หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 43   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมสวนไผ่ตงลืมแล้งที่สุพรรณบุรีครับ  (อ่าน 150522 ครั้ง)
prayad
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 05:25:08 AM »

ความเข้าใจของคุณ surasak toaim ถูกต้องแล้วครับ 1กล่อง มีกิ่งพันธุ์ 6 กิ่ง รวมค่าใช้จ่ายทั้งหมด(ถึงมือผู้รับ)เป็นเงิน 1,000บาทครับ    ผมขอแทรกนิดหนึ่งเพื่อตอบปัญหาของคุณ วิทยา  ที่อุตส่าห์ขับรถยนต์มาจากชลบุรีเพื่อมาชมไผ่ตงลืมแล้งถึงสุพรรณบุรีและได้จอง กิ่งพันธุ์ไว้ 100กิ่ง ผมจะรีบชำให้นะครับ พอกลับไปแล้วไปดูกิ่งพันธุ์จากที่อื่นคุณวิทยาสงสัยว่าทำไมไผ่ตงลืมแล้งจากที่อื่นมีรูใหญ่เนื้อไม้น้อย ผมขอตอบว่า กิ่งพันธุ์ของไผ่ตงลืมแล้งรูตรงกลางต้องมีขนาดเล็กครับ เท่าที่ผมดู เต็มที่แล้วไม่ควรเกิน0.8 ซม.(เท่าปากกาครับ )ผมส่งรูปประกอบมาให้ดูแล้วครับส่วนมากรูกลางจะมีรัศมี ขนาดเท่าที่ผม โพสท์ให้ดูละครับ ส่วนเนื้อไม้จะตันหรือบางลำจะมีรูนิดเดียวครับ

Liked By: chaichomphu

* P6270609.jpg (97.13 KB, 500x619 - ดู 2311 ครั้ง.)

prayad
*

« ตอบ #65 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 05:39:01 AM »

รากไผ่ของกิ่งพันธุ์มีความสมบูรณ์ และผมได้ตัดใบออกเพื่อลดการคายน้ำของกิ่งพันธุ์แล้ว ก่อนบรรจุได้เพิ่มความชุ่มชื้นแก่รากไผ่แล้วห่อด้วยถุงพลาสติคกันความชื้นของรากไว้อีกที เป็น สิบ สิบวันยังไม่มีปัญหาเลยครับ อีกอย่างตอนปลูกเพื่อเร่งใบให้เร็วขึ้น พี่ใส่ปุ๋ย
 ยูเรียเข้าไปสัก หางช้อนโตะก็จะช่วยเร่งใบได้อย่างดีครับ ผมได้ลงรูปลักษณะเนื้อไม้ของไผ่ตงลืมแล้งมาให้ดูครับ

Liked By: chaichomphu

* P6270614.jpg (99.5 KB, 546x326 - ดู 2307 ครั้ง.)
nuay bandon
*

« ตอบ #66 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 12:57:55 PM »

หวัดดีครับ คุณป ระหยัด ผมเป็นสมาชิกใหม่ เพิ่งสมัครมาเมือก่อนเที่ยงนี้เองครับ พอดีผมสนใจ เรื่องการปลูกไผ่ อยู่
พอดีครับ ผมอยู่ ชะอำเพชรบุรีครับ ไม่ทราบว่าไผ่ตง ลืมแล้ง กับไผ่บงหวาน เหมือนหรือ ต่างกันอย่างไรบ้างครับ
ผมสนใจอยากปลูกครับ ขอคำแนะนำครับ ยินดีได้รุ้จักและเป็นสมาชิกที่นี่ด้วยครับผม ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
prayad
*

« ตอบ #67 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 06:03:45 PM »

