หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 45   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ==>สวนทิว ไผ่หวาน ที่..เชียงราย<== (คณะเกษตรจังหวัด-เกษตรอำเภอมาดูงาน หน้า32)  (อ่าน 314968 ครั้ง)
surairak
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #160 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 06:09:00 AM »

มาอัพเดทกันต่อครับ กิมซุง อายุ 10 เดือน ปลูก 3 ไร่ (ทำไมผมลงหลายรูปพร้อมกัน แต่ทำไมเวปถึงลงไม่ได้ ใครรู้ช่วยบอกที)

กิมซุง อายุได้ 10 เดือน

กิมซุ่ง 10 เดือน ต้นสมบูรณ์ดีจังครับ ดีใจด้วยครับได้ทำกิ่งพันธุ์จำหน่ายได้แล้ว

Liked By: posmancol, kakino, TAWUN

thewika
*

« ตอบ #161 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 12:31:18 PM »

ยิ้ม เหนื่อยเลยกว่าจะอ่านถึงตรงนี้  สวนไผ่สวยสะอาดตามากคะ  ออลืมแนะนำตัวคะ ชื่อเทย์คะ อยากจะมีสวนไผ่เหมือนกันคะ แต่ตอนนี้เปงลูกจ้างอยู่ก กทม. แต่ว่าบ้านอยู่ จ.ตากคะ แล้วเรื่องการตลาดละคะ ถ้านู๋ปลูก นู๋จะเอาไปขายที่ไหนเนีย เอารูปมาลงอีกนะคะ รอชมและเป็นกำลังใจคะ

Liked By: Ratthapatch, TAWUN
ทิวไผ่หวาน
*

« ตอบ #162 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 03:35:23 PM »

มาอัพเดทกันต่อครับ กิมซุง อายุ 10 เดือน ปลูก 3 ไร่ (ทำไมผมลงหลายรูปพร้อมกัน แต่ทำไมเวปถึงลงไม่ได้ ใครรู้ช่วยบอกที)

กิมซุง อายุได้ 10 เดือน

กิมซุ่ง 10 เดือน ต้นสมบูรณ์ดีจังครับ ดีใจด้วยครับได้ทำกิ่งพันธุ์จำหน่ายได้แล้ว
ยิ้ม เหนื่อยเลยกว่าจะอ่านถึงตรงนี้  สวนไผ่สวยสะอาดตามากคะ  ออลืมแนะนำตัวคะ ชื่อเทย์คะ อยากจะมีสวนไผ่เหมือนกันคะ แต่ตอนนี้เปงลูกจ้างอยู่ก กทม. แต่ว่าบ้านอยู่ จ.ตากคะ แล้วเรื่องการตลาดละคะ ถ้านู๋ปลูก นู๋จะเอาไปขายที่ไหนเนีย เอารูปมาลงอีกนะคะ รอชมและเป็นกำลังใจคะ
ขอบคุณครับที่แวะมาเยี่ยมชมกัน และก็ขอยกคำที่ท่านชมให้คุณพ่อแต่เพียงผู้เดียวครับ  พ่อผมท่านดูแลและเอาใจใส่
สวนเป็นอย่างดีครับ ส่วนผม เป็นผู้วางแผน และก็ออกตังค์ นานๆจะได้ออกแรงซะทีนึง 555 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ส่วนเรื่องการตลาด ผมขายตลาดแถวบ้าน ก็ไม่พอขายแล้วครับ ยิ่งช่วงนี้หน่อไม้กำลังได้ราคาดี จะมีแม่ค้ามาถามซื้อแล้วเอาไปขายต่ออีกทีครับ

Liked By: TAWUN

สวนทิวไผ่หวาน
      บ้านแม่แก้วใต้ ต.แม่อ้อ อ.พาน จ.เชียงราย
      tel.089-6050400  ID LINE = ทิวไผ่หวาน
tujaba
*

« ตอบ #163 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 08:19:08 PM »

