ข่าว
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามราคาไม้ยูคาช่วงนี้หน่อยครับ^^  (อ่าน 31879 ครั้ง)
tuzzana
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 14, 2009, 09:29:37 AM »

พอดีได้คุยกับคนแถวบ้านเค้าเพิ่งตัดยูคาขาย  อายุปลูก 3 ปี มีคนเหมาซื้อไปในราคาไร่ละ 15,000 บาท

ในการวัดเป็นไร่ วัดกันตั้งแต่ต้นยูคาต้นริมสุด ไม่ได้วัดกันแนวกันไฟด้วย

อยากทราบว่าปกติ 1 ไร่ จะได้น้ำหนักไม้ประมาณกี่ตันครับ ในแต่ละช่วงอายุต้นไม้  กำลังรอขายอยู่เหมือนกันครับ

มีทั้งที่อยู่ในราคาประกัน  กับที่ไม่อยู่ในประกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2009, 06:58:20 PM โดย กะจ่างน้อย » บันทึกการเข้า

tuzzana
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2009, 06:58:42 PM »

ช่วงนี้ราคาไม่ดีไม่มีใครขายเลยเหรอครับ ยิ้มกว้างๆ
rittisart
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2009, 09:31:45 PM »

ถ้าเป็นไม้ 5 ปี เฉลี่ยแล้วจะได้น้ำหนักประมาณ 18- 20 ตัน ต่อไร่  ถ้าไร่นึงปลูกประมาณ 355 ต้น  ถ้ารับประกันราคาขั้นต่ำอยู่ที่ 1000 บาทต่อตัน  สมุติว่าไม้ 5 ปี ได้ 20 ตัน/ไร่ ก็ได้ประมาณ 20000 บาท/ไร่  ฉะนั้น ไม้ 3 ปี 1 ไร่ ขายได้ 15000  ก็น่าจะยังพอรับได้ครับ
chaos
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2009, 09:34:30 AM »

ถือว่าราคาดีใช้ได้เลยนะครับ

แถวบ้านผมปีนี้รับซื้อตันล่ะไม่ถึงพันครับ
ปีก่อนๆ มาตามจีบแล้วจีบอีก ถึงสวน ปีนี้ไม่สนใจเลย โกรธ

ถามเจ้าของกระทู้นิดนึงครับ
ปลูกอยู่ที่ จังหวัดอะไรครับ
ปลูกเยอะไหมครับ
ค่าตัดและขนใครเป็นผู้ออกค่าใช้จ่ายครับ

อยากมากก็ทุกข์มาก ถือมากก็หนักมาก
Bakhamnoi
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2009, 09:54:01 AM »

ผมถามพวกบรรทุกไม้ยูคาไปส่งโรงงาน (รง.ฟีนิกซ์ ที่ขอนแก่น)
เค้าบอกว่าราคาขายที่โรงงานตันละ 900  บาทเอง
รับซื้อจากชาวบ้านตันละ  700  บาท  ค่าน้ำมันก็แพง
กว่าจะขนไปถึง  เค้าบอกว่าแทบไม่ได้เท่าไหร่

พวกที่บรรทุกไปเยอะๆก็โดนตำรวจทางหลวงล่ออีก
สิบล้อคันหนึ่งบรรทุกได้ประมาณไม่เกิน 30 ตัน (รวมน้ำหนักรถ)
จะได้ซักกี่บาทกัน (ต่อเที่ยว) หลังจากหักค่าแรง ค่าน้ำมันรถแล้ว
ส่วนมากคนมักจะปลูกกันตอนที่มันราคาดี

แต่กว่ามันจะโต ราคาก็ตกแล้ว มันมีขึ้นมีลง ตามปริมาณนั่นแหละ
ทีนี้พอคนเริ่มตัดขายแล้ว ไม่ค่อยปลูกอีกเพราะเห็นว่าราคาถูก
มันก็จะเริ่มขาดตลาดอีกรอบ  ราคาก็จะเริ่มถีบตัวสูงอีกรอบ
เป็นวัฏจักร เหมือนมันสำปะหลังนั่นแหละ

ทางที่ดีปลูกต้นไผ่น่าจะดีกว่า  เพราะออกหน่อใหม่ตลอด
ขายหน่อ  ขายลำได้  ลำไม้ไผ่ราคาดีกว่า ยูคาเป็นไหนๆ
โรงงานเค้าชอบไม่ไผ่มากกว่า  คุณภาพกระดาษสุดยอดกว่าเยอะ
lumpoo
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2009, 10:36:20 AM »

ผมมียูคาแก่ๆ อายุประมาณ 20ปี 3-4 ต้น
ควรเอาไปทำอะไรดีครับ
chaos
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2009, 10:43:07 AM »