ตอบคุณ nuay bandon คร้บ ปกติชื่อของพันธุ์ไผ่ในเมืองไทยแต่ละคนแต่ละกลุ่มเรียกชื่อไม่ค่อยเหมือนกันครับ เราต้องศึกษาให้ดีก่อนลงมือปลูกครับว่าแต่ละพันธุ์เหมาะกับการตลาดแต่ละถิ่นอย่างไรถ้าจะให้แน่ต้องส่งส่งตัวอย่างให้หน่วยงานของกระทรวงเกษตรที่เกี่ยวข้องแนะนำ(ถ้าต้องการรู้ชื่อเป็นทางการ-ชื่อทางวิทยาศาสตร์) แต่สำหรับผมการปลูกไผ่จะคำนึงถึงการตลาดและจุดคุ้มทุนรวมถึงระยะเวลาการคืนทุนในการปลูกเป็นหลัก โดยเฉพาะผลตอบแทนคุ้มค่ากับการลงทุนหรือไม่ อย่างไร อันนี้ผมเสนอว่าเราควรปรึกษากับเกษตรกรที่ปลูกไผ่ชนิดนั้นโดยตรง ก่อนผมตัดสินใจลงปลูกไผ่ตงลืมแล้งผมต้องดูตัวอย่าง,วิธีการปลูก,การตลาด จากคนที่รู้จักเป็นปีๆครับ ถ้าจะให้ผมวิเคราะห์ไผ่บงหวาน คือไผ่ตงชนิดหนึ่งครับ(ไผ่ตงหวาน,ไผ่ตงดำ,ไผ่ตงเขียว...ฯ)
nuay bandon
*

« ตอบ #68 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 12:13:36 PM »

;)ขอบคุณคุณประหยัดมากๆ ครับผม ว่าแต่ไผ่ตรงลืมแล้ง เหมือนหรือต่างจากไผ่บงหวานอย่างไรครับ
ผมก้อสนใจไผ่ตงลืมแล้วเเหมือนกัน สุพรรณ กับเมืองเพชร มีอากาศ คล้ายกันน่าจะปลูกได้นะครับ
 ยิ้มเท่ห์
prayad
*

« ตอบ #69 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 08:56:54 PM »

ตอบครับ ความเดิมเมื่อตอนที่แล้วผมเน้นย้ำถึงวัตถุประสงค์ของการปลูกไผ่ของแต่ละกลุ่ม..บุคคล..บางคนต้องการปลูกไว้กินในครัวเรือนบางคนปลูกไว้ขาย บางคนปลูกไว้เพื่อเป็นไม้ประดับ ฯลฯ แต่ผมเน้นด้านการปลูกเพื่อจำหน่ายเพราะฉนั้นไผ่ที่ผมแนะนำอาจจะสู้ไผ่อื่นไม่ได้เรื่องรสชาติ 100%แต่มั่นใจเถอะว่าระยะเวลาการปลูกสั้น การออกหน่อนอกฤดูกาล(ทำตลาดง่ายได้ราคา) การให้ผลผลิต/ไร่  (ปริมาณในการออกหน่อ 60-150 กก/ปี คุ้มทุนเร็ว-กำไรสูง) ส่วนเรื่องการจำแนกชนิดของไผ่ซึ่งมีหลายชนิดจนจำไม่ไหวผมขอยกให้หน่วยงานที่เกี่ยวข้องไขข้อของใจครับแต่ผมก็ลอกบทความคร่าวๆทางวิชาการมาให้ทราบนิดหนึ่งครับ
งานวิจัยครั้งนี้มีวัตถุประสงค์เพื่อศึกษาหาลักษณะเด่นทางชีววิทยาที่สามารถนำมาใช้ในการจำแนกชนิดพันธุ์ไผ่พื้นบ้าน ซึ่งทำการศึกษาลักษณะต่าง ๆ ทางชีววิทยาของไผ่พื้นบ้านไม่น้อยกว่า ๑๐ ชนิด เพื่อใช้ในการจำแนกชนิดพันธุ์ของไผ่พื้นบ้าน ในการศึกษาครั้งนี้ทำการศึกษาพันธุ์ไผ่ทั้งสิ้น ๔๙ สายพันธุ์ โดยใช้ Cluster Analysis ผลจากการศึกษาพบว่า ลักษณะที่สำคัญ ๕ ลักษณะที่ใช้ในการจำแนกไผ่ คือ ขนาดของปล้อง ขนาดและรูปร่างของใบ ขนาดและรูปร่างของกาบหุ้มลำ ขนาดของเนื้อไม้ รูปร่างและลักษณะของหน่อใช้ในการจัดจำแนกชนิดของไผ่ได้ และยังพบว่าไผ่บางชนิดสามารถใช้ลักษณะของการแตกกอเป็นตัวจำแนกชนิดได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2010, 03:46:22 AM โดย prayad » บันทึกการเข้า
ไผ่หวาน
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #70 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 10:24:30 PM »

