หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พื้นที่สำหรับส่งการบ้านเมล็ดจำปูนค่ะ ใครเพาะงอกคนแรกมีรางวัลให้จ้า.........  (อ่าน 11015 ครั้ง)
tuzzana
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 05:45:51 AM »

::)ผมก็ไม่ได้ต้องการรางวัลนะคร๊าบ เพราะผมได้เมล็ดสะเดาช้างจากคุณชาวลิตแล้ว เพาะงอกแล้วด้วย ยิงฟันยิ้ม

เมล็ดที่เหลือถ้าจะแจกต่อรึเพาะเพิ่มก็น่าจะรีบดำเนินการนะครับเข้าใจว่าจะเสียเร็ว ลังเล

padee
staff
*

ป้าดี

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2009, 10:43:25 AM »

มาแอบบอกว่า ของป้าดีงอกแล้วคะ แต่มะเอารางวัล ถ้าใครอยากดูต้อง ยกมือ จาเอารูปมาลงให้

ชีวิตที่เรียบง่าย ปลูกต้นไม้ด้วยใจรัก
I-Ko
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 01:54:14 AM »

มาแอบบอกว่า ของป้าดีงอกแล้วคะ แต่มะเอารางวัล ถ้าใครอยากดูต้อง ยกมือ จาเอารูปมาลงให้

I-Ko ก็งอกตามป้าดีมาติดๆ ค่ะ เจ้าตุ่มขาวๆ ตามรูปแทงรากออกมาประมาณเกือบ 1 ซ.ม. แต่คงไม่ส่งรูปแล้วค่ะ  รอให้ขึ้นเป็นต้นเพาะแล้วค่อยส่งการบ้านเป็นเรื่องเป็นราวนะคะ   ...ไม่เอารางวัล เหมือนกันค่ะ   (สงสัยคนแจกรางวัลน้อยใจ.... พอดี I-Ko มีพื้นที่จำกัดในการปลูกต้นไม้ค่ะ  อย่าน้อยใจนะคะ จุมพิต )
ooy2009
*

การแบ่งปัน คือความสุข สุขทั้งผู้ให้และผู้รับ

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 03:05:56 PM »

ป้าดีเพาะยังไง  มาบอกกันมั่ง เพื่อเป็นวิทยาทาน ของอ้อยเพาะแล้วเน่าหลายเม็ดแล้วค่ะ
โชว์รูปให้ดูด้วยก็ดีค่ะ
จุมพิต จุมพิต จุมพิต
ooy2009
*

การแบ่งปัน คือความสุข สุขทั้งผู้ให้และผู้รับ

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 03:11:49 PM »

ส่วนคุณจ่างน้อย  เข้าใจความรู้สึก  และการมีส่วนร่วมในกระทู้นี้ค่ะ  ว่าไม่ได้หวังรางวัลจริงๆ   ยิ้มเท่ห์
ด้านคุณ I-KO ก็มีความพยายาม  ที่จะทำให้อ้อย  เจ้าของเมล็ด  สบายใจ  ต้องขอขอบคุณทั้งสองคนค่ะและรู้ซึ้งถึงความพยายาม  จุมพิต หากคุณ I-KO อยากจะนำเมล็ดไปแจกต่อก็ไม่สงวนลิขสิทธิ์ค่ะ  คนที่อยากได้เมล็ดอยู่คงจะดีใจมากค่ะ
tuzzana
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2009, 04:51:45 PM »

ผมไม่อยากได้เมล็ดแย้วตอนนี้  อยากได้เป็นต้นเลย ยิงฟันยิ้ม

ไว้ผ่านร้านต้นไม้จะลอง ๆ ถามดูครับ ยังไงก็ขอบคุณคุณอ้อยมากครับสำหรับเมล็ด

วันนี้ไปลองคุ้ยๆ  เมล็ดที่เพาะในถุงชำดูเห็นขาว ๆ เหมือนกันแต่ไม่ใช่ราก  กลายเป็นหนอนตัวเล็ก ๆ

เต็มเมล็ดเลยครับ  สรุปว่า รายการนี้สอบตกซะแล้ว ลังเล ลังเล ลังเล ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
ooy2009
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2009, 09:46:33 AM »

ผมไม่อยากได้เมล็ดแย้วตอนนี้  อยากได้เป็นต้นเลย ยิงฟันยิ้ม

ไว้ผ่านร้านต้นไม้จะลอง ๆ ถามดูครับ ยังไงก็ขอบคุณคุณอ้อยมากครับสำหรับเมล็ด

วันนี้ไปลองคุ้ยๆ  เมล็ดที่เพาะในถุงชำดูเห็นขาว ๆ เหมือนกันแต่ไม่ใช่ราก  กลายเป็นหนอนตัวเล็ก ๆ

