ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาทำน้ำหมักมะกรูด ตะไค ไล่ยุงกันดีกว่า  (อ่าน 3745 ครั้ง)
chuchart
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 10:50:10 AM »

บ้านผมตอนเย็นถึงหัวค่ำจะมียุงรำคราญมากมาย เลย พอตอนเช้ามันจะเกาะในสถานที่ที่ดำๆ เช่น กระถางต้นไม้ ต้องนำยากันยุงมาจุด
ต่อมา ที่บ้านได้หมักน้ำหมักมะกรูด (ใช้ตะไค ก็ได้) ได้สักประมาณ 4 เดือน มีกลิ่นฉุนมาก เดี่ยวค่อยบอกวิธีทำสำหรับผู้ไม่เคยหมักนะ ผมเริ่มสังเกต เมื่อเวลาเปิดถังนำหมัก มะกรุด ยุงมันหนีไปหมดในรัศมีประมาณ 3 เมตร จึงอยากให้เพื่อนๆ ลองทำบาง นะครับ ที่บ้านผม ไม่ค่อยมียุงแล้วครับ
การหมัก ใช้สูตรดังนี้ มีส่วนประกอบ 3 ส่วน ได้แก่
1 น้ำตาลทรายแดง ที่เป็นถุงละ 1 กก.ก็ได้ครับ สัดส่วน 1 ส่วน
2. มะกรุดที่หั่นซึกแล้ว สัดส่วน 3 ส่วน
3. น้ำที่ไม่มีคลอรีน สัดส่วน 5 ส่วน เอาน้ำประปามาทิ้งไว้ 3 วันก็ได้
ผสมกัน กลิ่นจะหอม
ใส่ถังที่มีฝาปิด เปิดดูทุกวัน 15 วันก็ใช้ได้ แต่ให้ดี 4 เดือน หอมมากครับ
ไล่ยุงกระจาย

Liked By: rangsan_10

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์