ตอบคุณประหยัด
     ยินดีต้อนรับ  ถ้ามาเยี่ยมเดือนตุลาคม     ผมเข้าสัมนาที่ชมรมเพื่อนเกษตรอยู่  แต่ไม่แน่ใจว่าคุณประหยัดคนไหน  มีเกษตรกรมากอาจจำไม่ได้ต้องขออภัยครับ
    ไผ่ตงลืมแล้ง  ไผ่กิมซุ่งราคาพอๆกัน  ไผ่ตงไต้หวัน  ไผ่เขียวเขาสมิง  ราคาถูกกว่า  ส่วนการจะขายอยู่ที่ผู้ซื้อพอใจจะซื้อเท่าไหร่  การไปซื้อถึงสวนก็อาจจะซื้อบ้างแถมบ้าง  แต่การส่งทางไปรษณีย์ก็ให้รักษาราคาไว้  เพราะผู้ซื้อไม่ได้เสียเวลามาหาไม่ได้เสียค่ารถมา  แต่ทางเราเสียเวลาจัดส่ง   ทางผมราคาต้นไผ่บงหวานไม่สูง  ก็เลยไม่อยากส่งทางไปรษณีย์  ให้มาเอาเองที่สวน 

สวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้ง
prayad
*

« ตอบ #71 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 08:46:56 PM »

ตอบ สมาชิกได้สอบถามถึงวิธีการตอนกิ่งพันธุ์ของไผ่ตงลืมแล้ง ผมขอแนะนำวิธีคร่าวๆดังนี้ครับ
1.เลือกกิ่งพันธุ์ที่มีขนาดใหญ่(อย่างน้อยต้องเท่ากับหัวแม่มือ) ต้องมีอายุของกิ่งไม่ตำกว่า 1ปี โดยเฉพาะกาบใบต้องคลี่หมดไม่อ่อน เกินไป
2.ใช้เลื่อยตัดกิ่งไม้ ผ่าตรงร่องกิ่งพันธุ์กะดูไม่ให้กิ่งขาดจากลำแม่
3.ดึงกิ่งพันธุ์ให้แยกออกจากลำแม่เล็กน้อย
4.ใช้ขุยมะพร้าวผสมดินลงไปเล็กน้อย 5/1 ใส่ถุงพลาสติคขนาด 5*9 ใส่น้ำยาเร่งรากที่ผสมแล้วให้ชุ่ม ทำการตอนเหมือนตอนกิ่งไม้  ทั่วไปโดยรัดถุงให้แน่นเหมือนดังภาพ
5.หาเชือกรัดกิ่งพันธุ์ไว้ไม่ให้เคลื่อนไหวเวลาลมพัด
6.หมั่นรดน้ำครับ หลังจากนั้นคอยและรดน้ำครับ

* P6270618.jpg (95.54 KB, 320x426 - ดู 2496 ครั้ง.)
prayad
*

« ตอบ #72 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 08:50:43 PM »

ถ้ากิ่งพันธุ์อยู่สูงหน่อยก็ให้ลูกน้องปีนขึ้นไปตอนครับอย่าตอนเองเพราะเรามันแก่แล้ว..  อิอิ

* P6270617.jpg (98.53 KB, 330x440 - ดู 2218 ครั้ง.)
satur
*

« ตอบ #73 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 04:56:19 PM »

สนใจมากครับกำลังมองหาต้นกล้าที่จะปลูก จะปลูกที่อุทัยธานีครับผมพักที่ บางปะอิน เสาร์ ครับ 0891289929
nuay bandon
*

« ตอบ #74 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2009, 11:23:42 AM »

ยิ้มเท่ห์ หวัดดีครับคุณประหยัด ผมสนใจเรื่องไผ่ตงลืมแล้งของคุณครับ ไม่ทราบยังพอมีกิ่งพันธุ์เหลือเปล่าครับผม
และถ้าจะปลูกช่วงนี้ได้เปล่าครับที่ของผมน้ำมาตลอดปีครับ  ขอบคุณครับผม 0852972412 ครับ ยิ้มเท่ห์
prayad
*

« ตอบ #75 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 07:47:24 AM »

