ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเพาะเมล็ดปาล์มน้ำมัน แต่ทำไม่เป็น  (อ่าน 2849 ครั้ง)
sandworm
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 15, 2009, 09:52:33 AM »

บังเอิญไปได้เมล็ดปาล์มน้ำมันมาครับ
แต่เพาะไม่เป็น รบกวนกูรูช่วยด้วยครับ.....

หาข้อมูลจาก google มามีขั้นตอนยุ่งยากมากๆๆๆๆๆๆๆ
อ่านแล้วงงๆ พูดถึงเรื่องเมล็ดที่ผ่านการอบร้อนด้วย  โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ

อยากทราบว่าวิธีการเพาะเมล็ดแบบง่ายๆ สไตล์เกษตรพอเพียงครับ
เมล็ดที่ผมได้มายังมีเนื้ออยู่เต็มเลย แถมตอนนี้ไม่มีเวลาทำแล้ว
ขอวิธีเก็บรักษาก่อนเริ่มเพาะด้วยครับ ตอนนี้ผมเอาใส่ถุงแล้วเปิดผึ่งไม่กล้าใส่ตู้เย็น
แต่คาดว่าจะมีแมลงหวี่ และมดมาลุยแน่ๆ เลย

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

But the man is not made for defeat. A man can be destroyed but not defeated.

The old man and the sea, Ernest Hemingway

tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 02:27:07 AM »

ปาล์มน้ำมัน  พัน อาไรครับ พัน ใต้-หวัน หรือ อี-หยิป หรือเปล่าครับ

ถ้าพันพวกนี้ อย่าไปเพาะเลยครับ  ขนาดพวกแท้ๆๆ ยังได้ ไม่ดังใจ ที่เขาโคสนาเลยครับ

palmdeedee
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 09:47:44 PM »

ดูข้อมูลในนี้ได้ครับ

http://palmdeedee.blogspot.com  เศร้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์