ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไก่ซีที่จ.ขอนแก่นมีขายมั้ยครับ ?  (อ่าน 4539 ครั้ง)
By_farmyos
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 09:00:34 PM »

ต้องการซื้อไก่ซีครับ อยู่ขอนแก่นหรือมหาสารคารก็ได้ครับ อยากรู้จักโรงฟักที่เค้าไม่ต้องการไก่ไข่ตัวผู้ครับ จะเลี้ยงไว้ทำไก่เนื้อกินเองแบบพอเพียง ซัก 200-300 ตัวอ่ะคับ ยินดีไปรับเองที่หน้าโรงฟักเลยครับ

yodchai9chai
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 05:39:57 AM »

ถ้าอยากเลี้ยงไก่เนื้อ ทำไมไม่ลองไก่สองสาย หรือสามสายพันธ์ดูครับ

ตอนนี้ผมสั่งสองสายพันธ์มาเลี้ยง ให้อาหารแบบเดียวกันกับไก่พันธ์ไข่

โตเร็วพอๆกันนะครับ

เนื้อมันจะดีกว่าไก่พันธ์เนื้อ มากเลยนะครับ

By_farmyos
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 11:45:30 AM »

ต้นทุนต่อตัวประมาณตัวละเท่าไหร่ครับ ผมกำลังหาข้อมูลอยู่ครับ แต่เห็นเคยเจอว่าไก่ซีตัวผู้ มันราคาถูกมากนิครับ ประมาณตัวละ2 บาท
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 12:15:43 PM »

ใช่ครับ ไก่ชีนั้นผมเคยเจอ เขาเอามาแจกครับ 

(แต่เขาบอกว่าเป็นไก่ไข่ครับ ถูกต้อง แต่เป็นไก่ไข่ตัวผู้)

แต่ต้องซื้อยา้ำให้ไก่ ชุดละ 50 บาท ต่อไก่ 10 ตัว

แต่ถ้าซื้อไก่ชีขาว ผมเคยซื้อราคา 5 บาท และ 10 บาทครับ ขนาดก็ต่างกันเยอะครับ

ประมาณอายุ 3 วัน กับ 2 สัปดาห์ ครับ ส่วนตัวละ 2 บาท ยังไม่เจอครับ(ราคาถูกกว่าไข่ใบหนึงอีกอ่ะ)

ส่วนสองสายที่ผมสั่งมานั้น ลูกเจี๊ยบอายุไม่เกิน 3 วันอยู่ที่ สิบกว่าบาทครับ ประมาณ 15+ ครับ

By_farmyos
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 08:17:55 PM »

ไก่ชีขาวปัจจุบันผมเลี้ยงอยู่ 10 ตัว โดนไก่ชนน้องเมียเตะตายเมื่อเช้า 1 ตัว เป็นพันธุ์ชีท่าพระ ได้มาจากกรมฯ ครับ ผมคิดว่ามันราคาแพงไปไม่เหมาะกับการนำมาเลี้ยงไว้กิน ที่สำคัญมันโตช้าครับ เลยอยากได้ลูกไก่ไข่ตัวผู้ เพราะมันโตเร็วกว่ามากมาย แต่ก็ไม่สนใจไก่ตัวผู้พันธุ์โรด เพราะผมเลี้ยงอยู่และรู้สึกว่ามันโตช้ากว่า ไก่ไข่ที่เลี้ยงตามฟาร์ม ที่เค้าปรับปรุงพันธุ์มาแล้วครับ
เราะบีอะฮฺ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 09:24:21 PM »

หวัดดีครับ  ผมอยู่ที่จังหวัด กาฬสินธุ์ ครับ อยากได้มาเลี้ยงเช่นกันครับ   ตอนนี้เลี้ยงเป็ด บาบารี่ +ท่าพระ อยู่ประมาณ30กว่าตัวครับ  กำลังฟักอยู่5แม่ครับ  ว่าจะหาไก่มาเลี้ยงรวมกับเป็ดครับ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 04:55:29 AM »

ไก่ชีขาวปัจจุบันผมเลี้ยงอยู่ 10 ตัว โดนไก่ชนน้องเมียเตะตายเมื่อเช้า 1 ตัว เป็นพันธุ์ชีท่าพระ ได้มาจากกรมฯ ครับ ผมคิดว่ามันราคาแพงไปไม่เหมาะกับการนำมาเลี้ยงไว้กิน ที่สำคัญมันโตช้าครับ เลยอยากได้ลูกไก่ไข่ตัวผู้ เพราะมันโตเร็วกว่ามากมาย แต่ก็ไม่สนใจไก่ตัวผู้พันธุ์โรด เพราะผมเลี้ยงอยู่และรู้สึกว่ามันโตช้ากว่า ไก่ไข่ที่เลี้ยงตามฟาร์ม ที่เค้าปรับปรุงพันธุ์มาแล้วครับ

