ช่วยด้วย มอดกินบ้านแล้ว

(1/1)

walairath:
ใครมีวิธีกำจัดมอดกินไม้ไผ่บ้าง ช่วยด้วย :( ใช้มาหลายวิธีแล้วมันอยู่ในลำไม้ไผ่  ฉีดไบกอนก็แล้ว ใช้ยาทาเครือบไม้แล้ว  มันก็ยังเจาะออกมาอีก  :( :( :'( :'(

theeranan:
ผมเคยมีปัญหาเหมือนกันครับก็ใช้ยาฉีดแล้วก็ไม่ค่อยได้ผลครับ  สุดท้ายใช้เข็มหมุดจิ้มออกมาได้เป็นตัวๆออกมาเลยครับ  ของผมไม้สักซื้อจากกรมฯเลยนะครับ  อีกวิธีนำไปแช่นำ้หลายๆวันเห็นบางทีบอกว่า 15 วัน

meethai:
ตัวมอดจะหลบอยู่ในเนื้อไม้แล้วก็มีขี้มอดบังตัวอยู่ฉีดยาไม่ค่อยได้ผลครับ ถ้าฉีดแค่ผิวไม้ ทางที่ดีต้องใช้มีดบางแซะผิวไม้ตรงที่มีมอดแล้วเขี่ยขี้มอดออกมาให้หมดแล้วค่อยฉีดยาเข้าไป ต้องทำแต่เนิ่นๆ เพราะถ้าปล่อยไว้นานเนื้อไม้จะกลวงภายในครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