัน ทำเป็นถ่านอัดก้อนขาย
เป็นการใช้ประโยชน์จากสิ่งที่มีอยู่ใกล้ตัวได้ดีจริงๆเลยครับ
ถ้าอยากทำเป็นธุรกิจ ลองไปอ่านกระทู้ตามลิ้งค์นี้ดูนะครับ ยิงฟันยิ้ม
http://www.charcoal.snmcenter.com/charcoalthai/business4.php
 ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
คุคุริน
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 08:22:19 PM »

ใช้เผาแทนฟืนเลยง่ายดีครับ รูดซิบปาก รูดซิบปาก
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 08:26:41 PM »

ลองติดต่อไปที่นี่ดูนะครับ เห็นเขาประกาศรับซื้ออยู่ตามลิ้งค์ไปเลยครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=35570.0
 ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
tong563
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 08:37:42 PM »

ขอบคุณทุกท่าน ;)ที่มาช่วยกันตอบนะครับ  โดนเฉพาะพี่นพ  ขยันเข้ามาตอบเกือบทุกกระทู้สุดยอด อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
oper
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 09:05:16 AM »

อาหารวัวชั้นยอดเลยคับ
Moderator
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 02:53:08 PM »

อาหารวัวชั้นยอด ถ้าใครอยู่ใกล้แหล่งที่เขาสีฝักข้าวโพด จะมีฝุ่นและไหมข้าวโพด ที่สามารถให้วัวกินได้และนำมาหมัก
(สามารถเก็บได้นาน)ทำให้วัวอ้วนท้วนมากครับ ใครที่ขุนวัวใกล้บริเวณที่เขาสีข้าวโพดละก็ลดต้นทุนได้เยอะเลยครับ
 ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2011, 02:54:46 PM โดย konthain(นพ) » บันทึกการเข้า

สำนึกดีครับ
 ยิงฟันยิ้ม
tong563
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 04:09:21 PM »

สงสัยว่าผมต้องหา วัวมาเลี้ยงซะละมั่ง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม   ว่ามันใช้มันใช้เลี้ยงเป็ดได้มัยครับ   พอดีว่าจะถอยมาสักฝูงหนึ่งครับ    รบกวนพี่พี่อีกสักคำถาม  ขอบคุณหลายหลายเด๋อ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Moderator
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 09:23:05 PM »

สงสัยว่าผมต้องหา วัวมาเลี้ยงซะละมั่ง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม   ว่ามันใช้มันใช้เลี้ยงเป็ดได้มัยครับ   พอดีว่าจะถอยมาสักฝูงหนึ่งครับ    รบกวนพี่พี่อีกสักคำถาม  ขอบคุณหลายหลายเด๋อ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ถ้ามีแหล่งฝุ่นหรือรำข้าวโพดและกากไหมข้าวโพดเยอะๆ ลองหาวัวมาขุนสัก 5-10 ตัวดูซิครับ ลดต้นทุนได้ครับ
เป็ดต้องเลี้ยงในนาที่เขาทำนาปรังหมุนเวียนเป็ดไปช่วยกำจัดหอยเชอรี่ถึงจะดีครับ แต่ถ้าเอารำข้าวโพดมาผสมร่วมกับอาหารที่
ใช้เลี้ยงเป็ดไก่ก็จะทุ่นค่าอาหารไปได้ครับ
 ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
 ยิงฟันยิ้ม
chay0043
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 10:39:46 PM »

อาหารวัวชั้นยอด ถ้าใครอยู่ใกล้แหล่งที่เขาสีฝักข้าวโพด จะมีฝุ่นและไหมข้าวโพด ที่สามารถให้วัวกินได้และนำมาหมัก
(สามารถเก็บได้นาน)ทำให้วัวอ้วนท้วนมากครับ ใครที่ขุนวัวใกล้บริเวณที่เขาสีข้าวโพดละก็ลดต้นทุนได้เยอะเลยครับ
 ยิ้มเท่ห์

...................อยกาทราบวิธีการหมักซังข้าวโพด  หมักหญ้า ครับ
tong563
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 11:08:19 PM »

อ่า อ่า  มีคนมาช่วยต่อยอดอีกแล้วครับ   จะได้ได้ความคิดใหม่  หลายหัวดีกว่าหัวเดียว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Moderator
*

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 11:59:09 PM »

ยิ้มเท่ห์

...................อยกาทราบวิธีการหมักซังข้าวโพด  หมักหญ้า ครับ
ซังข้าวโพดไม่เคยเห็นมีใครเอามาหมักครับเพราะคุณค่าทางอาหารมีน้อยมากครับ
ต้องทำความเข้าใจการหมักพืชอาหารสัตว์ เพื่อถนอมเก็บไว้ให้สัตว์แทะเล็ม(วัว ควาย แพะ แกะ)คือการเอา
พืชที่ยังสดมีความชื้นอยู่(ต้องไม่เปียกแฉะ)เอามาตัดสับเพื่อลดขนาดให้เล็กลง(ความยาวประมาณ 2-3 ซม.)
แล้วเอามาอัดใส่ถุงดำหรือถังวงปูนหรือบังเกอร์สำหรับหมักขนาดใหญ่(ในที่นี้ขอทำแบบพอเพียง)เน้นใช้ถุงดำ
และกระสอบปุ๋ย(เอาถุงดำใส่ไว้ในกระสอบปุ๋ย)การหมักแบบนี้ไม่ต้องการอากาศ เมื่อเอาต้นข้าวโพด อ้อย หรือหญ้าสับ
มาอัดใส่ถุงดำแล้วใช้มืออัดให้แน่นและไล่อากาศออกให้มากที่สุดแล้วมัดปากถุงให้แน่น(ให้เหลืออากาศในถุงให้น้อยที่สุด)
แล้วนำไปกองๆไว้ทิ้งไว้ 14 วันขึ้นไปจึงใช้เอามาให้สัตว์กินถ้าไม่แกะถุงสามารถเก็บไว้ได้นาน 6 เดือนครับ
ปัญหาของการหมักโดยใช้ถุงดำซ้อนในกระสอบคือ หนูครับต้องเก็บไว้ในที่ไม่มีหนูมากัดถุงได้ถ้าถุงรั่วจะทำให้เน่าเสียครับ
เดี๋ยวจะหาข้อมูลที่ละเอียดกว่านี้มาให้ท่านที่สนใจ PM มาหาผมนะครับจะได้ส่ง mail ไปให้ครับ
 ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
 ยิงฟันยิ้ม
Mr.Suthee
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 08:46:11 AM »

ซังข้าวโพดใช้เป็นวัตถุดิบผลิต Furfural โรงงานแถวๆสระบุรีกองเป็นภูเขาเลยครับผมเห็นมีวิศวเคมีอินเดียเขาผลิตแล้วส่งออกไปจีน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์