ข่าว
หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนเรียกเสียงหัวเราะเพราะ(ปลูกผักหวานป่า)ไม่หวานอย่างที่คิด  (อ่าน 20425 ครั้ง)
kru mos
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #240 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 10:58:06 AM »

มะม่วงกับอายุ 2 ปี  จำชื่อไม่ได้แล้ว

kru mos
*

« ตอบ #241 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 11:29:08 AM »

สภาพสวน ณ วันนี้กับความแห้งแล้งสุดๆ

และกับต้นที่ไม่โตทั้งที่ปลูกมาแล้วสองครั้งก็ยังไม่โตสักที

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2015, 09:07:39 PM โดย kru mos » บันทึกการเข้า
pantep
*

« ตอบ #242 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 11:49:13 AM »

อายจัง อายจัง อายจัง ยิ้ม

สวนไผ่หวานผักหวานป่านาอินทรีย์
 1/1ม.13 บ้านสันติสุข ต.เมืองใหม่ อ.ศรีบุญเรืองจ.หนองบัวลำภู39180
                       โทร 080-7685579
kru mos
*

« ตอบ #243 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 03:19:40 PM »

ผักหวานในสภาพแห้งแล้งฝนไม่ตกเลยได้ยินแต่เสียงฟ้าร้อง  รดน้ำก็ต้องประหยัด รดพอประทังชีวิตรอให้ฝนตก   อดเอาเด้อผักหวาน  หายใจยาวๆ
 ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

kru mos
*

« ตอบ #244 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 03:30:35 PM »

ท่ามกลางความแห้งแล้ง  หน่อไม้ก็ยังแทงหน่อพอได้แกง

kru mos
*

« ตอบ #245 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 03:46:37 PM »

กับต้นที่คิดว่าน่าจะรอด   แต่ก็ต้องให้น้ำประคับประคองเพื่อรอฝน  กับอายุ 2 ปี ไม่เติบโตมากมาย แต่ก็พอมีกำลังใจที่จะปลูกต่อไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2015, 10:17:18 AM โดย kru mos » บันทึกการเข้า
kru mos
*

« ตอบ #246 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2015, 10:31:20 AM »

บางหลุมปลูกสองปีผ่านมาก็ยังไม่โต  ปีที่สามก็เลยขยับหลุมปลูกห่างจากโคนต้นพี่เลี้ยง  รอลุ้นดูซิว่าผลจะเป็นอย่างไร

Tawandin
*

« ตอบ #247 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2015, 11:43:03 AM »

ผักหวานในสภาพแห้งแล้งฝนไม่ตกเลยได้ยินแต่เสียงฟ้าร้อง  รดน้ำก็ต้องประหยัด รดพอประทังชีวิตรอให้ฝนตก   อดเอาเด้อผักหวาน  หายใจยาวๆ

สวัสดีค่ะ ครูมอส
แล้งร้อนสุดๆยาวนานขนาดนี้ ประคองให้ผักหวานป่าอยู่ได้ขนาดนี้ เยี่ยมสุดแล้วค่ะครู  อายจัง  อายจัง  อายจัง
(ที่เนิน รอบรั้วที่ห่างต้นตะขบ แม้มีแคเป็นพี่เลี้ยง ยังต้องทำใจ ปล่อยวาง ดูเขาเฉาแห้งจากไปต่อหน้าต่อตา หลายสิบหลุม นับร้อยต้นเลยค่ะ  ร้องไห้  ร้องไห้)

กับต้นที่คิดว่าน่าจะรอด   แต่ก็ต้องให้น้ำประคับประคองเพื่อรอฝน  กับอายุ 2 ปี ไม่เติบโตมากมาย แต่ก็พอมีกำลังใจที่จะปลูกต่อไป

รุ่นสองปี ดูดีน่าชื่นใจจังค่ะ  อายจัง  อายจัง  อายจัง
สนใจระบบน้ำหยดจังค่ะ ปีหน้าที่สวนคงรดมือไม่ทัน ไม่ทั่ว เพราะสี่โมงเย็นยังร้อนจัดอยู่เลย
ครูมีข้อมูล สรุปการทำระบบน้ำไว้บ้างไหมค่ะ ขอบคุณมากค่ะ  

ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2015, 10:40:29 AM โดย Tawandin » บันทึกการเข้า
gotoloei
*

« ตอบ #248 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2015, 09:05:20 AM »

สวัสดีครับอาจารย์ครับ ผักหวานป่าอาจารย์โตได้ดีมากเลยครับผม  อายจัง อายจัง เห็นแบบนี้ก็ชื่นใจนะครับ
kru mos
*

« ตอบ #249 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2015, 02:09:03 PM »