มีพันธ์ไผ่ช่อแฮขายด้วยหรือเปล่าครับ เห็นมีแต่กิ่งกิมซุง สวนสะอาด เป็นระเบียบจังครับ

ทิวไผ่หวาน
*

« ตอบ #164 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 12:00:15 AM »

มีพันธ์ไผ่ช่อแฮขายด้วยหรือเปล่าครับ เห็นมีแต่กิ่งกิมซุง สวนสะอาด เป็นระเบียบจังครับ
มีพันธุ์ไผ่ช่อแฮขายครับ การขยายพันธุ์ไผ่ช่อแฮ คือการขยายพันธุ์ด้วยเง่าครับ คือถ้าลูกค้าสั่ง
เราถึงจะขุดเง่าขายครับ แต่ต้องโทรสั่งล่วงหน้านะครับ เพราะต้องใช้เวลาในการขุดเง่าครับ ไผ่หวานช่อแฮผม ขายต้นละ 50 บาทครับ
ส่วนไผ่กิมซุง ขายต้นละ 60 บาท

เตรียมต้นพันธุ์ไว้จำหน่าย

[=http://[urlwww.picpostclub.com/view.php?c=89a230b][/url]
ต้นพันธุ์งามๆไว้จำหน่าย/color]

Liked By: krung_s, sompol, TAWUN

บ้านแม่แก้วใต้ ต.แม่อ้อ อ.พาน จ.เชียงราย
      tel.089-6050400  ID LINE = ทิวไผ่หวาน
ทิวไผ่หวาน
*

« ตอบ #165 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 12:08:11 AM »

มาดูความดกของ ไผ่หวานช่อแฮกันครับ

ต้นแม่มีอยู่ 4-5 ต้น ดูหน่อมันซิครับ

ทิวไผ่หวาน
*

« ตอบ #166 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 12:12:35 AM »

มาดูกันต่อเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2012, 12:15:45 AM โดย ทิวไผ่หวาน » บันทึกการเข้า

P_Pongsakol
*

ทุกอย่างที่ทำ ทำอย่างเต็มที่ และทำให้ดีที่สุด

« ตอบ #167 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 02:32:27 PM »

ยิ้ม ให้น้ำไผ่ด้วยวิธีปล่อยน้ำตามร่องใช่มั๊ยครับ ยิ้ม เพราะไม่เห็นมีท่อน้ำเลย แล้วต้องตักมารดที่โคนต้นหรือป่าว
     และที่เห็นตามภาพตอนนี้ไม่มีน้ำเลย ยังงัยครับ
ผมให้น้ำโดย ใช้สายยางรดน้ำครับ ทั้งหมดปลูกไผ่ 6 ไร่ ใช้เวลารดน้ำ 3 วันครับ เครื่องสูบน้ำนี่เลยครับ รถไถคูโบต้านี่และครับ ประหยัดสุดๆ สตาร์ทเครื่องตั้งแต่ 8 โมงเช้าจนถึง 6 โมงเย็น หมดค่าน้ำมันไป 60 บาท 5-7 วันรดน้ำ/ครั้ง

[
/color]

อายจัง อือฮื้อ!! นับถือจริงๆครับ สวนไผ่ 6 ไร่ ใช้เวลารดน้ำ 3 วัน   ยิงฟันยิ้ม ของผมมีแค่ 2 ไร่ ใช้เวลารดน้ำ 3 ช.ม. ยังสู้ไม่ไหวเลย..เหนื่อยสุดๆก็ตรงลากสายยางนี่แหละครับ ตอนนี้ก็เลยต้องเดินท่อ pe ทั้งสวนเลย..

