หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 45   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ==>สวนทิว ไผ่หวาน ที่..เชียงราย<== (คณะเกษตรจังหวัด-เกษตรอำเภอมาดูงาน หน้า32)  (อ่าน 315430 ครั้ง)
krung_s
เกษตรกรมือใหม่
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #96 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 11:00:51 AM »

ไผ่หวานกับกิ่มซุ่งเป็นไงบ้างน้อ....
   ปีหน้าผมจะปลูกผักหวานป่ากับไผ่ในที่นาเหมือนกันครับ ยังกังวลอยู่ครับว่า จะมีปัญหาน้ำใต้ดินมั้ย
ว่าจะขุดทำคูน้ำรอบด้วย เข้ามาอ่าน แล้วใจชื้นขึ้นมาเยอะเลยครับ
   ไม่ทราบว่าปีแรกเนี่ยโดยเฉลี่ยแล้วไผ่หวานช่อแฮ เขาจะแทงหน่อประมาณกี่หน่อครับ และการขยายพันธ์เนี่ย ขุดแยกออกได้ทุกต้นหรือเปล่าครับ หรือว่าได้เฉพาะต้นที่อยู่รอบนอก
   ขอบคุณครับ

Liked By: Ratthapatch, TAWUN

บ้านสวนทองทิพย์...ผักหวานป่า ไผ่บงหวาน มะนาว สละ และอินทผลัม ณ หนองบัวลำภู
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39740.0

rukava_keng
*

กว่างโซ้งมหาภัย เชียงรายยูไนเต็ด

« ตอบ #97 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 08:39:04 AM »

สักวันถ้าเรากลับบ้านตรงกันคงได้แวะทักทายแน่ๆๆๆ นะครับ
แม่อ้อ-ป่าแดด ไม่ไกลกันครับ
ผมเล็งๆๆ ไว้จะไปขโมยไผ่ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
   ผมกลับทุกเทศกาลครับคุณเก่ง (ยกเว้นงานเข้า) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;
ส่วนไผ่ไม่ต้องขโมยหรอกครับให้ฟรี แต่มีข้อแม้ว่าต้องเอากิ่ง
ตอนมะนาวมาแลกเน้อ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ผมเองส่วนใหญ่จะกลับบ้านตลอดครับ
ถ้าหยุดยาววว ก็กลับยาววววครับ
ได้อยู่แล้วครับไว้เอากิ่งมะนาวไปแลกครับ

Liked By: TAWUN

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
ทิวไผ่หวาน
*

« ตอบ #98 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 11:08:55 PM »

ไผ่หวานกับกิ่มซุ่งเป็นไงบ้างน้อ....
   ปีหน้าผมจะปลูกผักหวานป่ากับไผ่ในที่นาเหมือนกันครับ ยังกังวลอยู่ครับว่า จะมีปัญหาน้ำใต้ดินมั้ย
ว่าจะขุดทำคูน้ำรอบด้วย เข้ามาอ่าน แล้วใจชื้นขึ้นมาเยอะเลยครับ
   ไม่ทราบว่าปีแรกเนี่ยโดยเฉลี่ยแล้วไผ่หวานช่อแฮ เขาจะแทงหน่อประมาณกี่หน่อครับ และการขยายพันธ์เนี่ย ขุดแยกออกได้ทุกต้นหรือเปล่าครับ หรือว่าได้เฉพาะต้นที่อยู่รอบนอก
   ขอบคุณครับ
  สวัสดี คุณ krung_s ปลูกไผ่ในที่นา ควรยกร่องครับ ต้องระบายน้ำออกไม่ให้ท่วมขัง ไผ่หวานชอบน้ำ แต่ไม่ชอบดินแฉะและน้ำท่วมขัง
  ไผ่ช่อแฮจะแสดงอาการอย่างเห็นได้ชัด ขาดน้ำ 5-7วันใบก็เหี่ยวอย่างเห็นได้ชัด และพอน้ำท่วมขัง 2-3วันใบก็จะเหลือง  ส่วนกิมซุง เรียกได้ว่าอึด
กว่าช่อแฮครับ ทนแล้งได้ดีทนน้ำท่วมขังดีกว่าช่อแฮ  แต่ช่อแฮจะหน่อดกกว่ากิมซุง ผมปลูกช่อแฮ 3 ไร่ ตอนนี้ตัดขายทุกวัน วันละ 30-40 โล ถึงแม้
ตอนนี้ไผ่ป่าออกมาเยอะ ไผ่หวานก็ยังขายได้ดีอยู่ ไผ่ช่อแฮจะขุดยกกอแล้วแยกออกมาปลูกหรือจะขุดแยกออกจากกอที่ละต้นเอามาปลูกได้ทั้งนั้นครับ
เป็นง่าย ผมเคยทดลอง หน่อที่คลี่ใบออกหมดแล้วที่จะเป็นต้น อายุแค่ 2 เดือนตัดปลายออกให้เหลือประมาณ 3-4 ข้อ เอามาปลูกก็เจริญเติบโตได้ดีครับ
คำแนะนำ(ควรปลูกไผ่ก่อนฤดูฝนครับ ถ้าปลูกช่วงฤดูฝนไผ่ยังไม่ทันตั้งตัว รากยังหาอาหารไม่ได้ เจอน้ำท่วมขัง มีอยู่สองอย่างคือ ตาย และไม่โตครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2011, 11:12:09 PM โดย ทิวไผ่หวาน » บันทึกการเข้า