^
^
^
พ่อผมขายให้คนรู้จักกันต้นล่ะ 2-3000 ให้เค้ามาตัดเอาไปสร้างบ้านครับ
ต้นใหญ่มาก เลื่อยทำฝาได้ตั้งสามท่อนแนะ ตอนนี้เหลือแต่ปลีกไม้เต็มสวนเลย เอาไปทำไรดี ฮืม

อยากมากก็ทุกข์มาก ถือมากก็หนักมาก
tuzzana
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2009, 10:57:14 AM »

ุ^
^
^
ทำเก้าอี้หรือโต๊ะปีกไม้วางไว้ใช้ในร่มสิครับ ยิงฟันยิ้ม

ผมอยู่จ.สระแก้วครับ  เป็นลักษณะการเหมาซื้อครับ คนซื้อกับคนขายตกลงราคากันได้ จ่ายเงินเสร็จก็ให้ผู้รับเหมาตัด

ขนย้ายไปเองเลยครับ ผมก็ว่าระดับราคา 15000/ไร่ นี่ก็เป็นราคาที่ดีเหมือนกัน เลยงง ๆ น่ะครับจึงได้่มาถาม

อาจจะมีวาระซ่อนเร้นอะไรที่ยังไม่รู้ก็เป็นได้ ไว้จะซักให้ละเอียดกว่านี้อีกซักหน่อยครับ     แต่การขายให้ผู้รับเหมานี้

ก็ต้องระวังกันนะครับ ยังไงก็ควรจะขอรับเงินก่อนจึงจะให้ตัดได้  ไม่งั้นพอขนไม้ไปแล้วผู้รับเหมาอาจจะหาย ตามหา

ไม่เจอ เคยมีกรณีแบบนี้หลายรายครับ ลังเล
tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 02:23:38 AM »

พี่ จ่าง ระวัง จ่าย ครึ่งเดี๋ยวด้วยนะ ยิ้มเท่ห์

แบบมัดจำ ครึ่ง แล้ว จะจ่าย อีกงวด ตอน ตัดเสร็จ
rerk
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 05:19:19 PM »

ผมถามพวกบรรทุกไม้ยูคาไปส่งโรงงาน (รง.ฟีนิกซ์ ที่ขอนแก่น)
เค้าบอกว่าราคาขายที่โรงงานตันละ 900  บาทเอง
รับซื้อจากชาวบ้านตันละ  700  บาท  ค่าน้ำมันก็แพง
กว่าจะขนไปถึง  เค้าบอกว่าแทบไม่ได้เท่าไหร่

พวกที่บรรทุกไปเยอะๆก็โดนตำรวจทางหลวงล่ออีก
สิบล้อคันหนึ่งบรรทุกได้ประมาณไม่เกิน 30 ตัน (รวมน้ำหนักรถ)
จะได้ซักกี่บาทกัน (ต่อเที่ยว) หลังจากหักค่าแรง ค่าน้ำมันรถแล้ว
ส่วนมากคนมักจะปลูกกันตอนที่มันราคาดี

แต่กว่ามันจะโต ราคาก็ตกแล้ว มันมีขึ้นมีลง ตามปริมาณนั่นแหละ
ทีนี้พอคนเริ่มตัดขายแล้ว ไม่ค่อยปลูกอีกเพราะเห็นว่าราคาถูก
มันก็จะเริ่มขาดตลาดอีกรอบ  ราคาก็จะเริ่มถีบตัวสูงอีกรอบ
เป็นวัฏจักร เหมือนมันสำปะหลังนั่นแหละ

ทางที่ดีปลูกต้นไผ่น่าจะดีกว่า  เพราะออกหน่อใหม่ตลอด
ขายหน่อ  ขายลำได้  ลำไม้ไผ่ราคาดีกว่า ยูคาเป็นไหนๆ
โรงงานเค้าชอบไม่ไผ่มากกว่า  คุณภาพกระดาษสุดยอดกว่าเยอะ

ถ้าเราปลูกไผ่ส่งโรงงานกระดาษแบบจริงจังจะดีไหมครับ เพราะเคยคิดอยู่เหมือนกัน แต่กลัวว่าหลายปีกว่าจะได้ตัดหรือเปล่า และน้ำหนักอาจจะน้อยกว่าเมื่อเทียบด้วยจำนวนลำ (ไผ่1 ลำ < ยูคา 1 ต้น๗
BPSloei2009
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 01:33:11 AM »

