หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีวิธีกำจัดหมัดเห็บหมา ดีๆบ้างครับ  (อ่าน 10662 ครั้ง)
121
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 11:08:48 AM »

บ้านผมอยู่ใกล้ป่า มีหิ่งห้อยนกหนูงูกระรอก

ออกมาให้ดู ให้ตกใจอยู่เรื่อยๆ

เคยไปเดินที่รกๆข้างบ้านก็มีหมัดเห็บกระโดด

เกาะแข้งเกาะขา ให้ได้เกาได้บี้กันมัน

ทั้งหมาที่เลึ้ยงไว้ต้องผจญกับปรสิตภานนอก

อาบน้ำให้ก็แล้ว หยดยา ฉีดยาก็ทำ

ก็ได้ผลไม่นานแล้วก็มีก็เป็นอีก

ท่านใดมีสูตรเด็ดเคล็ดลับใช้กับหมาได้ผลดีๆบอกหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

patcha.c
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 12:31:07 PM »

เคยผสมน้ำหมักชีวภาพ ,EM กับแชมพูอาบน้ำหมา ค่ะ สะอาด ไม่มีกลิ่นตัว แล้วพวกเห็บที่มันเกาะๆอยู่ที่ผิวก็แกะออกง่ายค่ะ แต่ก็ฉีดแก้เห็บหมัดเดือนละครั้งค่ะ ที่บ้านก็ติดท้องนา ต้นไม้ ลำน้ำ นก หนูแมลงเยอะแยะเลย

muak
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 03:14:59 PM »

ที่สำคัญคือพยายามตัดหญ้าข้างบ้านให้สั้นนะครับ แล้วหายาที่เป็นน้ำสีขาวไว้ผสมน้ำอาบขวดเล็กๆอะครับ ผสมน้ำใส่เครื่องพ่นยาฉีดรอบๆบ้าน ( พอผสมน้ำแล้วจะเป็นสีขาวๆ ) ซื้อตามร้านสัตว์แพทย์ ส่วนเห็บจับใส่ขวดที่มีน้ำข้างในให้มันตาย ที่สำคัญอย่าบี้นะครับเดี๋ยวลูกๆจะออกมาเดินเล่น เจ้าตูบขยันอาบน้ำครับ มันจะค่อยๆหายไปเอง ตอนแรกที่บ้านผมขึ้นมาถึงที่นอนเลยหมัด ตอนนี้หมดไปแล้ว
เจ้าตูบถ้าขยันออกไปเที่ยวก็จะติดมาจากข้างนอกนะครับ
green_gade O_o?
*

เมื่อไม่มีสิ่งที่ท่านชอบ........... ก็ต้องชอบในสิ่งที่ท่านมี >3<

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 03:45:02 PM »

อืมที่บ้านก็มีปัญหาเรื่องพวกนี้เหมือนกันค่ะ คงห้ามให้มาเกาะยากค่ะ แต่เคยอ่านในหนังสือ เค้าบอกว่าพวกเห็บมันห้ามบี้ค่ะ เพราะไม่อย่างนั้นเชื้อก็จะทำให้เกิดเป็นตัว ขึ้นมาใหม่ ให้ฆ่าโดยใช้น้ำมันก๊าซ หรือน้ำมันอะไรก็ด้ายใส่ขวดแล้วจับใส่ขวดแทนค่ะ เด๋วมันก็จะจอน้ำตายค่ะ ลองดูแล้วกันนะค่ะ  ยิ้ม
namping
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 04:54:08 PM »

...ทำพื้นที่ให้สะอาด ตัดหญ้าบ้าง และก็หาไก่มาเลี้ยงซักฝูง น่าจะช่วยได้เยอะ
พวกเห็บที่เดินตามพื้น เสร็จไก่หมด  ยิงฟันยิ้ม
kamisama
*

Virus Alert!!!!!!!

