หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถไถนั่งขับขนาดเล็ก  (อ่าน 29913 ครั้ง)
oper
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 04:06:33 PM »

ท่านไหนเคยใช้บ้างแนะนำสรรพคุณหน่อยคับ

ดำ ดู ดี
" กระดูกสันหลังของชาติ "
seller
*

ชายตัวดำทำนาสีขาว

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 10:26:54 PM »

ท่านไหนเคยใช้บ้างแนะนำสรรพคุณหน่อยคับ

ถ้าพื้นที่ราบเรียบไม่เอียงมาก ไม่ได้เอียงก็ดีครับ
แต่ถ้ามีเอียงๆ มันจะคว่ำง่ายมากๆเพราะฐานล้อมันจะแคบ
และจะใช้งานได้นิดๆหน่อย คนขับต้องใจเย็นๆ
ไม่งั้นจะเหนื่อยมากเพราะใจไปแล้วแต่รถยังต้วมเตี้ยมๆอยู่เลย

Liked By: cherd.y

ยิ้มเท่ห์ กลุ่มเกษตรสรรพสิ่ง ข้าวสินเหล็ก ไรซ์เบอรี่ 0898899914 อาหารสัตว์ ปุ๋ยบำรุงดิน ก้อนปรับสภาพน้ำดินด้วยระบบสรรพสิ่ง
tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 11:38:22 PM »

ถ้าพื้นที่ราบเรียบไม่เอียงมาก ไม่ได้เอียงก็ดีครับ
แต่ถ้ามีเอียงๆ มันจะคว่ำง่ายมากๆเพราะฐานล้อมันจะแคบ
และจะใช้งานได้นิดๆหน่อย คนขับต้องใจเย็นๆ
ไม่งั้นจะเหนื่อยมากเพราะใจไปแล้วแต่รถยังต้วมเตี้ยมๆอยู่เลย

รถไถเล็ก ฐานล้อแคบ ลองกลับล้อ จะ ได้ ฐานกว้างขึ้น อีกนิด

Liked By: tapairat
brothersun
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 12:03:38 AM »

รถไถนั่งขับขนาดเล็ก? ใช่ของ  k หรือเปล่า ถ้าใช่ผมใช้อยู่ครับ
krt140+ รถไถนั่งขับ 14 แรงม้า ขับล้อหลัง
เอามาทำนาคงไม่เหมาะ เพราะติดหล่มง่ายมาก ล้อเหล็กกันจม กลายเป็นจอบขุดตัวเอง
พอแชสซีติดดินก็ เอวัง รถแบบนี้เหมาะกับงานสวนหรือไร่มากกว่านา

ถ้าสนใจรถไถขนาดเล็ก ผมว่ามือสองญี่ปุ่น สองเพลา แสนนิดๆ
ผมยังเสียดายอยู่เลย  โกรธ
ดำ ดู ดี
seller
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 12:28:55 AM »

รถไถนั่งขับขนาดเล็ก? ใช่ของ  k หรือเปล่า ถ้าใช่ผมใช้อยู่ครับ
krt140+ รถไถนั่งขับ 14 แรงม้า ขับล้อหลัง
เอามาทำนาคงไม่เหมาะ เพราะติดหล่มง่ายมาก ล้อเหล็กกันจม กลายเป็นจอบขุดตัวเอง
พอแชสซีติดดินก็ เอวัง รถแบบนี้เหมาะกับงานสวนหรือไร่มากกว่านา

ถ้าสนใจรถไถขนาดเล็ก ผมว่ามือสองญี่ปุ่น สองเพลา แสนนิดๆ

รุ่นนี้ถ้าดินหล่มห้ามฝืนเร่งครับ
เฟืองเกียร์แตกง่ายมาก ต้องหนุนแล้วก็ลากขึ้นมาครับ
แถวบ้านยังไม่ผ่อนเดือนแรกเลย
เฟืองแตก ซ่อมเจ็ดหมื่นแกเลยปล่อยยึดไป
ถ้าเอามาพรวนหน้าดิน ทำสวน ดินแห้ง ชื้นหน่อยๆก็พอได้ครับ

ยิ้มเท่ห์ กลุ่มเกษตรสรรพสิ่ง ข้าวสินเหล็ก ไรซ์เบอรี่ 0898899914 อาหารสัตว์ ปุ๋ยบำรุงดิน ก้อนปรับสภาพน้ำดินด้วยระบบสรรพสิ่ง
seidenf
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 07:56:33 AM »