ผักหวานในสภาพแห้งแล้งฝนไม่ตกเลยได้ยินแต่เสียงฟ้าร้อง  รดน้ำก็ต้องประหยัด รดพอประทังชีวิตรอให้ฝนตก   อดเอาเด้อผักหวาน  หายใจยาวๆ

สวัสดีค่ะ ครูมอส
แล้งร้อนสุดๆยาวนานขนาดนี้ ประคองให้ผักหวานป่าอยู่ได้ขนาดนี้ เยี่ยมสุดแล้วค่ะครู  อายจัง  อายจัง  อายจัง
(ที่เนิน รอบรั้วที่ห่างต้นตะขบ แม้มีแคเป็นพี่เลี้ยง ยังต้องทำใจ ปล่อยวาง ดูเขาเฉาแห้งจากไปต่อหน้าต่อตา หลายสิบหลุม นับร้อยต้นเลยค่ะ  ร้องไห้  ร้องไห้)

รุ่นสองปี ดูดีน่าชื่นใจจังค่ะ  อายจัง  อายจัง  อายจัง
สนใจระบบน้ำหยดจังค่ะ ปีหน้าที่สวนคงรดมือไม่ทัน ไม่ทั่ว เพราะสี่โมงเย็นยังร้อนจัดอยู่เลย
ครูมีข้อมูล สรุปการทำระบบน้ำไว้บ้างไหมค่ะ ขอบคุณมากค่ะ  

ยิ้มเท่ห์
สวัสดีค่ะคุณตะวันดิน เรื่องระบบน้ำขอติดไว้ก่อนนะคะ เดี๋ยวจะเอามาให้ดูเป็นแบบบ้านๆค่ะ
9_shane
*

« ตอบ #250 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2015, 11:06:26 PM »

สวัสดีครับครู ผักหวานโตกำลังสวยเลยนะครับ ชอบสวนครูตรงที่ดูกลมกลืนเป็นธรรมชาติดี ของผมดูจงใจเกินล่อตาล่อใจผู้พบเห็นและเดินผ่าน น่าจะมีคนหวังดีช่วยเก็บเยอะเวลาออกยอด ยิงฟันยิ้ม ช่วงนี้ฝนตกบ้างค่อยยังชั่ว แต่ดูกรมอุตุฯบอกว่าหน้าฝนจะมาช้าจะมาจริงจังปลายเดือน กค. ตกกะใจว่าจะแล้งไปอีก 1 เดือน ขออย่าเป็นแบบนั้นเลย  ลังเล
kru mos
*

« ตอบ #251 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2015, 02:43:18 PM »

สวัสดีครับอาจารย์ครับ ผักหวานป่าอาจารย์โตได้ดีมากเลยครับผม  อายจัง อายจัง เห็นแบบนี้ก็ชื่นใจนะครับ
สวัสดีค่ะอาจารย์จักรกฤษณ์  ผักหวานโตดีเป็นส่วนน้อยค่ะอาจารย์  แต่ก็พอมีกำลังใจ  ตอนนี้รอต้นที่ปลูกใหม่เริ่มสลัดเมล็ดแล้วค่ะ  หวังว่าคงจะโตแบบก้าวกระโดดแบบสวนอาจารย์    แต่คงสู้สวนอาจารย์ไม่ได้เพราะสภาพดินไม่ดีค่ะ
kru mos
*

« ตอบ #252 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2015, 02:48:20 PM »

สวัสดีครับครู ผักหวานโตกำลังสวยเลยนะครับ ชอบสวนครูตรงที่ดูกลมกลืนเป็นธรรมชาติดี ของผมดูจงใจเกินล่อตาล่อใจผู้พบเห็นและเดินผ่าน น่าจะมีคนหวังดีช่วยเก็บเยอะเวลาออกยอด ยิงฟันยิ้ม ช่วงนี้ฝนตกบ้างค่อยยังชั่ว แต่ดูกรมอุตุฯบอกว่าหน้าฝนจะมาช้าจะมาจริงจังปลายเดือน กค. ตกกะใจว่าจะแล้งไปอีก 1 เดือน ขออย่าเป็นแบบนั้นเลย  ลังเล
  สวัสดีค่ะคุณเชน  สวนดูกลมกลืนเป็นธรรมชาติเพราะหญ้ารกเหลือเกินค่ะ   ตอนนี้ตัดแล้ว จากสภาพแห้งแล้งได้ฝนเพียงครั้งเดียวหญ้างอกงามรวดเร็วทันใจค่ะ ส่วนฝน โดยเฉลี่ยตกเดือนละสองครั้งแต่ปริมาณน้ำฝนน้อยมากพอชุ่มชื่นรอดตายหวุดหวิด  เข้าชมสวนคุณเชนผักหวานงามมากๆยินดีด้วยค่ะได้เก็บยอดแล้ว
หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16]   ขึ้นบน
  พิมพ์