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 04:58:27 PM »

ถ้าเอาแบบไม่ทำลายธรรมชาติ คงต้องจับเอาหมาเราไปฉีดยาครับ กันได้ผลดีจริง ๆหมาผมจับฉีดหมดเหมือนกัน หายเกลี้ยงเลย แต่ถ้าเอาแบบทำลายหน่อย ก็เอาพวกเชนไดร์  ฉีดรอบบ้านบ่อยๆ  ครับ หายหมดแน่นอน
KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 09:00:00 PM »

ถ้าเอาแบบไม่ทำลายธรรมชาติ คงต้องจับเอาหมาเราไปฉีดยาครับ กันได้ผลดีจริง ๆหมาผมจับฉีดหมดเหมือนกัน หายเกลี้ยงเลย แต่ถ้าเอาแบบทำลายหน่อย ก็เอาพวกเชนไดร์  ฉีดรอบบ้านบ่อยๆ  ครับ หายหมดแน่นอน
ฉีดยาหมาอีกเสียงหนึ่งครับ ได้ผลครับผม

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
manred
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 04:48:42 PM »

มีหลายวิธีนะครับ
ก่อนอื่นมารู้จักวงชีวิตเห็บกันก่อนนะ

ในวงจรชีวิตของเห็บ อาจแบ่งเป็น 3 ระยะที่เห็บจะทิ้งตัวออกจากน้องหมา
     เริ่มจากเห็บตัวเมียผสมพันธุ์บนตัวน้องหมา และจะดูดเลือดจนตัวป่องเต็มที่
จากนั้นเห็บตัวเมียที่มีไข่เต็มท้อง จะทิ้งตัวออกจากน้องหมาเป็นครั้งแรก
และไปวางไข่ประมาณ 1,000 - 3,000ฟองตามซอกต่างๆในบ้าน บริเวณรอบๆบ้าน
ซึ่งไข่เหล่านี้มีลักษณะเป็นสีน้ำตาลเข้มเล็กมาก หลังจากนั้นตัวเมียจะตาย
ไข่ของเห็บจะฟักเป็นตัวภายใน 19 -60 วัน
เป็นตัวอ่อนเล็กๆ และหากไม่ได้กินเลือด
มันสามารถอยู่ได้นานถึง 8 เดือน
ตัวอ่อนเหล่านี้จะคอยหาทางขึ้นเกาะบนตัวน้องหมา
และเมื่อดูดเลือดจนตัวพองขึ้นมันก็จะทิ้งตัวออกจากหมาอีกครั้ง เพื่อลอกคราบ
    แล้วมันจะขึ้นมาดูดเลือดหมาอีกที จนตัวโตขึ้นอีกหน่อย ก็จะออกจากหมา
ไปหาที่ลอกคราบอีกครั้งเพื่อเป็นตัวเต็มวัย(ช่วงนี้หากมันหาน้องหมาเพื่อดูดเลือดไม่ได้
มันสามารถอยู่ตามสิ่งแวดล้อมได้นานราวๆปีก่ว่าเชียวนะครับ)
      เมื่อหาเหยื่อเจอมันจะขึ้นไปดูดเลืออีกจนตัวโตๆๆๆๆแล้วผสมกับตัวผู้บนตัวน้องหมา
ผสมออกไข่อีกเรื่อยๆๆ(ตัวนึงออกไข่ได้1000-3000ฟองต่อครั้งเชียวนะ)
แต่วงรอบจิงๆภายใน2เดือนหากมันมีหมาให้กินตลอดมันก็ครบวงจรจากไข่จนโตเต็มวัยออกไข่ได้แล้วล่ะ
จึงทำให้เรากำจัดยาก
****อีกนิดนะครับ บางคนเห็นตัวเป้งๆโตๆจับบี้ให้แตกเลือดกระจายซะงั้น
อันนี้ไม่แนะนำนะครับเพราะไข่ทั้งนั้นเต็มท้องเลย ให้หาขวดทิงแดงใส่น้ำมันอะไรก็ได้จับมัน
หย่อนลงเดวมันก็ตายครับ ยิ่งบี้ไข่มันยิ่งจะมากขึ้นไปอีกนะ

มาดูว่ารักษายังไง
      ในกรณีที่มีมากเหลือเกินเต็มซอกหูเต็มตัว แนะนำให้อาบน้ำด้วยแชมพูยาฆ่าเห็บก่อนเลย(อันนี้ตายทันที)
ฟอกทิ้งไว้ซัก5นาทีค่อยล้างออก อาบบ่อยๆซักอาทิตย์ล่ะ 2-3ครั้ง
แล้วก็ร่วมกับฉีดยาด้วยนะครับอันนี้จะป้องกันระยะยาว เดือนละครั้ง ซักปีนึง รับรอง ไม่มีเห็บเผ่นพ่านให้เห็นแน่ๆ
ถ้าไม่สะดวกฉีด ก็มียาหยดครับ เดือนล่ะครั้งเหมือนกัน(แต่มีข้อแม้ ก่อนและหลังหยด2วัน งดอาบน้ำนะครับ
เพราะยาจะอาศัยไขมันตามผิวหนังในการนำพายาไปเก็บไว้ยังต่อมไขมันใต้ผิวหนัง )