เต็มเมล็ดเลยครับ  สรุปว่า รายการนี้สอบตกซะแล้ว ลังเล ลังเล ลังเล ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

อ้อยก็เหมือนกันค่ะ  เพาะเน่าหมดเลย สงสัยต้องไปตอนกิ่งมาปลูกดีกว่า  อิอิอิ ลังเล ลังเล
noonun43
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2009, 10:35:15 AM »

อะจึ๋ยยยย... ขาวๆ กลายเป็นหนอน แย่แล้ว เดี๋ยวต้องกลับไปสำรวจ ว่าที่เห็นเป็นรากหรือหนอนกันแน่

ขนาดพี่จ่าง ยังสอบตก แล้วนันจะสอบผ่านได้ไงเนี่ย  เศร้า

nitchay
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 02:12:46 PM »

จำปูนของป้า เพาะแบบแกะเปลือกแข็งออก เหลือแต่เนื้อเมล็ด
แล้วเพาะในกล่องรองด้วยกระดาษทิชชู  แบบ อ.ศักดิ์  เน่าหมดแล้วค่ะ
ไม่ได้แบ่งไว้ด้วย  เสียดายมากเลย  ไม่รู้จะมีโอกาสได้เป็นเจ้าของ
จำปูนแสนสวยหรือเปล่าหนอ

ณิชชา  ยังวิลัย
โรงเรียนนครพิงค์อภิบาลกิจ
7/3 ถ.สิงหราช ต.ศรีภูมิ อ.เมือง จ.เชียงใหม่ 50200
ooy2009
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 05:27:56 PM »

จำปูนของป้า เพาะแบบแกะเปลือกแข็งออก เหลือแต่เนื้อเมล็ด
แล้วเพาะในกล่องรองด้วยกระดาษทิชชู  แบบ อ.ศักดิ์  เน่าหมดแล้วค่ะ
ไม่ได้แบ่งไว้ด้วย  เสียดายมากเลย  ไม่รู้จะมีโอกาสได้เป็นเจ้าของ
จำปูนแสนสวยหรือเปล่าหนอ

เสียดายแทนป้าณิชชา  เพราะตอนนี้เมล็ดไม่มีแล้วค่ะ    ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
ChAmPAppLe
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 03:45:24 PM »

พี่อ้อย เปิ้ลลองเพาะเมื่อวันที่ 7/7/52
แบบอ.ศักดิ์ยิ่งอะ ถึง ณ ตอนนี้ยังมะมีอารายเปลี่ยนแปลง
ขอคำแนะนำป้าดี เพาะยังไงถึงมีรากละคะ
น้องแว่น
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2009, 08:32:36 AM »

น้องแว่นจะรอจำปูนปีหน้านะคะ หุหุ ปีนี้มามะทันค่า

แหม่ม สร้อยสอางค์ 15/16 ม.3 ต.เชิงเนิน อ.เมือง จ.ระยอง21000
IG: mam_soysaang
ooy2009
*

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2009, 09:12:24 PM »

quote author=ChAmPAppLe link=topic=3543.msg72653#msg72653 date=1247647524]
พี่อ้อย เปิ้ลลองเพาะเมื่อวันที่ 7/7/52
แบบอ.ศักดิ์ยิ่งอะ ถึง ณ ตอนนี้ยังมะมีอารายเปลี่ยนแปลง
ขอคำแนะนำป้าดี เพาะยังไงถึงมีรากละคะ
[/quote]

ป้่าดีหวงวิชาจัง  ไม่ยอมบอกเลยอ่ะ  ลังเล ลังเล พี่อ้อยว่าเปิ้ลเอาออกมาเพาะลงดินดีกว่านะ

ลองบีบๆดูถ้าเม็ดไหนนิ่มแสดงว่าเน่า  แต่ถ้ายังแข็งอยู่ลองเพาะในดินดูน่าจะ work กว่านะ
nitchay
*

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2009, 10:12:27 PM »

จะรอจนถึงปีหน้าค่ะ  ขอบคุณคุณอ้อยมาก /ป้าณิชชา

ณิชชา  ยังวิลัย
โรงเรียนนครพิงค์อภิบาลกิจ
7/3 ถ.สิงหราช ต.ศรีภูมิ อ.เมือง จ.เชียงใหม่ 50200
I-Ko
*

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2009, 12:54:35 AM »