"กราฟฟิกดีไซน์  หัวใจเกษตรพอเพียง"
cjaranram
*

« ตอบ #168 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 02:51:22 PM »

ยิ้ม ให้น้ำไผ่ด้วยวิธีปล่อยน้ำตามร่องใช่มั๊ยครับ ยิ้ม เพราะไม่เห็นมีท่อน้ำเลย แล้วต้องตักมารดที่โคนต้นหรือป่าว
     และที่เห็นตามภาพตอนนี้ไม่มีน้ำเลย ยังงัยครับ
ผมให้น้ำโดย ใช้สายยางรดน้ำครับ ทั้งหมดปลูกไผ่ 6 ไร่ ใช้เวลารดน้ำ 3 วันครับ เครื่องสูบน้ำนี่เลยครับ รถไถคูโบต้านี่และครับ ประหยัดสุดๆ สตาร์ทเครื่องตั้งแต่ 8 โมงเช้าจนถึง 6 โมงเย็น หมดค่าน้ำมันไป 60 บาท 5-7 วันรดน้ำ/ครั้ง

[
/color]

สูบน้ำแต่เช้า ถึงเย็น น้ำในสระจะได้อีกนานแค่ไหนครับ   

ทิวไผ่หวาน
*

« ตอบ #169 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 07:12:22 PM »

สระน้ำลึก 4 เมตร สูบแต่ละครั้ง ตั้งแต่เช้าถึงเย็น น้ำในสระจะลดไป  1 ศอกครับ ทางเขื่อนเขาจะปล่อยน้ำมา 1 ครั้งต่อเดือน
สิ้นปีที่ผ่านมาได้ขุดสระเพิ่มอีกหนึ่งสระ ตอนนี้ที่สวนมีสระน้ำ 3 สระ  ตอนนี้ทางเขื่อนได้ปล่อยน้ำมาและก็ปล่อยน้ำเข้าสระเต็ม
หมดแล้ว คาดว่าน้ำพอใช้จนถึงเดือนเมษาได้สบายหายห่วงครับ เดี๋ยววันหลังจะถ่ายรูปมาอัพเดทให้ดูครับ

ทิวไผ่หวาน
*

« ตอบ #170 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 10:38:12 AM »

ตอนนี้กำลังเร่ง ทำทางเข้าสวนอยู่ครับ

ขอโทษครับ ลืมย่อภาพใหญ่ไปหน่อย อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2012, 10:48:21 AM โดย ทิวไผ่หวาน » บันทึกการเข้า

Khunplong
*

« ตอบ #171 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 11:54:36 AM »

สวัสดีครับพี่ทิวไผ่หวาน ผมนายขุนปล้องครับเป็นคนตำบลปล้อง อำเภอทิงครับ  แอบมาลักอ่านหาความฮู้ในสวนของพี่มาเมินแล้วครับหันแล้วกะใจ๋ขึ้นครับ(เกิดแรงฮึดขึ้นอยากทำตามขึ้นมาทันทีทันใด)  แต่ติดปัญหาเรื่องเงินทุนครับ  คงจะต้องค่อยเป็นค่อยไปค่อยก้าวทีละก้าว  กิ๋นข้าวทีละกำอย่างเปิ้ลว่าครับ  ปี๋ที่แล้วเดือนกรกฎาคม เริ่มปลูกผักหวานป่าไป ประมาณ 200 หลุมๆละ 2ต้น และเดือนตุลาคม ปลูกไผ่บงหวานไป สี่สิบกว่าต้นครับ  ดูแลตามอัตภาพครับแตก็ยังดีที่ได้เริ่มต้นครับ  ยินดีที่ได้ฮู้จักคนเชียงรายที่ชอบการเกษตรเหมือนกั๋นครับ

tong1981BKK
*

« ตอบ #172 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 12:23:17 PM »

สวัสดีครับพี่ทิวไผ่หวาน ผมชื่อ โต้งครับ เป็นเขยเมืองน่าน
อยากจะสอบถามหน่อยนะครับ ไผ่หวานช่อแฮ กับ หน่อเป๊าะที่เมืองน่านมันตัวเดียวกันหรือเปล่า

ทิวไผ่หวาน
*

« ตอบ #173 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 03:03:38 PM »