ยูคามันไม่เน่า เสียง่ายครับ
ถ้าไม่รีบใช้ตังค์ก็ไม่ต้องขาย
รอไปก่อนพอมันขาดตลาดตอนนั้นแหล่ะครับ เขาจะเข้ามาหาเราถึงที่เอง ไกลแค่ไหนเขาก็เข้าไปซื้อ

คนที่ปลูกไม้ยูคา หรือไม้สัก คือ คนที่มีที่ว่างจริงๆๆ ใช้สำหรับการออมเงินไปในตัว
แต่ท่าคุณมีที่ดินที่ต้องใช้งานอยู่จริงๆควรทำอย่างิ่นดีกว่าจะเกิดเป้นเงินไวกว่าไม้ยุคาครับ

ราคาตอนนี้เท่าที่ทราบ ไม้ยูคาเขาจะรับซื้อเป็น ขนาดนะครับ

หน้าโรงงาน ไม้ 2.0 นิ้วขึ้นไป ตันละ 1000 บาท
ขนาด 2.5 นิ้วขึ้น ตันละ 1200 บาท
ไม้ต่ำกว่า 2.0 ตันละ 800 บาท

ขอย้ำว่าอันนี้หน้าโรงงานนะครับ ไม่ใช่จุดรับซื้อจริงๆๆตามสาขาที่ไปตั้งซื้อ
ตามอำเภอต่างๆ ฮี่ๆๆๆ
jantira
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 03:20:52 PM »

ที่อยู่ข้าง ๆ กันเขาปลูกยูคาทิ้งไว้ประมาณ 10 ไร่ ก็ตัดขายไป 2-3 ครั้ง  แต่ทีนี้เขาต้องการจะทำอย่างอื่นโดยจะรื้อเอายูคาออก
ปรากฎว่าต้องใช้รถแบ็คโฮขุดรากออก  เขาคิดราคาเท่าไหร่รู้ไหมคะ  เขาบอกว่า ตอ 3  (ตัดขายสามครั้ง) รากจะลึกมาก
คิดค่าขุดตอออกไร่ละ 4,500.-บาท  เศร้า เศร้า ร้องไห้ ร้องไห้
rerk
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 06:05:31 PM »

ขายได้ไร่ละ 15000 x 3 ครั้ง = 45000 ลบค่าใช้จ่ายอื่นๆออกไป ก็คิดว่าเหลือประมาณ 30000-40000

มาขุดตอทิ้งไปไร่ละ 4500 ก็ยังคุ้มนะครับ

ผมเคยศึกษาดูเกษตรตัวอย่าง เค้าจะปลูกยูคาเป็นหลัก แล้วหมุนเวียนตัดทุกๆ 3 ปี เนื่องจากจะเป็นรายได้หลักในระหว่างที่รอไม้ที่มีอายุการตัดนานกว่า........วาซั่น

สุดท้ายแล้ว ผมก็ยังไม่กล้าปลูกอยู่ดี ยิ้มเท่ห์
allin1
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2009, 07:58:20 PM »

ผมก็กะว่าจะปลูกอยู่เหมือนกัน
แต่ว่าปลูกทำเสารั่วที่นาครับ  ห่างจากหลักแดนชาวบ้านเข้ามาทางเราสักหน่อย
ปลูกรอบที่นา น่าจะถูกกว่าซื้อเสาปูนเป็นไหนๆ
ไม่ได้กะขายเป็นไม้ทำกระดาษ
naisaendee
ขยัน ซื่อสัตย์ ประหยัดและอดทน
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 09:26:31 PM »

เรียนถามท่านผู้รู้ ตอยูคา  นอกจากการจ้างรถถอนแล้ว มีสารอะไรครับที่เค้าใช้ราดที่ตอ และหาซื้อได้ที่ไหน ผมมีสวนยูคาเกือบยี่สิบไร่ ถ้าจ้างถอนคงงบบานแน่ คาดว่าตัดคราวนี้่คงพอแล้วหละ  ขอบคุณครับ
supap
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 02:47:53 PM »

ผมติดต่อให้เขามาตัดที่สวน 3 ไร่ ให้มาตัดเอง เขาซื้อแค่ตันละ 550 บาท แต่ถ้าเราตัดไปส่งเองที่จุดรับซื้อ ตันละ 625 บาท ทั้งสวนไม่รู้ว่าจะได้ถึง3 ตันหรือเปล่า ไม้ยังเล็ก แต่ต้องตัดก่อนที่ระบบรากจะลงลึกมากกว่านี้ เห็นที่ข้างเคียงเขาปลูก ไม่คุ้มกับที่ต้องจ้างขุดราก  แต่ถ้าเป็นที่ดินที่ไม่ใช้ประโยชน์ก็พอได้เงินเก็บบ้าง
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์