ข่าวร้าย จำปูน ต้นแรก + เมล็ดแรกที่ลงภาพไปแล้วนั้น ถูกขโมยมือดีฉกไปแล้ว  ร้องไห้  ร้องไห้  ร้องไห้ เหมือนต้นอ่อนอีกหลายๆ ต้น กินซะเรียบ  แลบลิ้น   อุตส่าห์ระวัง+ครอบกระถางกัน ยังลากออกไปกิน  เหลือราก กะ เปลือกที่ต้นอ่อนเขาละเปลือกออกแล้ว  ตอนละออกจากใบเปลือกถอดเป็นฝาสวย แต่ถูกกัดซะแตกอยู่ใกล้ๆ ราก  ไว้ให้ดูต่างหน้า  ร้องไห้  เสียดายจังตอนเพาะก็งอกช้าอยู่แล้ว ตอนเป็นต้นอ่อนก็โตช้ามาก เทียบกะการบ้านที่พึ่งเจอเคสถั่ว/แตง(งอก+โตไว้มากๆ)... ต้นอื่นๆ ยังไม่เคยเพาะ จึงไม่แน่ใจว่าโตช้าแบบจำปูนละป่าวค่ะ ... ขอโทษ K.ooy2009 ที่รักษาไว้ไม่ได้ค่ะ  ขยิบตา   วันนี้ต้นอ่อนอื่นๆ ไป ก็หลายต้น  ร้องไห้  ร้องไห้  หนู/กระรอกไต่ตามสายไฟในหมู่บ้าน หิวดุจังเลยอ่ะ  บางบ้านโดนขโมยปลาคร๊าฟ(ตัว10฿)...

เมล็ดต่อไป ไม่รู้จะงอกหรือเปล่า... จะลองเพาะใหม่ดูค่ะ
ส่วนเมล็ดพันธุ์จำปูนตอนนี้เหลือ กั๊กไว้สัก 2 เมล็ดเผื่อเพาะไม่ขึ้น จะเหลือจำปูนของ K.ooy2009 อีก 1 ชุด (3 เมล็ด) เพื่อนๆ ท่านใดอยากลองเพาะแจ้งมานะคะ  (I-Ko จะแจ้งที่อยู่กลับไปค่ะ) 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2009, 12:57:11 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
ooy2009
*

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2009, 01:48:39 AM »

ข่าวร้าย จำปูน ต้นแรก + เมล็ดแรกที่ลงภาพไปแล้วนั้น ถูกขโมยมือดีฉกไปแล้ว  ร้องไห้  ร้องไห้  ร้องไห้ เหมือนต้นอ่อนอีกหลายๆ ต้น กินซะเรียบ  แลบลิ้น   อุตส่าห์ระวัง+ครอบกระถางกัน ยังลากออกไปกิน  เหลือราก กะ เปลือกที่ต้นอ่อนเขาละเปลือกออกแล้ว  ตอนละออกจากใบเปลือกถอดเป็นฝาสวย แต่ถูกกัดซะแตกอยู่ใกล้ๆ ราก  ไว้ให้ดูต่างหน้า  ร้องไห้  เสียดายจังตอนเพาะก็งอกช้าอยู่แล้ว ตอนเป็นต้นอ่อนก็โตช้ามาก เทียบกะการบ้านที่พึ่งเจอเคสถั่ว/แตง(งอก+โตไว้มากๆ)... ต้นอื่นๆ ยังไม่เคยเพาะ จึงไม่แน่ใจว่าโตช้าแบบจำปูนละป่าวค่ะ ... ขอโทษ K.ooy2009 ที่รักษาไว้ไม่ได้ค่ะ  ขยิบตา   วันนี้ต้นอ่อนอื่นๆ ไป ก็หลายต้น  ร้องไห้  ร้องไห้  หนู/กระรอกไต่ตามสายไฟในหมู่บ้าน หิวดุจังเลยอ่ะ  บางบ้านโดนขโมยปลาคร๊าฟ(ตัว10฿)...

เมล็ดต่อไป ไม่รู้จะงอกหรือเปล่า... จะลองเพาะใหม่ดูค่ะ
ส่วนเมล็ดพันธุ์จำปูนตอนนี้เหลือ กั๊กไว้สัก 2 เมล็ดเผื่อเพาะไม่ขึ้น จะเหลือจำปูนของ K.ooy2009 อีก 1 ชุด (3 เมล็ด) เพื่อนๆ ท่านใดอยากลองเพาะแจ้งมานะคะ  (I-Ko จะแจ้งที่อยู่กลับไปค่ะ) 

เสียใจด้วยนะค่ะ  ลองเพาะใหม่ดูค่ะ ขอบคุณที่แจ้งความคืบหน้ามาค่ะ
ร้องไห้ ร้องไห้
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์