เรียนคุณ NUAY BANDON อาทิตย์นี้ผมได้เตรียมกิ่งพันธุ์ให้กับคุณสำเนาที่เข้ามาชมเว็ปเกษตรพอเพียงดอทคอมซึ่งคุณสำเนาได้สั่งไว้360ต้นและวางมัดจำไว้แล้ว ถ้าคุณนวย บ้านดอน ต้องการไม่เกิน 150 ต้น คงพอได้ครับ แต่ถ้าจะเอา 300ขึ้น ต้องรออาทิตย์หน้าครับ ทุกต้นรากเดินดีแล้วครับ แต่ผมอยากให้แตกใบอ่อนก่อนเพื่อความสมบูรณ์ของกิ่งพันธุ์ครับ และช่วงนี้(เข้าพรรษา)ฝนตกชุกแทบทุกภาคของเมืองไทยครับ น่าปลูกที่สุด อัตราการรอดสูงมาก ประหยัดทั้ง ค่าแรงงานและเวลาในการปลูกทุกอย่างครับ
nuay bandon
*

« ตอบ #76 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 08:18:55 AM »

หวัดดีอีกครั้งครับ คุณประหยัด  ผมคงใช้มากครับ ประมาณสัก 30 -50 กิ่ง คือผมจะลองเอามาปลูกดูก่อนครับ และตอนนี้ต้องปรับ
ที่ให้เรียบ  ร้อยก่อนครับ ให้ผมปรับที่ดินก่อนแล้วผมจะโทรไปอีกครั้งครับ ให้คุณประหยัดเลื้ยงให้ใบแ ละราก ออกมากๆก้อดีครับผม
งัยช่วยโทรเข้ามือถือผมที่ทิ้งเบอร์ไว้ให้นะครับ จะได้คุยเรืองรายละเอียดกันอีกครับ ขอบคุณครับ
prayad
*

« ตอบ #77 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 05:18:12 AM »

ตอบคุณแปก ที่ประจวบฯคร้บ เมื่อวานได้คุยกันเรื่องไผ่ตงลืมแล้งถึงวิธี การปลูก การตลาด จำนวนผลผลิตและอื่นๆตามที่สอบถามมา เอาเป็นว่าผมเข้าใจเกษตรกรที่เพิ่งจะเริ่มปลูกดี ผมมีข้อมูลและวิธีการปลูกไผ่ตงลืมแล้งที่รวบรวมมาเป็นเล่มแล้ว ส่งมาให้พร้อมกิ่งไผ่ที่จะสังซื้อด้วยเลยครับ ส่วนเรื่องการสังเกตุถึงความสมบูรณ์ของกิ่งพันธุ์ผมจะลงรูปพร้อมอธิบายรายละเอียดให้ในวันอาทิตย์ที่12นี้ครับ  ถ้ามีอะไรที่จะสอบถามเพิ่มเติมติดต่อผมได้ทางโทรศัพท์ 084-2190716 ยินดีเสมอครับ
prayad
*

« ตอบ #78 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2009, 08:47:28 AM »

เรียนคุณ NUAY BANDON เมื่อวานได้โทรศัพท์คุยกันถึงวิธีการสั่งซื้อ กิ่งพันธุ์ไผ่ตงลืมแล้งทางไปรษณีย์ ถ้าสั่งไม่มากนัก
1-15กล่อง กิ่งพันธุ์ผมมีพร้อมเสมอครับ (ผมได้แนบวิธีการปลูก,การดูแลรักษามาด้วยพร้อมในกล่องเลยครับ)
วิธีการสั่งซื้อ  การโอนเงินทางธนาคารสะดวกและชัดเจนที่สุดครับโดยโอนผ่าน ธนาคารกรุงเทพฯ บ/ช ออมทรัพย์  สาขาสุพรรณบุรี
เลขที่ บ/ช 3070903012 ในนาม คุณ ประหยัด รักชาติ ครับ
เมื่อได้โอนเงินแล้ว ผมจะเริ่มส่งกิ่งพันธุ์ในวันรุ่งขึ้น ถ้าเป็น เพชรบุรี น่าจะอยู่ประมาณ 3-4วันครับ
prayad
*

« ตอบ #79 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2009, 08:50:11 AM »

ลืมบอกไปครับ 1กล่องมี 6ต้น ราคากล่องละ 1,000 บาทครับ (รวมค่าใช้จ่ายทุกอย่างแล้วครับ)
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 43   ขึ้นบน
  พิมพ์