สวัสดีครับพี่ทิวไผ่หวาน ผมนายขุนปล้องครับเป็นคนตำบลปล้อง อำเภอทิงครับ  แอบมาลักอ่านหาความฮู้ในสวนของพี่มาเมินแล้วครับหันแล้วกะใจ๋ขึ้นครับ(เกิดแรงฮึดขึ้นอยากทำตามขึ้นมาทันทีทันใด)  แต่ติดปัญหาเรื่องเงินทุนครับ  คงจะต้องค่อยเป็นค่อยไปค่อยก้าวทีละก้าว  กิ๋นข้าวทีละกำอย่างเปิ้ลว่าครับ  ปี๋ที่แล้วเดือนกรกฎาคม เริ่มปลูกผักหวานป่าไป ประมาณ 200 หลุมๆละ 2ต้น และเดือนตุลาคม ปลูกไผ่บงหวานไป สี่สิบกว่าต้นครับ  ดูแลตามอัตภาพครับแตก็ยังดีที่ได้เริ่มต้นครับ  ยินดีที่ได้ฮู้จักคนเชียงรายที่ชอบการเกษตรเหมือนกั๋นครับ
lสวัสดีและยินดีที่ได้รู้จักครับ การทำเกษตรต้องค่อยเป็นค่อยไป(ตามกำลังทรัพย์)ครับ ว่างๆก็แวะมแอ่วหากั๋น ผมก็สนใจ๋ผักหวานเหมือนกั๋นแต่
สถานที่ไม่อำนวย เอานามาทำสวน กลัวผักหวานมันต๋าย อิอิ

ทิวไผ่หวาน
*

« ตอบ #174 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 03:45:03 PM »

สวัสดีครับพี่ทิวไผ่หวาน ผมชื่อ โต้งครับ เป็นเขยเมืองน่าน
อยากจะสอบถามหน่อยนะครับ ไผ่หวานช่อแฮ กับ หน่อเป๊าะที่เมืองน่านมันตัวเดียวกันหรือเปล่า

สวัสดีครับคุณ โต้ง ยินดีที่ได้รู้จักครับ  ไผ่เป๊าะช่อแฮกับ ไผ่เป๊าะเมืองน่าน ไม่แน่อาจจะเป็นสายพันธุ์เดียวกันก็ได้
เพราะ จังหวัดแพร่กับจังหวัดน่าน ใกล้กัน อาจจะมีคนเอาไผ่เป๊าะช่อแฮไปปลูกที่โน่นก็ได้  ถ้ามีรูปเอามาให้ดูก็ยิ่งดีเลยครับ ว่าเป็นพันธุ์เดียวกันหรือเปล่า ว่างๆถ่ายรูปมาให้ดูก็จะดีครับ

Liked By: krung_s, TAWUN

rukava_keng
*

กว่างโซ้งมหาภัย เชียงรายยูไนเต็ด

« ตอบ #175 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 04:26:07 PM »

ขายกิ่งพันธ์เท่าไหร่ครับอ้าย จะรวยใหญ่แล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ผมขาย กิมซุง 60 บ./ต้น  ไผ่ช่อแฮ 50 บ./ต้นครับ  สิ้นปีนึกว่ามาแอ่วหากั๋น หายแซบ 555
ไอ้เราอุตส่าซื้อเบียร์ไว้ กะว่าจะได้ฉลองปีใหม่ตวยกั๋น บ่เป็นหยังเอาไว้คราวหน้าถ้ามีโอกาสเน้อ

ขอสมมาครับอ้าย
พอดีพ่อแม่เปิ้นนัดรถมาถมที่ครับ (ป้องกันน้ำท่วม)
เลยต้องเฝ้า มันถมหยอดๆ หยอยๆ อะ
มาหายๆ อะ มั่วก้ากินเลี้ยงกัน
เสียเวลาไป 2-3 วัน กว่าจะแล้วครับ
ก็หยุดคนทำงาน กทม. ก็ตรงกับเทศกาลตลอดครับ
บ่าปี๋ใหม่ไทย ก็ ปี๋ใหม่เมืองเฮาครับ
เลยบ่ามีเวลาไปแอ่วหาเลยครับอ้าย ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 45   ขึ้นบน
  พิมพ์