รุ่นนี้ถ้าดินหล่มห้ามฝืนเร่งครับ
เฟืองเกียร์แตกง่ายมาก ต้องหนุนแล้วก็ลากขึ้นมาครับ
แถวบ้านยังไม่ผ่อนเดือนแรกเลย
เฟืองแตก ซ่อมเจ็ดหมื่นแกเลยปล่อยยึดไป
ถ้าเอามาพรวนหน้าดิน ทำสวน ดินแห้ง ชื้นหน่อยๆก็พอได้ครับ

ค่าซ่อมแพงมากเลยคะ
พอดีพึ่งซื้อ 30 แรงมา ตอนแรก ก็อยากได้ 14  หรือไม่ก็ 24

แต่ได้ 30 มาแทน เก็ถามเพื่อนๆ ในห้องนี้นะคะ เลยคิดว่า 30 แรง น่าจะเหมาะ
ดำ ดู ดี
seller
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 01:52:47 PM »

ถ้าจะซื้อของใหม่ 30 แรงขึ้นไปเหมาะกว่าครับ
ไม่งั้นก็จ้างเอา แต่เราต้องกำกับดีๆแล้วจะสวย

Liked By: tapairat

lovekkkk
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 08:40:22 PM »

วันนี้ดูรายการเกษตร  เค้าบอกว่าเราต้องประเมินการใช้งานรถไถว่าใช้อาทิตย์ละกี่ชั่วโมง   ไม่ใช่ว่าใช้ปีละกี่ครั้งนะครับ  ถึงจะคุ้มทุนที่ลงไป ทั้งค่าซ่อม ที่จอดรถ  ค่าบำรุงรักษา  ทีแรกผมก้อคิดจะซื้อเหมือนกัน   ถ้าคำนวณแล้วใช้ไม่มากก้อหาจ้างจะดีกว่าครับ
6633
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 08:41:18 PM »

ผมใช่ 14 แรงอยู่ ครับก้อใช้ได้ดีปกติ ครับติดเครื่องตัดหญ้าและเครื่องพ่นปุ๋ยใช้มา 5 ปีแล้วมีเปลี่ยนน้ำมันเครื่องตามระยะ
(แต่พี่ใช้งานหนักไม่ควรใช้ครับเอาเครื่อง 35 แรงดีกว่าเป็น 4*4 ดีกว่า)
s.lungmanee
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 07:59:05 PM »

ไม่ทราบว่าจะใช้งานไรบางครับ

ผมใช้ตัดหญ้า ลากผลไม้ ลากถ้งพ่นยา1000ลิตร ดึงและดันบางโอกาศ ขนเครื่องมือ ปุ๋ยและอุปกรณ์การเกษตรทั้งหมดครับ
โดยเฉพาะเวลาตัดผลไม้ ตัดวันละ10ตัน ให้คนใช้รถเข็น เข็นเห็นจะเป็นลม

ผมใช้อยู่สองคันครับ มีแต่ค่าเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครือง กะค่าน้ำมัน กรองอากาศกะกรองน้ำมันบ้างบางโอกาศ คิดแล้วค่่าใช้จ่ายน้อยกว่ารถยนต์นั่งมากๆ ถึงมากที่สุด แต่ต้องไม่ลืมว่า ขับรถไถได้ต้ง แต่ขับรถยนต์ เสียตังครับ ลุงไกลที่อยู่ไกลบ้านผม จอดรถไถในบ้านจอดรถยนต์นอกบ้าน ด้วยเหตุเดียวกันนี้ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: BlueZone
Vyuth
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 10:03:22 PM »

สนใจจะขายไหมครับ อยากได้คันเล็กๆ นน.น้อยๆ ใช้ในสวนผลไม้ครับ
farmer by finger
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 08:57:18 AM »

พึ่งไปซื้อ คูโบต้า L2201 รุ่นโบราณ มือสองมาจากวังน้อย 70000
เขารับประกัน 1 เดือน ตอนนี้เลยลุยทั้งวัน ทดสอบรถ

ก็ใช้ได้ดีนะครับ มีผาน 24 นิ้วมา 2 ลูก(แถมมา)
โรตารี่ กว้าง120ซม. เพิ่มอีก 15000 ใช้ได้เลย(ซ่อมมาแล้ว)

อะไหล่เท่าที่เช็คราคา มา ก่อนไปซื้อ(แต่ตอนนี้ยังไม่ต้องทำ)
เปลี่ยนซีล น้ำมันเกียร์ 200 บาท
เดินไฟใหม่ทั้งคัน 800บาท ซ่อม
โซ่ยึดแขนข้าง เส้นละ 250
สลักแขนบน 60 สลักแขนข้าง 80 กระบอกปรับแขนบน 480
ปั๊ม ไฮฯ มือสอง4500
ก็ไม่แพงเท่าไรนะครับ