ไก่ชีที่เจ้าของกระทู้หมายถึง คงเป็นไก่ไข่ตัวผ้พันธ์ุผสมที่เป็นตัวสีขาวใช่ไหมครับ?
คงไม่ได้หมายไก่พันธุ์พื้นเมืองท่าพระ ไก่ชีตัวผู้(ลักษณะเหมือนไก่ชนทุกประการ)

พันธุ์แท้เหมาะ แก่การนำไปพัฒนาสายพันธ์ครับ เอาไปผสมปรับปรุงสายพันธ์ครับ ตอนนี้ผมกำลังลองผสม ไก่ไข่พันธ์ผสม ตัวสีขาว กับแม่ไก่ชน (ไก่ไข่ตัวผู้ ตัวใหญ่ แต่เนื้อไม่ดีเท่าไร+ไก่ชนตัวเมียตัวเล็กกว่า แต่ทนทาน เนื้อแน่นดีครับ)

ผมว่าอัตราการเจริญเติบโต ของไก่ไข่พันธุ์ผสม กับไก่ไข่พันธ์โรด ผมว่ามันโตเร็วพอๆ กันนะครับ ผมเคยเอามาเลี้ยงรวมแล้วครับ ให้อาหารแบบเดียวกัน โตก็ใกล้เคียงกันครับ แต่ตัวเมีย พันธ์ผสมนี่จะให้ไข่เร็วกว่า นิดหนึง น้ำหนัก ขนาด เท่ากันครับ +- ไม่เกิน 2 ขีด (อาหารที่ให้ต้องมีปริมาณโปรตีนเหมาะสมกับอายุ เคยเลี้ยงแบบไก่บ้านแบบปล่อยเหมือนไก่บ้าน ก็โตเท่ากันกับไก่บ้าน ตัวโตแต่น้ำหนักเบามาก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2011, 05:07:05 AM โดย yodchai9chai » บันทึกการเข้า
By_farmyos
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 05:16:58 PM »

ความตั้งใจของผมครับอยากจะเก็บไก่พันธุ์โรด ฯ เอาไว้ผสมกันเองให้เป็นพันธุ์แท้ ไม่มีเจตนาจะกินมัน เลยอยากได้ไก่ไข่ตัวผู้ตามโรงฟักหรือไก่C เลี้ยงไว้กินไปขายไป ซัก 300 ตัวครับ เห็นเค้าว่าเนื้อมันอร่อย เลยยิ่งอยากได้ แต่ที่สำคัญตอนนี้ผมมีอยู่ 3 ตัว เลี้ยงเหมือนลูก กินไม่ลง เลยกะลองเลี้ยงเยอะ ๆ จะได้ไม่รักมัน จะได้กินลง 555
sarapong
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 11:08:22 AM »

หวัดดีครับ  ผมอยู่ที่จังหวัด กาฬสินธุ์ ครับ อยากได้มาเลี้ยงเช่นกันครับ   ตอนนี้เลี้ยงเป็ด บาบารี่ +ท่าพระ อยู่ประมาณ30กว่าตัวครับ  กำลังฟักอยู่5แม่ครับ  ว่าจะหาไก่มาเลี้ยงรวมกับเป็ดครับ
ดีครับผมอยู่ ก.พ.ส. ครับ
ผมเล่นไก่ไข่  อยู่ครับ มีพอแบ่งให้ไปพัฒนาช่วยกันครับ
ตอนนี้กำลังทดลองพ่อไก่โร้ด  กับแม่ไก่เอ(ไก่เนื้อ 28 วัน)
ถ้าต้องการร่วมพัฒนาด้วยกันติดต่อได้ที่ 0801779892 (เปิ้ล)
yongMEN
สวนไผ่พรหมสินธิ์
*

เกษตรกรบ้านโคก

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 10:32:28 PM »

ศรีวิโรจน์ฟาร์ม ติดต่อที่โรงแรมพีพี ติดต่อคุณ วิชาญ ครับ
เบทาโกร หน้าสนามบินขอนแก่น ติดต่อ คุณ สุเทพ ครับ

แจ้ง เม่นแนะนำมาครับ
yutbanhad
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 02:34:18 PM »

ดีครับผมอยู่ ก.พ.ส. ครับ
ผมเล่นไก่ไข่  อยู่ครับ มีพอแบ่งให้ไปพัฒนาช่วยกันครับ
ตอนนี้กำลังทดลองพ่อไก่โร้ด  กับแม่ไก่เอ(ไก่เนื้อ 28 วัน)
ถ้าต้องการร่วมพัฒนาด้วยกันติดต่อได้ที่ 0801779892 (เปิ้ล)
คุณเปิ้ลมีแม่ไก่เอกี่ตัวครับพอแบ่งให้ได้ไหมครับ สนใจจะเอาไปพัฒนาพันธุ์ครับ
kititar
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 02:06:11 PM »

ศูนย์เครือข่ายวิจัยและพัฒนา - NCAB - มหาวิทยาลัยขอนแก่น  แต่เราต้องสั่งไว้ก่อนนะครับ
 ยิ้มเท่ห์
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์