สวนทิวไผ่หวาน
      บ้านแม่แก้วใต้ ต.แม่อ้อ อ.พาน จ.เชียงราย
      tel.089-6050400  ID LINE = ทิวไผ่หวาน
ทิวไผ่หวาน
*

« ตอบ #99 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 11:22:02 PM »

สักวันถ้าเรากลับบ้านตรงกันคงได้แวะทักทายแน่ๆๆๆ นะครับ
แม่อ้อ-ป่าแดด ไม่ไกลกันครับ
ผมเล็งๆๆ ไว้จะไปขโมยไผ่ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
   ผมกลับทุกเทศกาลครับคุณเก่ง (ยกเว้นงานเข้า) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;
ส่วนไผ่ไม่ต้องขโมยหรอกครับให้ฟรี แต่มีข้อแม้ว่าต้องเอากิ่ง
ตอนมะนาวมาแลกเน้อ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ผมเองส่วนใหญ่จะกลับบ้านตลอดครับ
ถ้าหยุดยาววว ก็กลับยาววววครับ
ได้อยู่แล้วครับไว้เอากิ่งมะนาวไปแลกครับ
ผมว่าจะกลับเดือนตุลา ตอนลูกชายปิดเทอม ถ้าคุณเก่งกลับช่วงนั้น โทรมานัดกันได้
อ้อ..อย่าลืมถ้ามาแอ่วหากั๋นอย่าลืมกิ่งมะนาวเน้อ..อิอิ

บ้านแม่แก้วใต้ ต.แม่อ้อ อ.พาน จ.เชียงราย
      tel.089-6050400  ID LINE = ทิวไผ่หวาน
krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #100 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 03:26:28 PM »

สวัสดีครับ ดูท่าจะเป็นอย่างที่นายช่างบอกครับ เดือนที่แล้วปลูกช่อแฮ ไป 22 ต้น หน้าฝน ฝนก็ตกดีมากเลยครับเกือบทุกวัน ผ่านไป 1 เดือนแตกใบอ่อนแค่ 5 ต้นครับ ต้นอื่น นิ่ง และแห้ง ครับ รอดูอาการครับ

บ้านสวนทองทิพย์...ผักหวานป่า ไผ่บงหวาน มะนาว สละ และอินทผลัม ณ หนองบัวลำภู
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39740.0
cometun
*

« ตอบ #101 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 11:30:24 AM »

แวะมาชื่นชมสวนไผ่ด้วยคนครับ อยู่เชียงรายเหมือนกันครับ วันหน้าจะแวะไปชื่นชมของจริงนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

ทิวไผ่หวาน
*

« ตอบ #102 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 04:07:58 PM »

แวะมาชื่นชมสวนไผ่ด้วยคนครับ อยู่เชียงรายเหมือนกันครับ วันหน้าจะแวะไปชื่นชมของจริงนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
ยินดีต้อนรับครับคุณ cometun ถ้ามาโทรบอกล่วงหน้าด้วยนะครับ

ลุงนวย
*

« ตอบ #103 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 05:00:42 PM »

บรรยากาศน่าอยู่ที่สุดเลยครับ ไผ่ก้องามปลูกอะไรก้องาม        น่าไปเที่ยวหาเจ้าของสวน  แล้วเอาหน่อไผ่ตรงกลางมารินน้ำแล้วนั่งริมคลองตกปลา   อื้อหืม อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

ทิวไผ่หวาน
*

« ตอบ #104 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 12:45:15 PM »