Liked By: kaa
อาซิโตน
ยินดีต้อนรับ
*

0815447159 ม.8 ต.ขมื้น อ.เมือง สกลนคร

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 07:03:57 PM »

ผมก็อยากได้ครับ  18แรง เอาไว้ใช้ในสวนยาง สวนไผ่ เพื่อตัดหญ้า ขนของ พรวนดิน

khunpon
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 10:08:24 PM »

พวกรถไถนั่งขับขนาดเล็ก ต้องมีทะเบียนไหมครับ ต้องทำ พรบ. และเสียภาษีประจำปีรึเปล่า ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ ....ไม่กลัวเรื่องน้ำมันแต่เป็นห่วงเรื่องตำรวจครับ
Ta_Too
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 02:51:18 AM »

ผมซื้อต่อชาวบ้านมา Hinomoto  22 แรง มาคันนึง ราคา 25000 บาท พร้อมผาน 5 เจ้าของจอดทิ้งไว้เป็นปี เพราะว่าเอาไปทำนาไม่ไหว แต่สำหรับผมตรงกับวัตถุประสงค์ผมครับเพราะเอาไว้ทำไร่อย่างเดียว เครื่องและระบบต่างๆ OK อยู่ครับ ตอนนี้กำลังทำสีใหม่อยู่ครับ ลองขับเล่นดูแล้วตอนแรกก็กลัวคว่ำเหมือนกันเพราะไม่เคยขับมาก่อน กลับฐานล้อใหม่ตอนนี้ผมว่ามันคุ้มดีครับ ดีกว่าซื้อมอเตอร์ไซค์ขี่อีก  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ :Dตอนซื้อก็ไม่มีอะไรทำสัญญาซื้อขายกับชาวบ้านเลยครับ กันโดนข้อหาขโมยเขามาอย่างเดียวแหละครับ ถ้าทำอยู่ในไร่ตัวเองตำรวจเขาไม่สนใจหรอกครับ นอกจากว่าซื้อต่อจากคนอื่นมาแล้วมาทำไว้ใช้เองอย่างดีลงทุนไปหลายตังแล้ว อยู่มาวันนึงเจ้าของเดิมเกิดอยากได้คืนเสียดายเห็นว่าเราทำดีแล้วไปแจ้งตำรวจมาจับหาว่าเราขโมยของเขามา อันนี้ก็ว่ากันอีกเรื่อง เพราะฉะนั้นทำสัญญาซื้อขายให้รัดกุมครับของมือสอง  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: NKC, kaa, MSEKA, TABTIM_SIAM
PPTL
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 06:41:36 AM »

ผมซื้อต่อชาวบ้านมา Hinomoto  22 แรง มาคันนึง ราคา 25000 บาท พร้อมผาน 5 เจ้าของจอดทิ้งไว้เป็นปี เพราะว่าเอาไปทำนาไม่ไหว แต่สำหรับผมตรงกับวัตถุประสงค์ผมครับเพราะเอาไว้ทำไร่อย่างเดียว เครื่องและระบบต่างๆ OK อยู่ครับ ตอนนี้กำลังทำสีใหม่อยู่ครับ ลองขับเล่นดูแล้วตอนแรกก็กลัวคว่ำเหมือนกันเพราะไม่เคยขับมาก่อน กลับฐานล้อใหม่ตอนนี้ผมว่ามันคุ้มดีครับ ดีกว่าซื้อมอเตอร์ไซค์ขี่อีก  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ :Dตอนซื้อก็ไม่มีอะไรทำสัญญาซื้อขายกับชาวบ้านเลยครับ กันโดนข้อหาขโมยเขามาอย่างเดียวแหละครับ ถ้าทำอยู่ในไร่ตัวเองตำรวจเขาไม่สนใจหรอกครับ นอกจากว่าซื้อต่อจากคนอื่นมาแล้วมาทำไว้ใช้เองอย่างดีลงทุนไปหลายตังแล้ว อยู่มาวันนึงเจ้าของเดิมเกิดอยากได้คืนเสียดายเห็นว่าเราทำดีแล้วไปแจ้งตำรวจมาจับหาว่าเราขโมยของเขามา อันนี้ก็ว่ากันอีกเรื่อง เพราะฉะนั้นทำสัญญาซื้อขายให้รัดกุมครับของมือสอง  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

โห้ถูกจัง ครับ คุ้มๆๆๆๆ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: chaichomphu, MSEKA, kaa
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์