โชคดีนะครับ
banmo.farm
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 02:42:04 PM »

ยิงฟันยิ้ม     ยากันพยาธิหนอนหัวใจ- เห็บ หมัด ขี้เรื้อน (เป็นยาตัวเดียวกัน)  ฉีดยา ivermecให้สุนัข 2 เดือน/ครั้ง 1c.c.
 ต่อน้ำหนักตัว 10 kg.  ต้นทุน 1 c.c. เเค่ไม่เกิน 15 บาท เเต่ที่คลีนิคฉีดให้ราคา 70-90 บาท (เเล้วเเต่ที่ ราคาอาจต่างกัน)
เห็บ หมัดเมื่อขึ้นมากินเลือดสุนัข จะได้รับยาเเล้วจะเเห้งตายเองภายใน 1-2 วัน ซึ่งเป็นการเเก้ที่ปลายเหตุ
เราควรเเก้ที่ต้นเหตุดีกว่า คือจัดการสถานที่เลี้ยงไม่ให้มีเห็บ หมัด ดีกว่า ก็ลองทำตามนี้เลยครับ
          เเละใช้ยา ไบติคอล(bytical)  1c.c. ผสมน้ำ 1.5 ลิตร พ่นตามตัว - อาบให้สุนัข เเล้วก็ใช้สูตรเดียวกันนี้ ฉีดพ่น
ตามพื้นกรง พื้นดิน ที่สุนัขอยู่ หมัด เห็บจะน้อยลงเเน่นอน
        เเละวิธีสุดท้าย เอาให้หมัด-เห็บตาย เเน่นอน ใช้น้ำกรดที่เติมเเบตเตอรี่ (น้ำกรด ฝาจะสีเเดง ถ้าเป็นน้ำกลั่น ฝาขวดสีน้ำเงิน)
ผสมน้ำ ให้เจือจาง 1:20 (น้ำกรด 1ส่วน ต่อ น้ำ 20 ส่วน)ใส่ถังฝักบัวพลาสติค รด-ราดตามพื้นที่เห็นตัวเห็บ-หมัด รับรอง ทั้ง ไข่เเละตัวเห็บตายเกลี้ยงเเต่ต้องระวังอันตรายจากน้ำกรดนะครับ ถ้าไม่จำเป็นอย่าใช้วิธีนี้ดีกว่า
         อีกวิธี ใช้น้ำส้มควันไม้ผสมน้ำเเล้วพ่น ราดพื้น หมัดก็หนีเช่นกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2011, 11:41:20 AM โดย banmo.farm » บันทึกการเข้า
mohock03
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 11:51:47 PM »

ต้องลองดูเพราะที่บ้านก็เยอะเหลือเกิน ตกใจ

ชอบแก้ไข
werayuth
seller
*

Have a nice day

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 12:32:42 PM »

อาบน้ำให้น้องหมาด้วยแชมพูกำจัดเห็บ หมัด ทุก 2 อาทิตย์ ถ้าขยันอาทิทย์ละครั้ง

ผสมน้ำส้มควันไม้ อัตรา 1 ต่อ 200 รด ราด หรือฉีดพ่นรอบบริเวณบ้าน หรือที่ ที่คิดว่ามีเห็บหมัดอาศัยอยู่

ส่วนผมถ้าช่วงไหนขี้เกียจอาบน้ำให้น้องหมา และสังเกตุเห็นเค้าคันและเกา จะจับใส่กรง

แล้วผสมน้ำส้มควันไม้ฉีดพ่นใส่จนตัวเปียกชุ่ม ปล่อยไว้จนตัวแห้งจึงปล่อยจากกรงให้ไปวิ่งเล่น

ส่วนใหญ่เดี๋ยวไม่ค่อยอาบน้ำให้แล้วครับ ถ้ามีกลิ่นตัวหรือเค้าเกา เอาน้ำส้มควันไม้ฉีดๆๆๆๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
cnn32x
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 10:10:16 PM »

แชมภู ผสมกำมะถัน ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์