บรรยากาศน่าอยู่ที่สุดเลยครับ ไผ่ก้องามปลูกอะไรก้องาม        น่าไปเที่ยวหาเจ้าของสวน  แล้วเอาหน่อไผ่ตรงกลางมารินน้ำแล้วนั่งริมคลองตกปลา   อื้อหืม อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
คุณลุงนวย  ไผ่ตรงกลางเนี่ย ที่สวนมีเท่าไหร่ไม่เคยเหลือ ขายเกลี้ยง  เหนื่อยนักพักเหนื่อยซักกลึบสองกลึบ ก็หายเหนื่อย ฮ่าฮ่า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

T-2010
*

« ตอบ #105 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 01:21:55 PM »

อยู่เจียงฮายเหมือนกัน วันหลังขอเข้าไปแอ่วเผ่อ พร้อมต้นไผ่ติดไม้ติดมือกลับบ้านตวยเน้อ.

ทิวไผ่หวาน
*

« ตอบ #106 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 10:23:49 AM »

อยู่เจียงฮายเหมือนกัน วันหลังขอเข้าไปแอ่วเผ่อ พร้อมต้นไผ่ติดไม้ติดมือกลับบ้านตวยเน้อ.

ได้เลยครับ ยินดีต้อนรับครับ ถ้ามาโทรมาบอกล่วงหน้าโตยเน้อ

BHA333
*

« ตอบ #107 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 10:01:30 PM »

นี่อีกภาพหนึ่งครับ ดูมันแห้งแล้งมาก แต่ผมจะทำให้ที่ดินผืนนี้เขียวขจีขึ้นมา โดยเร็ววัน   ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ฟี่ซ่อมเครื่องบิน แปลงปลูกผักเหมือน ลานจอดเครื่องบิน

langkao
*

« ตอบ #108 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 04:01:24 PM »

หวัดดีครับ คนเชียงรายเหมือนกันครับ ขอสอบถามพี่ ทิวไผ่หวาน พื้นที่ของผมเป็นเขาผมจะปลูกไผ่ช่อแฮได้ไหมครับและต้นพันธุ์
พี่ขายอย่างไรครับ ขอบคุณครับ

ทิวไผ่หวาน
*

« ตอบ #109 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 11:35:50 PM »

หวัดดีครับ คนเชียงรายเหมือนกันครับ ขอสอบถามพี่ ทิวไผ่หวาน พื้นที่ของผมเป็นเขาผมจะปลูกไผ่ช่อแฮได้ไหมครับและต้นพันธุ์
พี่ขายอย่างไรครับ ขอบคุณครับ
เป็นเขาก็ปลูกได้ครับ แต่ที่สำคัญคือ ต้องมีแหล่งน้ำครับ ผมขายต้นละ 60 ครับ ถ้าเอาเยอะลดได้อีกครับ
โทรมาจองไว้ก่อนก็ดีนะครับ ผมจะได้รู้จำนวน ผมจะขายพันธุ์เฉพาะผู้จองไว้เท่านั้นครับ

Tommy_LA
*

« ตอบ #110 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 01:53:45 AM »

ที่จริงผมก็เคยอยู่ใน BKKLMTG นะครับ
แต่ก็ออกมา ด้วยที่นามสกุลไม่ใหญ่ไม่โต ไม่มีเส้น ไม่มีสาย
ทำงานไปก็ดักดาน ไปไม่ถึงไหน ออกมา 15 ปีได้แล้วมังครับ

ดีใจด้วยที่มีอะไรเป็นของตนเองครับ โดยเฉพาะความภูมิใจ  ยิ้มเท่ห์

ทิวไผ่หวาน
*

« ตอบ #111 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 11:15:36 PM »

ยินดีที่ได้รู้จักครับคุณ tommy_la ตอนคุณออกผมเพิ่งเข้ามาทำงานเลยนะเนี่ย ผมก็ทำงานได้ 15 ปีพอดีเลยครับ
เมื่อก่อนผมก็ทำงานที่ดอนเมืองครับ แต่เบื่อความวุ่นวายของเมืองกรุง เลยย้ายมาอยู่อู่ตะเภา การเป็นลูกจ้างมันก็
แค่นี้แหละครับ สู้พวกมีเส้นมีสายไม่ได้หรอก ผมก็ไม่ต่างจากคุณหรอก ผมรอวันที่จะเป็นนายของตัวเองอยู่ครับ

Liked By: Tommy_LA, Ratthapatch, TAWUN

หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 45   ขึ้นบน
  พิมพ์